Tiếng thơ:Vì sao tôi say?

• Thread starter Trường Giang
  • Ngày gửi
Đừng đốt đuốc ! Tây nguyên trời nóng hanh khô nên đề phòng củi lửa :lol:.

Để Umt chỉ cho thủ phạm nè :

".....Ai cũng hiểu chỉ một người không hiểu
Nên có một gã khờ ngọng nghịu đứng làm thơ."

:lol::lol::lol:
Tây Nguyên mùa này trời hay mưa, đốt đuốc lên là bị dập tắt liền à bác Umt ơi... hổng tìm ra được dấu vết gì đâu!
Loại trừ khu vực Tây Nguyên, khoanh vùng Đồng Nai, đốt đuốc tìm trên... Agriviet!

Bắt đầu tiến hành điều tra: Tác động tâm lý trong hoạt động hỏi cung bị can --> Để ngoinhanho hát tân cổ cho Dòng sông dài nghe nhé!

Anh đã thầm thương ai, cô Hồng, Cúc hay Đào? Cứ nói ra đi nếu giúp được thì tôi giúp. Chứ đàn ông con trai gì á mà... nhút nhát quá vậy, Anh Hai?

Anh Hai trả lời:
Để gần em, mọi thủ đoạn tăm tia
Tôi đã xài, nhưng đều vô dụng
Chết rồi, mình... nhầm hàng! Anh Hai hổng có... "hiền"... (!!!)

Trường Giang cứ lên trên đó đốt đuốc. Nếu mà đuốc tắt?
Ừ hử, thì ôm đầu, lủi thủi về uống gụ!

Nhưng nếu may gặp thời may, "ông bà ngó lên đầu lên cổ", xui khiến cho "ai đó" thấy tội-nghiệp, lấy dù che (nói là che đuốc. Ai biết đâu nà?), thì mình được vô nhà uống trà.

Làm đi Trường Giang! Không được uống trà, thì cũng còn có rượu! Tới luôn đi bác tài!

Đừng đốt đuốc ! Tây nguyên trời nóng hanh khô nên đề phòng củi lửa :lol:.

Để Umt chỉ cho thủ phạm nè :

".....Ai cũng hiểu chỉ một người không hiểu
Nên có một gã khờ ngọng nghịu đứng làm thơ."

:lol::lol::lol:
Lời bài hát cũng rất gần thực tế. Chỉ khác là gã khờ thì ở đây không khờ và làm thơ không ngọng nghịu chút nào. Giả nai để tiếp cận rồi tung chiêu "dễ thương quá hén" của Xuân Vũ, đó thôi.
Lại nữa, chỉ có người giả vờ không hiểu chứ thực ra còn hiểu hơn ai hết đó.

Đồng Nai dậy sóng Sông Dài
Trời sầu, đất thảm mưa hoài Tây nguyên
Muốn cho trời đất bình yên
Cùng nhau ta nối Thảo Nguyên - Sông Dài.
Bà con đồng ý, giơ tay . . . . . . . . . . . . lên!!!

Hơz...zzz.. Chú 3 thiệt là hiểu hết ruột (thừa) tim gan phèo phổi của... "lũ trẻ"!

Ưhm... Nhưng mà chú đừng có la lớn nghen! Để con xài thử chiêu cuối này để kiểm chứng lại coi có đúng như lời chú nói không đã rồi từ từ... tính tiếp!

Ấy, nói thì nói zậy, chứ tui hiền khô àh cô Ba ơi!
Anh Hai ơi! Bà con quê mình ruộng sớm đồng trưa, dầu dãi nắng mưa nên thiệt thà ngay thẳng. Anh chớ ngại chi tiếng đời mai mỉa. Anh chân chất, hiền hòa ai nấy cũng đều khen.

(Có gì thì anh cứ nói ra đi, đừng có... "mắc cỡ" như zậy mà, anh Hai!)

Lời bài hát cũng rất gần thực tế. Chỉ khác là gã khờ thì ở đây không khờ và làm thơ không ngọng nghịu chút nào. Giả nai để tiếp cận rồi tung chiêu "dễ thương quá hén" của Xuân Vũ, đó thôi.
Lại nữa, chỉ có người giả vờ không hiểu chứ thực ra còn hiểu hơn ai hết đó.

