tìm hiểu cách cho cây sung ra trái

• Thread starter linhtai
  • Ngày gửi
Có ACE nào biết cách cho cây sung ra trái, và ra đúng thời điểm mình muốn. có thể chia sẽ cho em được không?

[FONT=verdana,arial,sans-serif]a ngưng tưới nước, đến khi cảm thấy cây khô queo,lá héo, tàn thì bón lân và kali rồi tưới đẫm nước khoảng 1 tuần thì cây sẽ xuất hiện chồi quả.[/FONT]

Cây Sung Bonsai:

Trong điều kiện thời tiết bình thường :

23 ngày sau khi bón phân. Rồi cắt tỉa sung cho bộ lá xanh non , mỡn mà tuyệt đẹp
1 tháng 20 ngày sau khi bón phân rồi cắt tỉa, sung đã có trái to bằng ngón út, nhưng bộ lá không còn đẹp nữa (già)
Sung là cây không thể chịu được khi thiếu nước..
Rễ sung rất mềm và yếu nên khi thiếu nước 1 số rễ sẽ chết đi..điều đó đưa dến 1 số cành sẽ chết theo
Cũng do đặc tính mềm nên Rễ sung rất dễ bị sùng ăn…do đó vài tháng nên rải BASUDIN loại hột chung quanh gốc để diệt sùng..

Nguyệt Quế :14 ngày sau khi sang chậu có tỉa cành, vặt lá, Nguyệt quế cho bộ lá mới và rực rở hoa thơm lùng lẫy

1 tháng sau khi bón phân rồi tỉa cành tạo dáng…mai chiếu thủy…me cho bộ lá tuyệt đẹp

Khế :
26 ngày sau khi tỉa cành, thay đất, tỉa rễ rồi trồng trở lại chậu cũ.. khế cho bộ lá và lộc non tuyệt đẹp

Last edited by a moderator:
Cây Sung Bonsai:

Trong điều kiện thời tiết bình thường :

1 tháng sau khi bón phân rồi tỉa cành tạo dáng…mai chiếu thủy…me cho bộ lá tuyệt đẹp
Bác Binh Minh ơi nếu như vậy thì Mai chiếu thủy sẽ cho hoa khoảng 45 - 50 ngày sau khi bón phân, tỉa cành với điều kiện thời tiết bình thường. Nếu thời tiết khô lạnh thì áp dụng thư thế nào vậy bác? chắc chắn thời gian sẽ kéo dài thêm phải không bác?

Bác Binh Minh ơi nếu như vậy thì Mai chiếu thủy sẽ cho hoa khoảng 45 - 50 ngày sau khi bón phân, tỉa cành với điều kiện thời tiết bình thường. ?
bạn đọc đâu ra cái thông tin trật lất đó đó vậy ?

Mai chiếu thủy (loại lá trung )ít bị ảnh hưởng thời tiết..ra rễ nhanh nên sau 1 hoặc 2 năm trồng là rễ đặc ngẹt chậu rồi..
cách hay nhất là thay chậu lớn hơn hoặc thay đất cắt bớt rễ. sau đó trồng trở lại chậu cũ..
đất mới với phân hữu cơ mục đã là 1 loại phân tốt rồi. không cần thêm phân NPK làm gì...
phần quan trọng nữa thay đất chính là gây sốc..để cây ngưng sinh trưởng mà chuyển sang ra hoa
2 tuần sau khi thay đất tỉa cành lộc non mọc ra kéo theo nụ hoa sau đó bắt đầu nở ,nhưng phải đến 4 tuần sau khi thay đất mai chiếu thủy mới có bộ lá hoàn chỉnh..xanh non tuyệt đẹp
Mai chiếu thủy rất thích đất đỏ nên trộn thành 1 hỗn hợp như sau :
5 phần đất đỏ, 2 phần tro trấu. 2 phần xơ dùa đã ủ mục trên 1 năm. 1 phần phân hữu cơ mục
Mai chiếu thủy đẹp nhất là bộ lá xanh ngọc, với gốc thân cành nhiều đường nét rất ấn tượng
bông của nó chỉ là những sắc màu chấm phá thêm vào thôi.trong thang điểm đánh giá mai chiếu thủy...thường không có điểm cho bông

riêng mai chiếu thủy lá nhỏ vì là cây ra rễ chậm bạn nên làm như sau :
bón 1 lần phân 15-30-15 , 5 ngày sau khi bón phân bạn vặt hết lá.. tỉa lại cành cho đẹp
27 ngày sau khi vặt lá.. hoa sẽ nở tuyệt đẹp

Thông tin bác đưa ra là một tháng sau khi bón phân, tỉa cành thì cây cho lộc non và nụ hoa, nhưng thực tế thì em áp dụng như thế cho cây mai chiếu thủy thời gian là 45 ngày mà cũng chỉ có nụ hoa thôi.
Mình ở MT hơi lạnh, mong Bình Minh tư vấn có phải do ảnh hưởng thời tiết không?

