Tôi Thật Sự Giao Bạn 1-2 Tỷ Bạn Sẽ Làm Gì?

• Thread starter lapho
  • Ngày gửi

Chào các bạn Hiện tại mình làm văn phòng và được công ty đưa ra nước ngoài làm việc và không biết gì về nghề nông nhưng lại rất ham muốn về hưu ở quê sau này

Mình muốn đầu tư 1 tới 2 Tỷ như mua vườn cao su, vườn cacao, chại nuôi vân vân... mà hiện tại đang có thu nhập... vì mình muốn có tiền thu nhập thêm hàng tháng sài... vì bỏ ngân hàng thì lại quá thấp

Gia đình lại không thích đầu tư làm ăn nên không muốn trong coi dùm

Tôi ra vốn bạn ra công.... chăm sóc, trông coi, điều khiển và quảng lý
Bạn ăn phần trăm tiền thu nhập hàng tháng mà bạn cho là công bằng giữa 2 bên . Vì bạn ăn phần trăm nếu thu nhập cao thì tiền bạn nhiều hơn chứ không phải trả theo lương tháng
Tất cả chủ quyền sẽ dưới tên tôi vì tôi ra vốn
Hợp tác 10 tới 25 năm nhưng nếu tôi thấy không ổn và bị ăn trên đầu thì bạn lập tức bị đuổi và tôi sẽ giao lại cho người khác quản lý hoặc bán tất cả .Vì tôi công bằng với bạn thì bạn cũng nên công bằng với tôi không gian lận

Tôi hưởng thì tôi cũng muốn bạn hưởng. Tôi giàu thì tôi cũng muốn bạn giàu theo tôi... tôi cũng biết nhiều trường họp giao cho người quảng lý rồi họ làm tiêu tan tất cả... thí dụ tôi giao bạn quảng lý vườn cao su thu nhập 30 triệu 1 tháng vài tháng sau tất cả vườn cao su bị đốn bán rồi chạy.... bạn đừng lo bạn sẽ bị theo đuổi truy nả cho tới khi bạn ngồi tù thì thôi ... tài sản gia đình bạn bị tịch thu vì
Hộp đồng ký với luật sư của tôi

Nếu bạn là người ngay , thiện chí , thật thà, có kinh nghiệm, trách nhiệm muốn thành công , muốn làm ăn và không có vốn, hoặc bạn đang quảng lý vườn của bạn và muốn, quảng lý luôn cho vườn kế bên tôi sẽ mua, hay muốn phát truyển thêm thì có thể gởi tôi dự án của bạn trên diễn đàng với chi tiết như sau để mọi người có thể bàn coi bạn nói có đúng không

Làm gì ?
Vốn bỏ ra bao nhiêu?
Ở đâu không cần phải nói rỏ địa chỉ chính sác?
Kinh nghiệm của bạn ?
Thu nhập hiện tại?
Chi phí hiện tại? mua máy, sửa chửa, nhân công vân vân.....
Lợi nhận hiện tại?
Phần trăm của bạn lấy?
Nếu mua vườn cao su hay cacao thì bạn nghĩ mổi tháng bị mất trộm khoảng bao nhiêu phần trăm ?
Nếu vườn có nhà cấp 4 thì gia đình bạn ở miễn phí nhưng không bao điện, nước chi phí
Thuế má như đất đai sẽ trả ra từ lợi nhận
Nếu bạn có thắc mắc gì thì xin nêu ra

Anh có tiền - tôi có kinh nghiệm, sau 1 thời gian anh sẽ có kinh nghiệm còn tôi sẽ có tiền! hahahaha, nói cho vui thôi - ai hiểu sau thì hiểu!

Sao đến trang 5 rùi ...chưa thấy chủ topic xuất hiện :huh: :ph34r:
@ Coi chừng topic này của bác Tám Lúa .

Bác Tám đâu rảnh vậy....có số tiền như vậy....tự nuôi tôm chứ ...Bình Dân..

