Tôi đăng ký thuê đất làm nông nghiệp !

• Thread starter Sương Sâm
  • Ngày gửi
S

Sương Sâm

Guest
Chào mọi người !

Tôi tham gia agriviet ngày 01.06.2014, tôi đọc vài topic, viết vài topic, comment vài topic. Tự nhiên sau đó nỗi hứng đi làm nông dân, gia đình ai cũng cảng.

Và như thế tôi đi tìm đất để thuê mà làm (tôi không có đất). Và tôi thuê được đất. Ngày 01.11.2014 thì tôi khởi công xây dựng trang trại của riêng mình.

Việc thuê đất tìm ẩn nhiều rủi ro và vất vả.

1. Nói về rủi ro thì rủi ro nhất là sau khi thuê đất, mình đầu tư vào đất, mình đang làm mà chủ đất đòi lấy đất lại hoặc đòi bán đất dù chưa hết hợp đồng thuê đất.

2. Nói về vất vả là rất khó tìm được mảnh đất ưng ý. Mảnh đất có diện tích, chất đất, nguồn nước, an ninh, phong tục, thuận lợi đường xá, điện đài, ... Theo y chang ý của mình là rất khó.

Tôi thấy nhiều người có nhu cầu thuê đất để làm vườn, để chăn nuôi, để ở hay để làm gì gì khác nữa, có vài bạn gửi tin nhắn qua facebook của tôi để đề nghị tôi giúp đỡ về chuyện thuê đất. Và nhằm hạn chế rủi ro khi các bạn chân ước chân ráo vào nghề nông gặp phải tai ương nên tôi lập topic này.

Nhiệm vụ của topic này là tìm ra những bạn đang có nhu cầu thuê đất để giúp người đó thuê được đất và tư vấn pháp lý nhằm hạn chế rủi ro khi thuê đất.

Khi bạn có nhu cầu thuê đất thì bạn cứ đăng vào topic này hoặc vào facebook: suongsamvadudu@gmail.com

Bạn cần nêu rõ các thông tin sau:
1. Mục đích thuê (trồng, nuôi, ở,..).
2. Diện tích (m2)
3. các yêu cầu khác (điện, nước, ...)

Giả xử bạn A cần thuê 1.000 m2 trồng gừng và bạn B cần thuê 8.000 m2 trồng hoa hồng mà tôi tìm ra 1 mảnh đất 10.000 m2 đang cần cho thuê thì tôi sẽ liên lạc với 2 bạn để cả 2 cùng đi xem đất trong 1 ngày rồi tự bàn bạc có thuê hay không.

Nếu có thuê, thì cả 2 cùng ký hợp đồng thuê đất với chủ đất và có xác nhận của UBND bản địa.

Nói chung chung là vậy, nếu bạn có thắc mắc thì cứ hỏi tôi sẽ trả lời.

Thân !

Last edited by a moderator:
Chào mọi người !

Tôi tham gia agriviet ngày 01.06.2014, tôi đọc vài topic, viết vài topic, comment vài topic. Tự nhiên sau đó nỗi hứng đi làm nông dân, gia đình ai cũng cản.

Và như thế tôi đi tìm đất để thuê mà làm (tôi không có đất). Và tôi thuê được đất. Ngày 01.11.2014 thì tôi khởi công xây dựng trang trại của riêng mình.

Tôi nghĩ sẽ có nhiều bạn muốn thuê đất để tự tay mình lập nên trang trại của riêng mình theo ý của mình nên muốn giúp họ 1 phần để thỏa sức đam mê.

1. Nói về rủi ro thì rủi ro nhất là sau khi thuê đất, mình đầu tư vào đất, mình đang làm mà chủ đất đòi lấy đất lại hoặc đòi bán đất dù chưa hết hợp đồng thuê đất.

2. Nói về vất vả là rất khó tìm được mảnh đất ưng ý. Mảnh đất có diện tích, chất đất, nguồn nước, an ninh, phong tục, thuận lợi đường xá, điện đài, ... Theo y chang ý của mình là rất khó.

Tôi thấy nhiều người có nhu cầu thuê đất để làm vườn, để chăn nuôi, để ở hay để làm gì gì khác nữa, có vài bạn gửi tin nhắn qua facebook của tôi để đề nghị tôi giúp đỡ về chuyện thuê đất. Và nhằm hạn chế rủi ro khi các bạn chân ước chân ráo vào nghề nông gặp phải tai ương nên tôi lập topic này.

