Tiêu tốn thức ăn nuôi gà con?

• Thread starter THIENTUETT
  • Ngày gửi
Các bác cho em hỏi, trong thực tế chăn nuôi gà ta (giai đoạn úm) gà đạt trọng lượng khoảng 3,5-4 lạng (400gr) thì tiêu tốn hết bao nhiêu thức ăn? (úm theo phương thức công nghiệp). Các bác nào biết xin chỉ giáo dùm thanks.

Chỉ số FCA của nó tầm 1.2 , tức là con gà con đạt 4 lạng thì nó tiêu tốn khoảng 2,5 lạng cám HH của gà lông màu. Lý thuyết thì thế nhưng khi vào chăn nuôi thực tế thì nhiều hơn.

Chỉ số FCA của nó tầm 1.2 , tức là con gà con đạt 4 lạng thì nó tiêu tốn khoảng 2,5 lạng cám HH của gà lông màu. Lý thuyết thì thế nhưng khi vào chăn nuôi thực tế thì nhiều hơn.

Nhờ bác tính lại giúp! Theo bác FCR (not "FCA") là 1.2 thì sao lại trọng lượng tăng 400 gr mà thức ăn lại có 250 gr?

Um em cũng thấy thế, vì hôm nay em tính theo lý thuyết thì chăn nuôi gà thịt Broler 1 tháng đầu tiêu tốn khoảng 0,65 kh thức ăn, đây cũng chỉ là lý thuyết thôi, chứ thực tế chắc là phải kahcs khá nhiều.

chỉ số FCR này còn tùy thuộc vào khả năng quản lý của từng trại nữa do nó ko phản ánh được lượng thức ăn rơi vãi nên mình nghĩ lý thuyết có lẽ là lấy chỉ số bình quân của các lô thí nghiệm bạn có thể làm và tính thử mà::p

Tôi đang nuôi thực tế đây này các Bác ạ. Vừa rồi tôi nuôi 500 con gà ta, ăn cám 2101 của Cargill, sau 25 ngày tuổi ăn hết 250kg, gà con đạt khối lượng 300-400g. Như vậy để đạt được khối lượng 300-400g thì mỗi con gà ăn hết 500g TĂHH.
T

Như vậy FCR của cám 2101 Cargill là từ 1.25 - 1.6, nhưng gà mà bạn thử nghiệm là gà thả vườn hay gà công nghiệp vậy? Vì nếu khác nhau thì FCR cũng khác nhau đó bạn.

Các bác cho em hỏi, trong thực tế chăn nuôi gà ta (giai đoạn úm) gà đạt trọng lượng khoảng 3,5-4 lạng (400gr) thì tiêu tốn hết bao nhiêu thức ăn? (úm theo phương thức công nghiệp). Các bác nào biết xin chỉ giáo dùm thanks.
Câu hỏi của bác không thể trả lời một cách để bác thoả mãn được vì nhiều lý do:
1. FCR của từng loại thức ăn khác nhau do công thức chế biến khác nhau.
2. Đặc điểm chăn nuôi khác nhau (chăn thả hay nuôi nhốt ) thì cũng khác nhau.
3. Thời gian chăn nuôi (theo mùa) cũng làm FCR thay đổi nữa.
Thực tế, khi bác nuôi gà ta thì FCR là một phần của câu chuyên dài, gà ta không cần tăng trọng cao mà quan trọng là sau 3.5 -4 tháng gà có đủ lông hay không? chân vàng? ...Theo kinh nghiệm của tôi thì đoạn 21 ngày cho ăn thức ăn đạm cao (chọn mặt công ty mà "gởi vàng"), giai đoạn sau đạm tầm 16-18 là được. Bổ sung thức ăn xanh, và thả rộng dể đạt chất lượng thịt tốt nhất và hoàn chỉnh hơn về tốc độc phát triển.

Nhờ bác tính lại giúp! Theo bác FCR (not "FCA") là 1.2 thì sao lại trọng lượng tăng 400 gr mà thức ăn lại có 250 gr?
Cái này mình ghi nhầm nè 450gr thức ăn@@ và tỉ lệ FCR là xấp xỉ 1.2. Đấy lý thuyết, còn phụ thuộc nhiều yếu tố. Dù sao hiện giờ ai có gà bán thì lãi to.;)

Back