Chào các bạn Hiện tại mình làm văn phòng và được công ty đưa ra nước ngoài làm việc và không biết gì về nghề nông nhưng lại rất ham muốn về hưu ở quê sau này

Mình muốn đầu tư 1 tới 2 Tỷ như mua vườn cao su, vườn cacao, chại nuôi vân vân... mà hiện tại đang có thu nhập... vì mình muốn có tiền thu nhập thêm hàng tháng sài... vì bỏ ngân hàng thì lại quá thấp

Gia đình lại không thích đầu tư làm ăn nên không muốn trong coi dùm

Tôi ra vốn bạn ra công.... chăm sóc, trông coi, điều khiển và quảng lý
Bạn ăn phần trăm tiền thu nhập hàng tháng mà bạn cho là công bằng giữa 2 bên . Vì bạn ăn phần trăm nếu thu nhập cao thì tiền bạn nhiều hơn chứ không phải trả theo lương tháng
Tất cả chủ quyền sẽ dưới tên tôi vì tôi ra vốn
Hợp tác 10 tới 25 năm nhưng nếu tôi thấy không ổn và bị ăn trên đầu thì bạn lập tức bị đuổi và tôi sẽ giao lại cho người khác quản lý hoặc bán tất cả .Vì tôi công bằng với bạn thì bạn cũng nên công bằng với tôi không gian lận

Tôi hưởng thì tôi cũng muốn bạn hưởng. Tôi giàu thì tôi cũng muốn bạn giàu theo tôi... tôi cũng biết nhiều trường họp giao cho người quảng lý rồi họ làm tiêu tan tất cả... thí dụ tôi giao bạn quảng lý vườn cao su thu nhập 30 triệu 1 tháng vài tháng sau tất cả vườn cao su bị đốn bán rồi chạy.... bạn đừng lo bạn sẽ bị theo đuổi truy nả cho tới khi bạn ngồi tù thì thôi ... tài sản gia đình bạn bị tịch thu vì
Hộp đồng ký với luật sư của tôi

Nếu bạn là người ngay , thiện chí , thật thà, có kinh nghiệm, trách nhiệm muốn thành công , muốn làm ăn và không có vốn, hoặc bạn đang quảng lý vườn của bạn và muốn, quảng lý luôn cho vườn kế bên tôi sẽ mua, hay muốn phát truyển thêm thì có thể gởi tôi dự án của bạn trên diễn đàng với chi tiết như sau để mọi người có thể bàn coi bạn nói có đúng không

Làm gì ?
Vốn bỏ ra bao nhiêu?
Ở đâu không cần phải nói rỏ địa chỉ chính sác?
Kinh nghiệm của bạn ?
Thu nhập hiện tại?
Chi phí hiện tại? mua máy, sửa chửa, nhân công vân vân.....
Lợi nhận hiện tại?
Phần trăm của bạn lấy?
Nếu mua vườn cao su hay cacao thì bạn nghĩ mổi tháng bị mất trộm khoảng bao nhiêu phần trăm ?
Nếu vườn có nhà cấp 4 thì gia đình bạn ở miễn phí nhưng không bao điện, nước chi phí
Thuế má như đất đai sẽ trả ra từ lợi nhận
Nếu bạn có thắc mắc gì thì xin nêu ra
sai chính tả nhiều quá!

quả là thông tin quý báu .
nghe được câu nói ấy rất nhiều tác giả ý tưởng rất vui .
tuy nhiên đó là chuyện lớn chưa thể nói họ sẽ làm gì cho bạn ngay bây giờ.

--------

có lẽ tôi thiên về câu hỏi :
bạn sẽ làm gì nếu trúng độc đắc ?

Last edited by a moderator:
Không biết anh học cao cỡ nào, làm công ty to cỡ nào, lương cao cỡ nào nhưng em dám chắc với anh là khả năng chính tả của em hơn a rồi đó. haha