Đồng Nai dậy sóng Sông Dài
Trời sầu, đất thảm mưa hoài Tây nguyên
Muốn cho trời đất bình yên
Cùng nhau ta nối Thảo Nguyên - Sông Dài.
Bà con đồng ý, giơ tay . . . . . . . . . . . . lên!!!

Ái chà ! Đi lâu quá về đọc chẳng hiểu gì hết .
Nhưng mà ... thanglong cũng đồng ý giơ tay luôn hi hi .
Viết ủng hộ " Ai say đó " một bài

SAY ...

Này cô chủ quán của ... tôi ơi !
Mật ngọt men cay đã thấm rồi
Nhưng lòng lưu luyến còn muốn uống
Cô rót cho đầy ... ly nữa thôi

Rượu nồng Ai chuốc để Ai say
Ai ngại ngần Ai chẳng tỏ bày ?
Cớ sao lại thẹn thùng e ấp
Hỡi em gái nhỏ , má hây hây !

Trời đã về khuya , khuya lắm rồi ...
Trước sau , sau trước chẳng còn người
Cô chẳng muốn lưu tôi ở lại
Muốn ở ... nhưng đành phải về thôi

Đời như " Sông Dài " chảy đó đây
Muốn dừng chân nghỉ , em có hay ?
Giá Ai ... hiểu được lòng tôi nhỉ
Hay lại nghĩ rằng ... tôi đang say

" Ai đó" phải nhanh lên không thì sông dài chảy đi mất hi hi

Last edited by a moderator:
Hì hì,
Tui làm chứng, báo có đăng. Đăng sao? Đọc nha!

Tìm người thất-lạc:
Nhóm "Già mà Trẻ" của Agriviet thiếu mất một tên. Ai gặp dắt về dùm. Hậu-tạ.
Dạ, em chào anh Trung .
Lâu nay vẫn đi loanh quanh diễn đàn đó chớ nhưng mà không có viết gì nên không có đăng nhập. Như anh nói thì anh có dành sẳn món tiền để hậu tạ cho ai dắt thằng em đi lạc về, giờ nó đã tự dẫn xác về thì số tiền đó anh bao hết mọi người qua quán cà phê của cô Jen uống một bửa đi hén ?
Em vẫn tập những bài tập như anh hướng dẫn. Chỉ có vụ sửa tướng là vẫn chưa thành thói quen(quên hoài, vẫn đứng kiểu xìu xìu ểnh ểnh:lol:). Nói thiệt sự, hiệu quả tác dụng của nó em thấy rỏ nhứt. Ngồi xe gắn máy nhiều lúc thấy đau cổ và lưng, nhờ sửa tướng lại mà dể chịu.
Chúc anh và gia đình luôn bình an.
Kính

Giọt rượu hay là lệ nhỏ
Giọt nào rớt ngõ hồn tôi
Mở toang với vầng nguyệt tỏ
Rót đi! Này chén ly-bôi!

Em gần gũi, em xa xôi
Em ngọt ngào, em hửng-hờ
Mà sao rung động hồn tôi
Ngoài kia sóng dậy tung bờ

--------

Dạ, em chào anh Trung .
Lâu nay vẫn đi loanh quanh diễn đàn đó chớ nhưng mà không có viết gì nên không có đăng nhập. Như anh nói thì anh có dành sẳn món tiền để hậu tạ cho ai dắt thằng em đi lạc về, giờ nó đã tự dẫn xác về thì số tiền đó anh bao hết mọi người qua quán cà phê của cô Jen uống một bửa đi hén ?
Em vẫn tập những bài tập như anh hướng dẫn. Chỉ có vụ sửa tướng là vẫn chưa thành thói quen(quên hoài, vẫn đứng kiểu xìu xìu ểnh ểnh:lol:). Nói thiệt sự, hiệu quả tác dụng của nó em thấy rỏ nhứt. Ngồi xe gắn máy nhiều lúc thấy đau cổ và lưng, nhờ sửa tướng lại mà dể chịu.
Chúc anh và gia đình luôn bình an.
Kính
Hì hì, tự dẫn xác về thì có quyền đòi... 2 lần hậu-tạ.
Rồi, vậy là anh em mình vô quán cô Jen! Nhưng mà "mấy trái mướp" sau quán... dài quá! Anh em mình ăn... tới mai cũng không hết! Hay là hú Lão Tà tiếp một tay!

