• Dismiss Notice

Thuốc Úm gà con..

Thảo luận trong 'Hội Chăn nuôi Gà' , 9/10/13

1. gakochet9x96 Nhà nông tập sự

Mới bắt gà còn về đợi 1-2 tiếng sau cho dùng thuốc úm Five-Ugavit là ok phải ko mấy bác....
      Cho e hỏi, ngày uốn mấy lần, mỗi lần mấy tiếng, lần đầu nuôi gà.......:lol:

Đang tải...
    2. connhen

connhen Nhà nông nghiệp dư

Xem hướng dẫn trên bao bì mà dùng bạn ạ, số g/l là số nước dùng cả ngày nhé.
      VD: liều dùng 1g/l . Gà nhà bạn 1 ngày uống hết 10l nước. Thì ta pha 10g với lượng nước đủ cho gà uống trong 60-90 phút nhé

Còn nữa, bắt gà về nên cho uống điện giải ngay để gà khỏi stress, khoảng 6 tiếng sau thì cho ăn với cho uống thuốc úm.

1 person likes this.
    3. TienChip

TienChip Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Falling Job
      bạn nói thế là chai gà đấy. nếu uống trong 1 tiếng hét 1 lít nước . tức là pha 10g/ 1lít nước. => lủng gan lủng bao tử luôn kaka.

1 person likes this.
    4. tigonyeuthuong

tigonyeuthuong thuongyeutigon >"<

Nghề nghiệp:
      Làm thinh

Connhen nói đúng rồi đó TienChip! Thuốc chỉ có tác dụng trong khoảng 2h thôi. Cứ hình dung như chúng ta bị bệnh vậy. Có ai ngắt viên thuốc thành những phần nhỏ rồi uống cả ngày không nè?

1 person likes this.
    5. Shin_Gu

Shin_Gu Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Tự do
      có lý, vậy trước giờ mình pha sai bét rồi.:7^:

6. TienChip

Nghề nghiệp:
      Falling Job
      Nhưng mà theo em thì ngừa 1g/ 1lít nước. nếu như gà nhà em uống 1 ngày hết 8 lit nước . trong lúc uống 1 tiếng chỉ hết 1,5 lít nước => 1 tiếng uống KS gà nhà em phải pha 8g/ 1lít nước . có nhầm lẫn ko chị Tigon :wacko: Hơi nhiều thuốc thì phải . còn nếu connhen nói đúng thì trước giờ em ngừa liều quá thấp

7. tigonyeuthuong

tigonyeuthuong thuongyeutigon >"<

Nghề nghiệp:
      Làm thinh

Không hiểu ý TienChip lắm! Nếu 1 ngày uống hết 8 lít và liều là 1g/1lít thì cứ pha đủ 8g đó trong lượng nước uống vừa đủ trong 1 -2h thôi. Có thể vì ngắt nước cho gà con uống đều nên lượng nước khi pha thuốc cần nhiều hơn lượng nước tính trung bình mỗi giờ của gà uống hằng ngày. Thân

8. TienChip

Nghề nghiệp:
      Falling Job
      - Trời ơi. vậy 1h gà em uống được 1 lit /100 con . => phải pha 8g/ 1 lít nước á . hix sao đặc quá nhỉ. trước giờ em ngừa KS trong 1 giờ em pha 1g/1 lít nước. tức là mỗi ngày pha 1g thuốc trong 1h thôi. cho 100 con. thế thì quá loãng rồi phải ko Chị .
      - Nếu pha 8g /1 lít nước uống trong 1 giờ có khi nào đặc quá => chai gà ko nhỉ
      - 1 gói ESB 20g thì 100 con gà uống ngừa được 2 ngày . ko nổi ngày thứ 3 :wacko:

9. nghiacmag

nghiacmag Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nuoi ran
      100 gà nhà anh uống 24 giờ hì ít gì cũng 10l nước. nếu ngừa cầu trùng thì 10g ESB3 pha cho 3lit nước cho gà uống trong 2 giờ là ok rổi.

10. TienChip

Nghề nghiệp:
      Falling Job
      trời đất . sao anh em nói giống nhau thế ^^ vậy hóa ra mọi người ngừa thuốc như thế hả. hơi Dày nhỉ :wacko:
      gói ESB 3 chỉ ngừa đủ 2 ngày ^^

11. 9xkhoinghiep

9xkhoinghiep Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Nhà báo tại gja
      Ôi, uống ks gì mà mạnh thế