Năm 1978 tôi ngồi xe lửa Thống Nhất, may ngồi cạnh một bà già nhai trầu
bằng tuổi bác tôi. Hai bác cháu nói chuyện, thì tôi là một người bắc muốn
vào nam tìm kế làm ăn, bác là người nhà quê có vài con bò cần người chăn.
Tôi ngỏ ý nhận chăn bò cho bác, thì bác nhận lời ngay, cho cả địa chỉ ở
Tây ninh để tôi tìm đến. Lần đầu tiên trong đời tôi mới biết Tây Ninh có
chăn bò. Thế rồi tôi thăm bà con trong Sài Gòn, và bỏ ý định đi chăn bò.
Dù sao, cũng có thể người ta sẵn lòng thuê một người xa lạ, chưa quen biết.
Tôi thấy ý kiến của chủ thớt rất có lý, và có thể làm được, một khi tôi tin
cái ý kiến ấy. Chỉ cần đôi bên tin vào ý tưởng, thì sẽ làm được việc.
*
Về chuyện chăn bò, tôi chỉ chăn có 1 con, và chăn vài lần thôi, mỗi lần một
buổi. Tôi chưa từng chăn một đàn bò, và chăn mấy ngày liền bao giờ. Tuy thế
nhà quê quanh tôi, chuyện chăn bò chẳng phải mới lạ hay hiếm hoi gì. Tôi còn
biết nhiều nhà chỉ nuôi một con bò nái, bề ngoài chẳng kiếm ra tiền, nhưng
bên trong, còn làm ra tiền hơn tôi làm thợ mộc cật lực. Tôi đã từng ước mơ
có tiền vốn nuôi một con bò nái, và ước mơ ấy chưa từng được làm.
*
Trong diễn đàn, có người nói, 2 tỷ mua được 5 hecta. Vậy thì lớn lắm. Không
biết 2 tỷ thì là mấy cây vàng? Nếu 2 tỷ mua 3 hecta và số tiền còn lại mua
bò, thì kế hoạch rất dễ thành sự thật. Ban đầu có thể hơi túng thiếu, vì tiền
dành ra đầu tư, chứ không phải xây nhà ở, mua rượu uống, nhưng vài tháng bán
một con bò thì vẫn quay vòng vốn và vẫn thu hoạch lãi. Chỉ cần một cái chòi
có mái để ngủ đêm, 2 cái niêu nấu cơm và rau, một lon đựng gạo, một lon đựng nước.
*
Tôi tin tôi làm được, và nhận hợp đồng với chủ thớt. Có điều bây giờ tôi đang
bị vợ quản lý chặt chẽ để coi 3 đứa con cho học giỏi, giành được học bổng vào
đại học, nên khất chủ thớt 10 năm sau. Xin các bạn đừng cho ý tưởng của chủ thớt
là vô lý. Tôi rất tin, và rất thích ý nghĩ mạnh bạo này. Tiếc là tìm được người
như tôi không phải dễ để đưa ý nghĩ này ra việc làm thật.
*

> Chào các bạn, anh em bà con cô bác
>
> Trước hết mình xin lỗi nếu bài mình viết mình có đụng chạm hay kêu ngạo kêu cao quá đáng
>
> Thật sự thì y mình muốn la đâu ra đó....Chuyện gì rõ ràng trên hộp đồng....thà mất lòng trước được lòng sau
>
> Có lẽ bạn đã hiểu lầm hoặc nhìn nhiều về tiêu cực hơn là tích cực của ý mình....
> Nếu bạn đọc lại thì mình có nói là ăn chia "mà bạn cho là công bằng giữa 2 bên" thì chúng ta họp tác....làm theo hộp đồng... chứ mình đâu có ăn trên đầu bạn đâu
>
> Việc mình viết sai chính tả nhiều vì mình chỉ học tới lớp 3 Việt nam nhưng học xong đại học nước ngoài... có thể nói tiếng Anh mình giỏi hơi tiếng Việt... nên mong các tiền bói bỏ qua cho :)
>
> Mình cũng có quen anh bạn cũng giao 1,2 tỷ mở tiệm Sushi ăn chia như trên... cũng lãnh tiền hàng tháng nhưng không giấy tờ hộp đồng rõ ràng sau 1 năm họ bán sạch bách bỏ chạy....giờ không biết đâu mà mò..... vì vậy nếu họp tác ... tình cảm thì tình cảm nhưng giấy tờ thì đâu ra đó... nếu bạn như tôi thì bạn cũng vậy thôi
>
> Còn việc thua lổ thì mình không nói.... làm ăn thì phải có sự thắng thua may rủi
>
> Việc người dân đưa tiền đầu tư có viễn vong không?
>
> Người dân đưa tiền để mình đầu tư vào sáng kiến, ý tưởng của mình rất thịnh hành vài năm nay bạn có thể đọc thêm tại trang này
>

goo . gl/ TbGbK

kickstarter . com/
> Hàng tuần người ta bỏ tiền cho người dân vào một ý tưởng hay sáng kiến cả tỷ
> Cổng cộng hơn 1,400 tỷ tiền của các người lạ cho người khác để đầu tưởng mình của mình muốn
>
> Nếu bạn không đọc tiếng anh thì dùng

translate. google. com

để dịch thành tiến Việt
>
> Việt nam mới bắc đầu tiếp thúc vào cách làm đầu tư kiểu này
>

