Thuốc Úm gà con..

Mới bắt gà còn về đợi 1-2 tiếng sau cho dùng thuốc úm Five-Ugavit là ok phải ko mấy bác....
Cho e hỏi, ngày uốn mấy lần, mỗi lần mấy tiếng, lần đầu nuôi gà.......:lol:

Cho em hỏi
Em cũng đang thắc mắc như vậy
Gà em 20 ngày tuổi 1ngày uống 8 - 10l nước:huh:
Nếu như cách pha thì 8-10g ESB3 30% /1l nuocB)
Phòng cầu trùng thì 3 ngày uống rồi nghỉ 2 rồi uống 2:unsure:
Zậy thì hết 3 gói mà 1 gói 25k Vị chi tổn thất 75k 1 đợt phòng:wacko:
Tính ra thuốc cầu trùng còn mắc hơn vacxin hay các thuốc khác nữa phải hem :1^:

Nếu chỉ phòng bệnh thì Tigon chỉ cho uống vào buổi sáng thôi. Các loại bổ sung thì tùy vào thời tiết hay sức khỏe đàn gà. Nếu gà bệnh nặng và bệnh ghép mà hai loại thuốc có thể phân hủy lẫn nhau thì không uống kết hợp mà chia sáng - chiều (Cái này khi mua thuốc bác sĩ thú y sẽ hướng dẫn).
Chúng ta - nếu không có căn bản về thú y hoặc không có kinh nghiệm chăn nuôi, thì nên làm theo hướng dẫn của nhà thuốc các bạn nhé!

her her kám ơn chị rất nhiều

--------

Cho em hỏi

phòng thì uốn 3 ngày đc rồi pạn. Chừng nào chữa hả dùng 3 ngày nghỉ 2 ngày dùng tjếp 2 ngày.

Last edited by a moderator:
chắc mình ngừa 1 buổi sáng 4g/1 lít nước thôi quá. giữa 9x và chị tigon xem sao hihi. nếu 8g thì gói nhà em ko đủ cho 3 ngày ngừa ^^ . 1 gói 20g giá 20K . Vậy 3 ngày vị chi là 1,5 gói . thôi 4g /1 lít nước thì còn đủ 2 ngày nữa là 3 ngày . hehe. ngừa đợt này nữa thôi. gà trên 1 tháng có thuốc ANOVA gói 500g rồi. tha hồ kaka. gói đó ngừa đủ các bệnh phổ rộng luôn. chịu khó tốn kém trong giai đoạn úm vây.
=> 20 ngày ( 100 em ) mà hết 300K tiền vx và thuốc ngừa rồi huhu

Của mình cứ úm gà dưới bóng điện rồi 1 tháng chích ngừa niucatxton thôi ah. Không biết như vậy có tốt không nữa

trời ơi em sắp bị tẩu hỏa rồi chị tigon ơi.
giờ gà em uống 1 ngày 8 lít nước, liều ngừa là 1g /1 lít nước
sáng uống KS 1h chiều uống KS 1h.
Biết rằng mỗi giờ uống được 1 lít nước trên tổng đàn 100 con
=> chị cho em công thức pha đi >.<

vậy mà chưa hiểu hả .gà ngày uống 8l nước, theo hướng dẫn trên thuốc thì 1g/l uống liên tục, vậy ta pha 8g/l cho uống trong 1giờ, nếu ko làm vậy thì ta pha 1g/l cứ 2 tiếng thì pha cho uống 1 lần ( mất công ko nè ) làm vậy lức nào gà cũng phải uống thuốc hết( bạn có muốn trong nước bạn uống lúc nào cũng có thuốc ko ?=>uống 1 lần cho khỏe ), gà khoái uống nước sạch hơn, ko tin bạn để thử 1 bình nước có thuốc và 1 bình nước sạch coi bình nào hết trước nhé ,

--------

Của mình cứ úm gà dưới bóng điện rồi 1 tháng chích ngừa niucatxton thôi ah. Không biết như vậy có tốt không nữa

gà 1 tháng chích neucatxon đc ko ? cho uống hoặc nhỏ mũi thôi. > 60 ngày mới chích .