Thông tin bác đưa ra là một tháng sau khi bón phân, tỉa cành thì cây cho lộc non và nụ hoa, nhưng thực tế thì em áp dụng như thế cho cây mai chiếu thủy thời gian là 45 ngày mà cũng chỉ có nụ hoa thôi.

thì ra bạn ở miền trung..lạnh cây sinh hóa chậm là phải rồi..
các số liệu tôi thu thập được qua thực tế.. là ở ngay giữa SaiGon hic
cây mai vàng sau khi vặt lá 15 ngày hoa nở...nhưng ở miền trung cả 1 tháng sau khi vặt lá mai mới nở đấy ( nge bạn bè nói vậy hổng bít có đúng không?)

thì ra bạn ở miền trung..lạnh cây sinh hóa chậm là phải rồi..
các số liệu tôi thu thập được qua thực tế.. là ở ngay giữa SaiGon hic
cây mai vàng sau khi vặt lá 15 ngày hoa nở...nhưng ở miền trung cả 1 tháng sau khi vặt lá mai mới nở đấy ( nge bạn bè nói vậy hổng bít có đúng không?)
Cây mai vàng nhà em thường vặt lá khoảng 25/11 (al) đó bác, nhưng cũng tùy thuộc vào thời tiết có khi thì đầu tháng 12 hoặc 10/12al.
Với cây mai chiếu thủy năm rồi em kính cho cây ra hoa vào dịp tết từ đầu tháng 11al đó bác.

Miền trung thật khó khăn...rất thông cảm với bạn..và các đồng bào ngoài đó, tôi có vài người bạn ở đấy họ rất dũng mãnh...họ bị sập nhà do bão hoài...đã có vài lần tôi yểm trợ tài chánh để họ dựng lại nhà..họ cám ơn sau đó chử tôi là ... ĐỒ NGU...tôi hoàn toàn không hiểu..nhưng tôi vẫn biết họ là bạn tốt
Miền trung nên chơi kiểng núi...đây là thế mạnh của miền trung nhiều núi non.cây cối sống trong điều kiện khắc ngiệt..như con người nhưng vẫn sống mạnh rồi vẫn nở hoa

a trungkien ở miền trung mà ở tỉnh nào vậy?quê e ở nha trang,một nơi rất tuyệt! nhắc tới là nhớ nhà àh!hic hic:1^:
---------------
Cây Sung Bonsai:

Cũng do đặc tính mềm nên Rễ sung rất dễ bị sùng ăn…do đó vài tháng nên rải BASUDIN loại hột chung quanh gốc để diệt sùng..
basudin có phải là thuốc đặc trị sùng,hay đơn thuần là thuốc diệt côn trùng vậy bác bình minh?

a trungkien ở miền trung mà ở tỉnh nào vậy?quê e ở nha trang,một nơi rất tuyệt! nhắc tới là nhớ nhà àh!hic hic:1^:
---------------

basudin có phải là thuốc đặc trị sùng,hay đơn thuần là thuốc diệt côn trùng vậy bác bình minh?
Trước giải phóng mình có một thời gian sinh sống ở Nha Trang sau đó chuyển về Sài Gòn, hiện nay mình chuyển về làm việc tại KKT Dung Quất. Bạn nói đúng Nha Trang đẹp!
---------------
Miền trung thật khó khăn...rất thông cảm với bạn..và các đồng bào ngoài đó, tôi có vài người bạn ở đấy họ rất dũng mãnh...họ bị sập nhà do bão hoài...đã có vài lần tôi yểm trợ tài chánh để họ dựng lại nhà..họ cám ơn sau đó chử tôi là ... ĐỒ NGU...tôi hoàn toàn không hiểu..nhưng tôi vẫn biết họ là bạn tốt
Miền trung nên chơi kiểng núi...đây là thế mạnh của miền trung nhiều núi non.cây cối sống trong điều kiện khắc ngiệt..như con người nhưng vẫn sống mạnh rồi vẫn nở hoa
Cảm ơn bác Binh Minh đã chia sẽ những khó khăn của dân MT.

Last edited:
a

Basudin là thuốc trừ sâu thông dụng rất dễ tìm.. thuốc có tính lưu dẫn nên trừ luôn sâu đục thân. v..v.
---------------
mới đây thôi...tôi rải thuốc ngừa sùng và sâu đục thân cho mai vàng. trong sô còn lại 1 ít thuốc tôi thêm nước vào..trộn đều sau đó đổ vào 1 gốc bông giấy...hôm sau tôi đếm được 5 con sùng màu trắng to bằng ngón tay cái mỗi con có hai cái răng như răng con rết.trồi lên mặt đất nằm chết..
chúng nó nguy hiểm lắm đấy ăn hết trơn rễ cây..cây èo uột..rồi chết dần dần..
trong phân bò khô luôn luôn có trứng sùng nằm chờ sẵn..