Nhiệm vụ của topic này là tìm ra những bạn đang có nhu cầu thuê đất để giúp người đó thuê được đất và tư vấn pháp lý nhằm hạn chế rủi ro khi thuê đất.

Khi bạn có nhu cầu thuê đất thì bạn cứ đăng vào topic này hoặc vào email:vuongtriphu@gmail.com hoặc facebook: vuongtriphu@gmail.com.

2. Diện tích (m2)
Tôi hoạt động ở trong phạm vi Tỉnh Đồng Nai nha các bạn, nếu tỉnh khác thì tôi cũng chưa biết giải quyết như thế nào)

Giả xử bạn A cần thuê 1.000 m2 trồng gừng và bạn B cần thuê 8.000 m2 trồng hoa hồng mà tôi tìm ra 1 mảnh đất 10.000 m2 đang cần cho thuê thì tôi sẽ liên lạc với 2 bạn để cả 2 cùng đi xem đất trong 1 ngày rồi tự bàn bạc có thuê hay không.

Nếu có thuê, thì cả 2 cùng ký hợp đồng thuê đất với chủ đất với giá thực tế chủ đất đã đề nghị và có xác nhận của UBND bản địa (Tôi không ăn lời đồng nào).

haclong !

cái này có ích cho bà con đấy. Mong là mọi người làm ăn thuận lợi.
Mà này, sao bạn @Sương Sâm không tính tiền xăng xe, điếu đóm giống Đại Việt Ẩn Sĩ ? cho nó thực tế chút :).
Quan điểm của tôi : làm là phải có công nó mới bền.

Chuyện là tình cờ hôm qua, người dân tộc họ hỏi tôi có thuê đất không, có 1 miếng đất đang cần cho thuê. Tôi hỏi diện tích thì hơn 100 hec. Tôi nói trên diễn đàn có nhiều người muốn thuê đất lắm, nhưng chỉ ít ít như vài xào hay vài hec mà thôi. Anh ta nói để anh ta đi tìm thử xem.

Rồi tôi mới chợt nghĩ ra 1 điều, đó là ghép nhiều thành viên có nhu cầu thuê đất với diện tích nhỏ lại với nhau, mỗi người tự ký hợp đồng thuê đất với chủ đất. Thì khi ấy, chuyện thuê đất sẽ được giải quyết và cũng đảm bảo được pháp lý.

Nên hôm nay tôi viết topic này, nhưng tôi không chắc là nó có bị xóa do sai chuyên mục không nữa. Nhưng viết ở chuyên mục này thì nhiều người biết mà hỏi, nhiều người hỏi mới dẫn họ đi xem đất 1 lần luôn. Rồi họ tự bàn bạc, thương lượng, ... mới giải quyết được vấn đề. Cũng mong BQT và admin không xóa topic này.

Haclong !
Đang có 1 miếng 3 hecta đất trồng cao su năm thứ 8. Chủ đất kêu cưa cao su để bán củi và cho thuê.

1. Đất sỏi mỡ gà.
2. Hồ nước lớn giáp đất (nước tưới quanh năm), một mặt giáp đường, một mặt giáp hồ, 1 mặt giáp với rẫy khác, còn mặt cuối cùng xa quá nhìn không thấy rõ).
3. Độ dốc 3%
4. Đường đất xe tải đi dễ.
5. Không điện (đường đất cũng không có điện)
6. Không nhà tạm
7. an ninh thì toiy thấy trung bình
8. 1 mặt có hàng rào tạm, 3 mặt thì chưa.
9. người dân tộc nói giá chủ đất đưa ra là 10 triệu/4 năm/hec.
11. pháp lý mạnh.
12. địa điểm: hồ gia ui, ấp gia ui, xã xuân tâm (căn cứ 2) huyện xuân lộc.

Tôi chưa gặp chủ đất để hỏi, cao su chưa cưa.