thuốc úm và cầu trùng cho gia cầm

Cho em hỏi

Hẳn nào đại lý thuốc thú y giàu thế :))))))))).cầu trùng 100g thành phần sulfadimi có 20k trên bảng giá còn úm gà gói 100g có mười mấy ngàn thôi ah :) :p

vậy mà chưa hiểu hả .gà ngày uống 8l nước, theo hướng dẫn trên thuốc thì 1g/l uống liên tục, vậy ta pha 8g/l cho uống trong 1giờ, nếu ko làm vậy thì ta pha 1g/l cứ 2 tiếng thì pha cho uống 1 lần ( mất công ko nè ) làm vậy lức nào gà cũng phải uống thuốc hết( bạn có muốn trong nước bạn uống lúc nào cũng có thuốc ko ?=>uống 1 lần cho khỏe ), gà khoái uống nước sạch hơn, ko tin bạn để thử 1 bình nước có thuốc và 1 bình nước sạch coi bình nào hết trước nhé ,
--------
Mình hiểu rồi . nhưng vẫn ko dám pha. 1 tiếng uống 8g thuốc E S B thì thật sự sợ
Lo ngại về phát triển thể chất của gà nữa. uống đặc quá nó còi ko lơn được ấy chứ
Đơn giản thì mình cho uống toẹt rồi. ko đáng gì cả. sợ còi ko kịp tết bán thì khổ
Hết thì chắc chắn là hết vì nhiều người ngừa rồi. nhưng có di chứng ko thì ko ai nói năng cả

Hồi trước, ông anh bán giống cho em ổng nói bệnh cầu trùng là bệnh thời tiết, mầm bệnh luôn luôn có sẵn trong chuồng và trong cơ thể gà, dù có uống ks phòng thì gặp thời tiết thuận lợi cho vi khuẩn cầu trùng phát triển thì gà vẫn bệnh như thường. Cách duy nhất là quan sát đàn gà, dấu hiệu của cầu trùng rất dễ biết, vì vậy phát hiện có phân sáp là chữa ngay, sau đó cho uống giải độc gan, cũng không ảnh hưởng gì đến đàn gà.

Bản thân em cũng được kiểm chứng lập luận này 1 lần, vụ đó em dùng ks cầu trùng của bio về pha cho gà uống, sau khi uống khoảng 1 tuần sau thì gà vẫn bị cầu trùng, em thấy gà có dấu hiệu là mua thuốc về tiêu diệt nhanh gọn, không thiệt hại gì, gà vẫn lớn như thường, 50k thuốc/300 em, quá rẻ.

ừ. cám ơn con nhện nha. vậy là bạn cũng đã quan sát sự sinh trưởng của gà ko bị ảnh hưởng đúng ko
Thế thì mình sẽ cho gà uống 8g /1 lít nước vậy ^^
Nhìn sáp cà phê điên máu ko chịu được. trong khi can thiệp thì ko có kết quả

ừ. cám ơn con nhện nha. vậy là bạn cũng đã quan sát sự sinh trưởng của gà ko bị ảnh hưởng đúng ko

2 bữa nay mình cũng pha thuốc theo cách này thấy gà ăn mạnh hơn nhiều, lúc trước ko biết cứ gìm thuốc cho uống hoài thấy gà ko sung gì cả,

trước ShinGu cho uống 6 tiếng đúng ko hihi
Mình lần nào cũng 1- 2 tiếng nhưng toàn theo liều lương 1g/1l => gà nhà 100 con chỉ có 1g thuốc 1 ngày . 3 ngày 3g ^^. thảo nào ko thấy thuyên giảm.
Nói chung có hết chúng nó ăn lại phân nhau lại bị à. nên phải bổ sung ADE và men tiêu hóa thừng xuyên đó. Cho có sức đề kháng cũng đc. qua 40 ngày là OK .

Nghi cho ăn cám công thức sáng đêm nên nó ảnh hưởng nữa. nhiều dinh dưỡng quá. mai phải trộn thêm thằng cám bắp vào cám viên và cho ăn theo bữa thôi. ăn kiểu này tốn thức ăn. lớn nhanh mà sức đề kháng yếu lắm
=> ShinGu thấy sao ? gà 20 ngày trộn cám được rồi đó

20 ngày ăn cám trộn có hơi sớm ko, mình thì 30 ngày mới cho ăn cám trộn, ADE uống 2 ngày rồi vita C + giải độc gan +Điện giải 2 ngày, men tiêu hóa + premix thì mình trộn vào thức ăn hằng ngày. lâu lâu mình còn cho uống thuốc kích thích ra lông nữa hi :bop:

premix khoáng ShinGu mua đắt ko. nó có những gói mấy gam vậy
ừ nhưng gà nhà mình dư chất quá. hay ỉa nhão. giờ giảm đạm đi 2 hôm xem thê nào . Đúng là 30 40 ngày mới trộn . mình cũng muốn lắm vì trộn gà chậm lớn. có điều bắt buộc phải thử như vậy xem sao
premix khoáng ShinGu trộn tỉ lệ như thế nào . có cho gà ăn ra ko ?