Basudin là thuốc trừ sâu thông dụng rất dễ tìm.. thuốc có tính lưu dẫn nên trừ luôn sâu đục thân. v..v.
---------------
mới đây thôi...tôi rải thuốc ngừa sùng và sâu đục thân cho mai vàng. trong sô còn lại 1 ít thuốc tôi thêm nước vào..trộn đều sau đó đổ vào 1 gốc bông giấy...hôm sau tôi đếm được 5 con sùng màu trắng to bằng ngón tay cái mỗi con có hai cái răng như răng con rết.trồi lên mặt đất nằm chết..
chúng nó nguy hiểm lắm đấy ăn hết trơn rễ cây..cây èo uột..rồi chết dần dần..
trong phân bò khô luôn luôn có trứng sùng nằm chờ sẵn..
chu choa!ghê dữ hen!vậy mà hồi trước giờ cháu tưởng là ở đâu có cây sung là ở đó có sùng,trái sung đẻ con sùng chứ.hìhì!mà cháu cảm ơn bác nhiều nha!vậy là cháu biết thêm được 2 loại thuốc rồi!Basudin là thuốc trừ sâu và có tính lưu dẫn,nên có thể sử dụng để diệt sâu đục thân!atonik ỡ gd sinh trưởng thì giúp cây ra tược và rễ,ở gd ss thì giúp ra nụ nhiều!
àh bác ơi,con được học thì sâu đục thân nếu nó đục xuôi xuống thì mình đổ thuốc trừ sâu được,còn nếu nó đục ngược lên thì mình làm sao diệt được nó?hay chỉ còn cách là cưa cành bị sâu để cứu cây?

sâu đục thân nếu nó đục xuôi xuống thì mình đổ thuốc trừ sâu được,còn nếu nó đục ngược lên thì mình làm sao diệt được nó?hay chỉ còn cách là cưa cành bị sâu để cứu cây?

sâu đục thân là ấu trùng của một con (Ngài) bướm đêm nào đó..nó để trứng vào chỗ nào có vết trầy...trứng sẽ nở ra sâu. đục thành hang chui vào
Thuốc rải gốc theo mạch nhựa lưu dẫn vào thân thực ra chỉ có thể diệt được khi chúng còn là cái trứng hoặc sâu mới nở thôi..
chúng đã to rồi thuốc rải gốc không diệt được đâu...bạn phải bắt bằng tay hoặc bơm thuốc trực tiếp vào hang ổ..
thoạt đầu chúng chỉ ăn lớp dưới vỏ...thành các đường hầm bạn dùng tô vít lách theo các đường hầm này là bắt được. nếu trong giai đoạn này mà bạn không giết được thì giai đoạn về sau chúng lớn hơn răng đã khỏe chúng đục sâu vào trong lõi.
do đó phải quan sát hằng ngay..để xử lý ngay thì thường bao giờ cũng kịp.

phải bắt bằng tay hoặc bơm thuốc trực tiếp vào hang ổ..
.
chỗ cháu ko hiểu là chỗ này đó bác binhminh,nếu sâu nó đục ngược lên trên,mình bơm thuốc vào đâu có được!bơm vào thuốc chảy ngược ra hết rồi!mà bắt bằng tay cũng ko xong?(mà cháu nói ở trường hợp ko phát hiện kịp thời đó bác)
ah hay là mình dùng tô vít trong trường hợp này cũng được?bác binhminh?

Bác BM nói khá rõ rồi mà bạn . THuốc có tính lưu dẫn . Nghĩa là bón vào đất nó sẽ được cây hút vào thân. COn sâu mà ăn thân hoặc rễ cây sẽ bị nhiễm độc mà chết. Bạn cứ rải thuốc xung quanh gốc cây như hướng dẫn sẽ thấy hiệu quả ngay .

,nếu sâu nó đục ngược lên trên,mình bơm thuốc vào đâu có được!bơm vào thuốc chảy ngược ra hết rồi!mà bắt bằng tay cũng ko xong?(mà cháu nói ở trường hợp ko phát hiện kịp thời đó bác)

dùng dây kẽm cứng một chút..xoáy vào..lấy cho hết đám mạt cưa đang đóng nút đó ra..có thể bạn sẽ giết được nó. nếu không bạn dùng bông gòn thẫm đẫm thuốc nhét vào...bịt lại bằng đất sét...hơi của thuốc thừa sức giết chúng..

dạ đúng rồi đó,cháu cứ thắc mắc chỗ này thôi,bài giảng của thầy cháu cũng ko nhắc đến vấn đề này! nên cháu suy nghĩ hoài?cảm ơn rất là nhiều!

Back