Chúc 2 ông bà vui khỏe, hạnh-phúc. Nãy giờ quên. Xin phép chị UMT, cho phép anh em tui đi chơi 1 bữa!
Thân.

Last edited:
Ưhm... Nhưng mà chú đừng có la lớn nghen! Để con xài thử chiêu cuối này để kiểm chứng lại coi có đúng như lời chú nói không đã rồi từ từ... tính tiếp!

Anh Hai ơi! Bà con quê mình ruộng sớm đồng trưa, dầu dãi nắng mưa nên thiệt thà ngay thẳng. Anh chớ ngại chi tiếng đời mai mỉa. Anh chân chất, hiền hòa ai nấy cũng đều khen.

Có ai mai mỉa đâu hả cô Ba? Có chăng không biết "ng ta" ra sao thôi?
Mà nói gì nữa hả cô Ba :mellow: Chẳng phải viết rất rõ rồi sao?

Em mỉm cười như vầng dương sáng lạng
Gót sen hồng rảo bước giữa Hạ say
Bên suối tóc bồng bềnh nhẹ như mây
Tôi đã yêu trong men say chếch choáng

----------------------------------------------
Bà con góp ý xem nói ra đi gì nữa vậy bà con? Em rối rắm quá :1^:

- thu xếp lên daklak đi bồ ơi :6^:

Anh em ở đaklak đã dọn sạch cái cổng làng có ngôi nhà….cuối xóm rùi nek lâu mà không tới cỏ mọc lấp lối mất. Mà tây nguyên có tục bắt chồng nên anh em ai muốn ở rể chuẩn bị sãn đi nha!!!!! Nói trước mất lòng nhưng ủng hộ cái vụ này kaka

Híc... "Lệch pha" mất rồi Dòng sông dài ui! :1^:
Trong bài tân cổ này, vai nữ là cô Duyên chứ đâu phải là cô Ba đâu hén? :bop:
Mới "diễn" cho khán giả coi thôi mà đã cô này cô khác tứ tung loạn xì ngầu lên hết rồi thì thử hỏi làm sao "tui tin" đây! :1^:

[video=youtube;YQtswNo1_7A]http://www.youtube.com/watch?v=YQtswNo1_7A&feature=related[/video]

@n_hung_cj: Bác n_hung_cj nhớ coi chừng nghen. Nhắc người khác mà mình chủ quan không cẩn thận là bị "bắt" đi hồi nào cũng không biết luôn đó. -_-
Đến lúc đó Agriviet lại mất đi một nhân tài của Hội nuôi gà thì thật là một tổn thất lớn ... :lol:

] Hơz...zzz.. Chú 3 thiệt là hiểu hết ruột (thừa) tim gan phèo phổi của... "lũ trẻ"!

Link: http://agriviet.com/home/threads/90226-Tieng-tho-Vi-sao-toi-say-/page3#ixzz2JCzh0I7U

Nói nghe sao... "dễ thương quá hén"!
Cũng ước mong duyên bén mà thôi
Sao lại ngại... "tiếng đời mai-mỉa"!
Ai mỉa-mai, mai-mỉa lòng thành?

Nói coi?

Last edited:
[QUOTE Bác n_hung_cj nhớ coi chừng nghen. Nhắc người khác mà mình chủ quan không cẩn thận là bị "bắt" đi hồi nào cũng không biết luôn đó. -_-
Đến lúc đó Agriviet lại mất đi một nhân tài của Hội nuôi gà thì thật là một tổn thất lớn ... :lol:[/QUOTE]
Hixhix cái vụ này tui đang ở rể nek. Nhà ở cujut tỉnh Đak Nông xuống eakar đaklak đất không biết lành không mà ở luôn đây rùi, tháng 7 này là có bé để thi bé ngoan rùi nhà nhỏ ơi

hỏi trời gió bảo ta say
ngã nghiêng bốn bể nào ai thương mình

--------

bởi mưa bởi cái sự tình
nhớ ai ai nhớ mặc tình nâng ly

Last edited by a moderator:
Bài viết có nội dung tương tự

Back