goo. gl/ dEyAB

> Ig9 - Ignite

ig9. vn

> IG9 là nơi dành cho các cá nhân hoặc tổ chức, doanh nghiệp thu hút vốn đầu tư
> và xây dựng hình ảnh cho dự án của mình. Chúng tôi là một cộng đồng hợp tác,
>
> Trở về kế hoạch- Có nhiều ý kiến đưa ra rất hay nhưng mình vẫn chưa quyết định
>
> Mình là dân IT thì bạn cũng biết đại khái mức lương mình là bao nhieu qua trang này

goo. gl/ XW0gx

> và cũng làm hơn 10 năm nay. Mình mong muốn về hưu khoảng 10 năm nữa ở tuổi 45 với mảnh đất trồng cay ăn trai, nuôi gà thỏ vân... vân cho vui để toại nguyện ước mơ của tôi ở quê
> và vẫn có tiền thu nhập hàng tháng
>
> Nếu bạn có kinh nghiệm với những yếu tố tôi nêu ra trên mà quảng lý cho tôi thành công đâu ra đó thì tôi nghĩ  trong vòng 5 , 10 năm bạn còn giàu hơn tôi
>
> Tại sao? thư nghĩ nếu bạn có thể quảng lý 1 nông trại hoặc trại nuôi có phương pháp đâu ra đó rõ ràng thì bạn có thể quảng lý 10 nông trại hoặc 10 trại nuôi 1 lúc
> Nhân công thì bạn có thể mướn... quang trọng là quảng lý
>
> Sau 4,5 năm thì bạn chỉ cần quảng cáo
>
> Quảng lý nông trại, trại nuôi bạn mua tôi quảng lý... giấy tờ sổ sách hộp đồng rỏ ràng... kinh nghiệm hơn 5 năm qua.... lợi nhuận, chi phí rỏ ràng
> Kinh nghiệm cải cách và hướng dẫn
>
> Tôi nghĩ bạn sẽ đắc như tôm tươi
>
> Tại sao?
> Với số vốn 1 tỷ, 2 tỷ đối với người làm văn phòng nước ngoài thì họ chỉ kiếm trong vòng 1 hay 2 năm..... nhưng họ không có thời gian và kinh nghiệm..... và ai ai cũng muốn có tiền thu nhập hàng tháng hơn tiền lải nhà bank ... và mai sau có một mãnh vườn ở quê hoặc làm nhà nghĩ mát cho những ngày nghĩ
>
> Tuy nhiên làm ăn thì phải có sự thắng thua may rủi thì ai ai cũng hiểu đều đó nhưng nó phải rõ ràng trên giấy tờ vân vân....
>
> Thành công hay không là do người quảng lý chứ đâu phải do 1,2 người công nhân làm việc
>
> Bạn biết mướn ai, kêu ai, và đều khiển ai, làm lúc nào, lúc nào phải làm gì, mua gì bán gì, khi mưa làm gì khi nắng làm gì... và đó chỉ có kinh nghiệm mới biết
>
> Tâm trí của mình cũng giống như một chiếc dù khi nhảy ra máy bay nó chỉ tốt khi nó được mở
>
> Vì vậy tuy có vốn nhưng còn mình còn rất nhiều học hỏi rất nhiều từ các tiền bói chỉ dạy... và mong gặp được họp tác người cùng chí hướng

Tôi đọc qua bài viết này, đọc đi đọc lại 3 lần, kể cả các comment của các thành viên khác ... mãi gần 1 tháng sau anh mới reply lại ... nhưng không rõ ràng.

Nếu anh có ý muốn thật sự kiếm tiền thu nhập thêm bằng cách đầu tư vào nông nghiệp, thì hãy để lại điện thoại, Email để tôi trao đổi trực tiếp với anh cho nhanh. Chứ ngồi chờ như thế này thì lâu lắm.

Ở đây, tôi muốn nói là trao đổi, chứ không hợp tác. Mong anh đừng hiểu lầm.

chào bạn, lapho !
tôi là người thích chăn nuôi,trồng trọt....nói chung thích làm nông,quê tôi ở long an,tôi biết ở gần nhà có bán mấy ha đất giá rẻ,nếu bạn tin tưởng,muốn làm ăn với tôi thì bạn gửi email cho tôi nhé,tôi sẽ trình bày cụ thể công việc làm ăn với anh,vì ở topic nói không tiện. Thân chào bạn. Email : ngovanteo08@gmail.com ,DT: 0972 307 927

Trong diễn đàn, có người nói, 2 tỷ mua được 5 hecta. Vậy thì lớn lắm. Không
biết 2 tỷ thì là mấy cây vàng? Nếu 2 tỷ mua 3 hecta và số tiền còn lại mua
bò, thì kế hoạch rất dễ thành sự thật. Ban đầu có thể hơi túng thiếu, vì tiền
dành ra đầu tư, chứ không phải xây nhà ở, mua rượu uống, nhưng vài tháng bán
một con bò thì vẫn quay vòng vốn và vẫn thu hoạch lãi. Chỉ cần một cái chòi
có mái để ngủ đêm, 2 cái niêu nấu cơm và rau, một lon đựng gạo, một lon đựng nước.

