Hỏi đáp Tìm giống gà nuôi phù hợp với đất Hòa Bình

• Thread starter tueminh
  • Ngày gửi
Chào mọi người.
Em là thành viên mới ah. Ở Hà Nội làm ăn khó khăn quá em tính về quê nuôi gà.
Nhà không có nhiều đất chỉ có khoảng 6 sào đất vườn.
Mọi người tư vấn cho em về nuôi giống gà nào.
Loại gà nào khỏe, ít bệnh tật, bán được giá mà thì trường ưu truộm.
Chứ em tìm trên mạng có nhiều giống gà mà em không biết có phù hợp với hoàn cảnh gia đình không.
Nhà em ít người, vốn thì ít khoảng 10-20 triệu thôi ah.

20 thì k nuôi được đâu b ơi, quá ít, làm 100 200 còn có thể. Ở hòa bình nuôi lạc thủy được, bé hơn mía và giá giống khá cao, bình ổn hơn các giống khác. Mới nuôi thì càng khó, nhất là vào tầm này trời sắp chuyển rét, và nuôi gà nuôi cám tầm này thì 5,5 tháng mới đạt xuất.

ở Hòa Bình có giống gà ri Lạc Thủy nổ tiếng đó, hôm nào muốn xuống tận nơi tham quan. Mà 20 tr hơi ít bạn ơi, số đó nuôi được 200 con thôi, đất nhà bạn khá rộng, nhưng muốn nuôi 1000 con ít nhất cũng phải có 100 tr, đó là chưa kể tiền chi phí làm chuồng trại và dụng cụ. Nuôi 1000 gà chắc cần tối thiểu 150 tr.

Tiền làm chuồng cũng ngang ngửa tiền nuôi gà theo mô hình cám ăn thẳng hay có tí phối trộn.

Tiền tầm 150m cơ ah.
Hiện tại ở nhà mẹ em nuôi gà thả vườn tầm 30 con.. cho ăn cám ngô, ngô, cơm trộn với cám gà hàng tháng cho ăn thuốc phòng bệnh.
Gà Ri Lạc thủy ah. Huyện em ở gần lạc thủy cách khoảng 30 km em ít đi nên cũng không biết giống này như nào.
Số lượng ga giống nên nuôi thí điểm
tiền mua giống(đối với giống ga ri lạc thủy)
Tiền xây chuồng trại thì khoảng bao nhiêu,
Tiền cám hàng tháng,
Tiền thuốc phòng bệnh
Các khoản tiền khác..
Hiện trong tay có ít tiền thì có thể đi vay ngân hàng, tiện thể em hỏi thêm có ngân hàng nào có chính sách hỗ trợ cho vay vốn phát triển nông nghiệp mà tiền lãi thấp không.

6 sào thì tầm hơn 2000 mét. trông cỏ dại này nọ nuôi gà thả vườn ko cần cho ăn. tầm 200 con mình nghĩ chả tốn mấy. bán giá đắt hơn tí có khi lại dễ hơn

Back