viatmin, khoáng, men vi sinh

+ Nếu không có kháng sinh: Bạn có tể cho 8g/1lít. uống khi nào hết thì tiếp tục đổ nước vào cho gà uống. Như vậy gia cầm sẽ hấp thụ thuốc một cách tối đa
+ Nhưng nếu có kháng sinh thì hình thức uống như vậy là quá liều trong một thời gian ngắn. Trong trường hợp này thì hợp lý nhất là chia ra cho uống thành nhiều lần: chẳng hạn 2g/2lit nước chia làm 4 lần trong ngày. như vậy thuốc vẫn được hấp thu liên tục mà gà không bị quá liều kháng sinh

--------

premix khoáng ShinGu mua đắt ko. nó có những gói mấy gam vậy
ừ nhưng gà nhà mình dư chất quá. hay ỉa nhão. giờ giảm đạm đi 2 hôm xem thê nào . Đúng là 30 40 ngày mới trộn . mình cũng muốn lắm vì trộn gà chậm lớn. có điều bắt buộc phải thử như vậy xem sao
premix khoáng ShinGu trộn tỉ lệ như thế nào . có cho gà ăn ra ko ?

Premix khoáng có 2 dang: uống: có gam hàng 100cc và 1 lít giá khoảng 13k/ 100cc. Còn hàng bột thì khoảng 20k/100g
tốt nhất là du trì bổ sung men sống và kết hợp với vitamin, khoáng chất là tốt nhất vì vừa làm cho gà mau lớn lại nâng cau sức đề kháng át chế vi khuẩn gây bệnh nhất là đường tiêu hóa

chính xác đó. mình cũng nghĩ như bạn . Nói chung cầu trùng ko trị được thì mình tăng Men tiêu hóa và Vitamin ADE tăng sức đề kháng chống chọi bệnh tật cũng OK. ko sao. Gà mình uống E SB 3 ngày ko xi nhê rồi. vẫn phân sáp bình thường à. con này hết lại tới con kia vì nó toàn bới trấu lẫn phân nó ăn. sao tránh được. chỉ còn cách tăng sức đề kháng thôi

Gà bị cầu trùng sẽ ít uống nước(nhất là nước có thuốc). Bạn nên trộn thuốc vào 1 ít thức ăn (trộn ít thức ăn thôi, vì gà cũng giảm ăn), đối với những con bị nặng, dấu hiệu bệnh rõ ràng thì bạn pha thuốc vào nước rồi dùng xi lanh bơm vào miệng ga luôn.

Hồi trước mình dùng thuốc của vinavetco, 50k/goi 100g cũng rất hiệu quả. Không cần phải thuốc ngoại cho đắt tiền. Cầu trùng trị rất dễ

Em định nuôi gà mà máy pác bàn luận đọc nhức đầu kinh khủng:bash:. Kiểu này chắc nuôi 20con, rồi tăng 30 con, tăng từ từ quá, chưa nuôi lần nào nên chưa có kinh nghiệm, đọc sách, tìm trên mạng thì cũng chỉ là lý thuyết, mỗi người chỉ một kiểu khác nhau, nói chung nhức cái đầu quá:blink:

Mới nuôi bạn nên nuôi 100 con, mới đáng tiền thuốc. Lần đầu nuôi thì bạn cần tìm hiểu nhiệt độ úm, diện tích úm, lịch vaccin, phòng bệnh thì mua 1 gói điện giải, 1 gói thuốc úm, 1 gói ks. Vậy là đủ chiến rồi.

Trong quá tình nuôi bạn lên đây đọc bài thì sẽ dễ thấm hơn, thực hành mà có lý thuyết mới hoàn hảo, chứ cứ ôm khẩu quyết không thì đến bao giờ mới luyện thành thần công được.

100 con mình tìm mỏi mắt được 3 con ỉa sáp ( tận mắt thấy nó ỉa )
còn lại pó tay Con Nhện ơi. vì khó quan sát lắm . 20' mới thấy 3 con. nhưng theo dõi phân thì chắc chắn phải trên 10 con sáp.
theo bạn thì nên bắt riêng ra can thiêp = liều đặc trị luôn hả. Mai mình làm sàn lưới rồi bắt luôn. vì nền trấu trị xong con khác lại bi vì ăn phân con bệnh :lol:
Còn nữa. nếu để vậy vài hôm cho ngừa thôi chắc ko đến nỗi nhỉ. vì thấy gà nó ko co biểu hiện gì mấy

Back