*
Tôi tin tôi làm được, và nhận hợp đồng với chủ thớt. Có điều bây giờ tôi đang
bị vợ quản lý chặt chẽ để coi 3 đứa con cho học giỏi, giành được học bổng vào
đại học, nên khất chủ thớt 10 năm sau. Xin các bạn đừng cho ý tưởng của chủ thớt
là vô lý. Tôi rất tin, và rất thích ý nghĩ mạnh bạo này. Tiếc là tìm được người
như tôi không phải dễ để đưa ý nghĩ này ra việc làm thật.
*
Chủ thớt tính đường "ngồi mát ăn bát vàng" với 2 tỉ bỏ ra. Hợp tác với người chịu cảnh "1 lon đựng gạo, 1 lon đựng nước" thì họa may có người "chuột chạy cùng sào" khoảng u60 trở lên mới chịu nổi cảnh này. Bác tin bác làm nổi không? hình dung cảnh này giống cái cảnh mà ông gì đó bị đày đi bên trung quốc chăn dê mấy chục năm mới được thả dzìa, lâu quá không nhớ tên.

Nếu thật sự như thế Thì Mình và Bạn sẽ là Đại giatrong 5 năm tới với mô hình Nông Nghiệp mới TNC ( trồng trọt - Nấm ăn - Chăn nuôi )
- Năm thứ nhất hoàn vốn
- Năm thứ 2 lãi khoảng 3 - 5 tỷ
- Năm thứ 3 lãi khoảng 6 - 10 tỷ
- Năm thứ 4 lãi khoảng 10 -20 tỷ
- Năm thứ 5 lãi khoảng trên 50 tỷ
* Tổng tài sản đến năm thư 5 ước tính trên 100 tỷ trong đó 50 tỷ là giá trị đất trồng cây ăn trái lâu năm đã sản xuất trái thương phẩm , 50 tỷ là giá trị trang thiết bị cơ giới , nhà xưởng , kho bãi ...
* Lãi thu được là số tiền doanh thu đã khấu trừ chi phí vật tư , nhân công và trang thiết bị và nhà xưởng .
* Mô hình chỉ có hiệu quả cao tại Tỉnh Lâm Đồng , từ đèo Bảo Lộc trở lên đến Đà Lạt , Lạc Dương
* Các Nhóm cây ăn trái ( Cam , Quýt , Bưởi , Dâu tây ..) , nấm ăn ( Nấm sò , Nấm mèo , nấm Đùi gà , Nấm Hào ...) là các loài xứ lạnh được nhập ngoại nguồn giống gốc

Nếu thật sự như thế Thì Mình và Bạn sẽ là Đại giatrong 5 năm tới với mô hình Nông Nghiệp mới TNC ( trồng trọt - Nấm ăn - Chăn nuôi )
- Năm thứ nhất hoàn vốn
- Năm thứ 2 lãi khoảng 3 - 5 tỷ
- Năm thứ 3 lãi khoảng 6 - 10 tỷ
- Năm thứ 4 lãi khoảng 10 -20 tỷ
- Năm thứ 5 lãi khoảng trên 50 tỷ
* Tổng tài sản đến năm thư 5 ước tính trên 100 tỷ trong đó 50 tỷ là giá trị đất trồng cây ăn trái lâu năm đã sản xuất trái thương phẩm , 50 tỷ là giá trị trang thiết bị cơ giới , nhà xưởng , kho bãi ...
* Lãi thu được là số tiền doanh thu đã khấu trừ chi phí vật tư , nhân công và trang thiết bị và nhà xưởng .
* Mô hình chỉ có hiệu quả cao tại Tỉnh Lâm Đồng , từ đèo Bảo Lộc trở lên đến Đà Lạt , Lạc Dương
* Các Nhóm cây ăn trái ( Cam , Quýt , Bưởi , Dâu tây ..) , nấm ăn ( Nấm sò , Nấm mèo , nấm Đùi gà , Nấm Hào ...) là các loài xứ lạnh được nhập ngoại nguồn giống gốc
Chúc cho những ý tưởng lớn sớm gặp nhau,nhưng đừng mang Cam,quýt,bưởi trồng từ Đèo Prenn trở lên Đà lạt.Nếu thu hoạch được, thì cho cũng không ai ăn nổi đâu.