điện thoại tôi đăng hình lên agriviet không được, các bạn vào facebook của tôi để xem hình.

haclong !
cái này có ích cho bà con đấy. Mong là mọi người làm ăn thuận lợi.
Mà này, sao bạn @Sương Sâm không tính tiền xăng xe, điếu đóm giống Đại Việt Ẩn Sĩ ? cho nó thực tế chút :).
Quan điểm của tôi : làm là phải có công nó mới bền.

mong là nó có ích. khi dẫn đi xem đất tôi sẽ lấy quà. còn xong xuôi rồi thì tôi chưa biết lấy thế nào cho xứng nhưng chắc chắn là tôi không bao giờ kê giá để ăn phần chênh lệch.

Cảm ơn anh @Sương Sâm đã đăng bài hữu ích. Ai cần thuê đất mà gặp topic này còn gì bằng. Cơ mà hôm nay 1/4, sao anh mở topic ngày tốt vậy, hihi.

KNC.

Cảm ơn anh @Sương Sâm đã đăng bài hữu ích. Ai cần thuê đất mà gặp topic này còn gì bằng. Cơ mà hôm nay 1/4, sao anh mở topic ngày tốt vậy, hihi.

KNC.

ôi, tôi còn không biết hôm nay là thứ mấy nữa chứ đừng nói đến ngày. sáng ra tôi tưới đến trưa, trưa tưới đến chiều, mệt thì nghỉ mà còn khỏe thì tưới tới khuya, mới trồng đu đủ nghịch mùa nên bị rớt hết 3 kg rồi.

haclong !

Ngày cá tháng tư đừng cho người khác ăn quả lừa nha bạn!
Tội nông dân nghèo lắm nha!!!
Nếu tôi thuê khoảng 1 đến 2 ha nhưng với thời gian dài hơn 4 năm có được không vậy bạn.

KNC.
Nếu tôi thuê khoảng 1 đến 2 ha nhưng với thời gian dài hơn 4 năm có được không vậy bạn.
Bạn không thể nghi ngờ rồi nói như thế được ( mang tội lắm ) , chưa biết đúng hay sai nhưng chuyện này sương sâm khó nói láo nói sạo được .
@Sương Sâm có thể copy bản hợp đồng thuê đất lên cho mọi người xem được không ? Viết tay hay đánh máy có khác nhau không ?
Theo sương sâm miếng đất 3ha sỏi mở gà này trồng mít có hiệu quả ko ?

Đánh vào tâm lý của người nông dân. Ngon rẽ đep là đây.
Nghe qua có mù là lạ
Thật dốt nát khi chưa tường tận sự việc lại đưa ra ý kiến .
Không thể trùm nón tất cả được - đâu phải ai cũng như ai .
Hắc long cứ làm theo lương tâm đi tôi tin tưởng 100% .

Đúng rồi nếu thuê thì thời hạn phải dài ít chi cũng 10 năm.
Bạn biết thầy Tịnh giáo viên DH nông lâm huế ko , ông cho thuê đất làm trại 10tr 1 năm 1 ha ko có hạ tầng vậy mà họ cũng thuê
Rẻ mà không rẻ bác ah. Vì thuê xong không biết làm gì. Vì thời hạn thuê quá ngắn. Nếu người địa phương thuê thì được.
Thật dốt nát khi chưa tường tận sự việc lại đưa ra ý kiến .
Không thể trùm nón tất cả được - đâu phải ai cũng như ai .
Hắc long cứ làm theo lương tâm đi tôi tin tưởng 100% .
Thằng này nhiều triết lý quá không nói chi tới nó.
Dc cái hay cắn người lung tung. Em sợ lây dại quá

Giá 10 triệu 4 năm 1 hécta thì rẻ quá.

ừ, miếng này chủ đất kêu giá hơi rẻ. tôi thấy thường thì nó có giá từ 6 đến 20 triệu/hec/năm. tôi hỏi người dân tộc tới 6 lần về việc 10 triệu 1 năm hay 4 năm. anh ta vẫn khăng khăng là 4 năm. nhưng anh ta nói, phải cưa cao su xong nó mới giao đất nên hơi lâu. tôi hỏi khoản bao lâu thì anh ta trả lời ""không biết".

bạn yên tâm, bạn chỉ nên lo haclong có làm được hay không chứ khỏi cần lo tôi lừa.

nhu cầu của bạn như thế nào thì cứ nói rõ ra, có những thành viên khác mà biết có đất cjo thuê phù hợp với bạn thì họ cũng sẽ báo bạn luôn, chứ 1 mình tôi đi kiếm đất chắc không nỗi đâu, mới đang topic 12 giờ sau gần chục yêu cầu giúp đỡ thuê đất rồi.
Bạn không thể nghi ngờ rồi nói như thế được ( mang tội lắm ) , chưa biết đúng hay sai nhưng chuyện này sương sâm khó nói láo nói sạo được .
@Sương Sâm có thể copy bản hợp đồng thuê đất lên cho mọi người xem được không ? Viết tay hay đánh máy có khác nhau không ?
Theo sương sâm miếng đất 3ha sỏi mở gà này trồng mít có hiệu quả ko ?

bảng hợp đồng thì chờ tôi về nhà dùng laptop mới tìm và đưa lên được, chứ điện thoại thì thua.

đất này trồng mít thì ok, đủ nước, không ngập, đất có vạc tốt (85%) vạc xấu.
dưới này dân trồng tràm nhiều. thường thì họ cho thuê để trồng tràm. thời gian từ 3 đến 4 năm, còn dài hơn thì tùy chủ đất và tùy thương lượng.
ai có nhu cầu thuê đất thì cứ viết ra topic này đi, càng rõ càng tốt.

ai có biết đất nào cần cho thuê thì cũng viết ra đây luôn đi, càng rõ càng tốt.

biết đâu hên hên xui xui được thì tốt, chứ mỗi mình tôi đi kiếm đất cho tất cả mọi người thì tôi làm không nỗi, tôi sẽ đi tìm và biết được miếng nào thì tôi chụp hình miếng đó rồi đăng lên cho mọi người xem, ai quan tâm thì đi xem đất, ai quan tâm nữa thì gặp chủ đất, ai quan tâm nữa thì tự thương lượng, ai thích thì ký hợp đồng còn không thích thì thôi.

mọi người cùng hỗ trợ nhau đi, giúp cho các nông dân bàn phím bận rộn hơn đi.

haclong !

Chào mọi người !

Tôi tham gia agriviet ngày 01.06.2014, tôi đọc vài topic, viết vài topic, comment vài topic. Tự nhiên sau đó nỗi hứng đi làm nông dân, gia đình ai cũng cản.

Tôi nghĩ sẽ có nhiều bạn muốn thuê đất để tự tay mình lập nên trang trại của riêng mình theo ý của mình nên muốn giúp họ 1 phần để thỏa sức đam mê.

Khi bạn có nhu cầu thuê đất thì bạn cứ đăng vào topic này hoặc vào email:vuongtriphu@gmail.com hoặc facebook: vuongtriphu@gmail.com.

2. Diện tích (m2)
Tôi hoạt động ở trong phạm vi Tỉnh Đồng Nai nha các bạn, nếu tỉnh khác thì tôi cũng chưa biết giải quyết như thế nào)

Nếu có thuê, thì cả 2 cùng ký hợp đồng thuê đất với chủ đất với giá thực tế chủ đất đã đề nghị và có xác nhận của UBND bản địa (Tôi không ăn lời đồng nào).

haclong !
Mình ở đắknong đang thuê 30.000 m2 đất đep. Hợp đồng đến năm 2020,mình tính trồng đu đủ mà chưa nắm được nên trồng giống nào.và chưa biết đầu ra như thế nào. Mong mọi người có kinh nghiệm tư vấn giùm.

tìm giúp mình 1 miếng khoảng 2 đến 3h, mục đích để chồng cây ăn trái (cà phê, bơ, tiêu....)giá thuê thương lượng, thời hạn tối thiểu 10 năm, thank trước nhé chủ top

Mình ở đắknong đang thuê 30.000 m2 đất đep. Hợp đồng đến năm 2020,mình tính trồng đu đủ mà chưa nắm được nên trồng giống nào.và chưa biết đầu ra như thế nào. Mong mọi người có kinh nghiệm tư vấn giùm.

bạn viết bài lạc đề coi chừng admin hoặc BQT xóa đó, nếu có ai đó trả lời thì cũng bị xóa thôi.

bạn qua topic giống dd giá tốt nhất mà hỏi, sẽ có người trả lời cho bạn. ok ?

Back