Nếu Bạn Gia Man vào Dasar , Huyện Lạc Dương , trên trục lộ 723 có vườn của Anh Đức , hiện đang trồng một số giống Cam miền Bắc như Cam Vinh , Cam Canh , Quýt , Bưởi . Bạn sẽ không có những suy nghĩ bi quan như thế .
Cây có múi trồng trên đất đồi có những quy trình kỹ thuật canh tác tương đối khác biệt với cách trồng ở khu vực đồng bằng , vì vậy ngoài nguồn giống chất lượng tốt được nhập ngoại còn phải có những công nghệ , quy trình canh tác tương thích thì mới phát triển tốt những giống cây trồng chất lượng cao này tại Cao Nguyên Lâm Đồng .

Nước ngoài chẳng đầu tư vài tỷ đâu. Cỡ đó chỉ ở Việt Nam thôi.
Số vốn đầu tư quá ít, nên số lãi không nhiều, nếu có lãi.
Dự án này cũng khó tìm được người làm. Chỉ phù hợp với chính
chủ đầu tư thôi. Nói cũng đúng, phải có Tô Vũ mới chăn bò được,
chứ bây giờ có ai chịu khổ như người bắc thời bao cấp đâu.
Tôi coi báo Việt Nam trên Internet, chỉ thấy cướp tiệm vàng,
mới giật dây chuyền vàng, còn người già thì sức mấy mà chăn bò?
Người già chỉ có thể làm phụ thêm, không thể đứng trách nhiệm
chính. Người trẻ thì muốn làm giám đốc một đầu tư hàng chục,
hàng trăm tỷ, ngồi xe hơi coi việc làm, để kệ ngày mai sập tiệm
cũng mặc.

Nếu Bạn Gia Man vào Dasar , Huyện Lạc Dương , trên trục lộ 723 có vườn của Anh Đức , hiện đang trồng một số giống Cam miền Bắc như Cam Vinh , Cam Canh , Quýt , Bưởi . Bạn sẽ không có những suy nghĩ bi quan như thế .
Cây có múi trồng trên đất đồi có những quy trình kỹ thuật canh tác tương đối khác biệt với cách trồng ở khu vực đồng bằng , vì vậy ngoài nguồn giống chất lượng tốt được nhập ngoại còn phải có những công nghệ , quy trình canh tác tương thích thì mới phát triển tốt những giống cây trồng chất lượng cao này tại Cao Nguyên Lâm Đồng .

Do công việc tôi bận quá nên giờ mới vào diễn đàn hồi âm lại bác được.
Thưa với bác là hiện tôi đang cư ngụ tại F11 Đà lạt.Đường 723 là trục lộ đi Nha trang Đà lạt,điểm cuối cùng của con đường này kết thúc ở F11, Trại mát thuộc nơi tôi đang ở.
Đi vào công việc thì tôi nói thế này.
Đã có rất nhiều ''Đại gia''các nơi khác đi BMW,LEXUS lên Đà lạt cũng với ý tưởng như bác nhưng một vài năm sau đi''xe đò''về.
Tôi xin mạn phép phân tích cho bác hiểu để khỏi hiểu lầm về ý của tôi là''Vì sao không nên trồng Cam.quýt,bưởi từ đèo Prenn trở lên là vì'':
Thứ nhất khí hậu từ Đèo Prenn xuống tới Đức trọng đã khác rõ rệt rồi.Đức trọng,Đơn Dương,Lạc dương,Cầu đất và những vùng phụ cận Đà lạt khí hậu đều nóng hơn Đà lạt.
Thứ hai là về đất,không phải cứ cao nguyên đều là đất đỏ bazan,bazan pha cát cũng có,bazan pha bột đá cũng nhiều.Nếu nói về trồng Cam hoặc những loại cây có múi thì bắt buộc loại đất đó phải tơi xốp,nhẹ đất,thoát nước tốt.Đặc thù của khí hậu Đà lạt nói riêng và Tây nguyên là lượng mưa rất nhiều,Cam,quýt,bưởi vì thế mà lượng đường thấp.
Tôi dẫn chứng thêm là bản thân ông chú họ tôi, cách đây 4 năm cũng nghe người ta nói về Cam đường cho kinh tế cao nên cũng bỏ ra 20 triệu để mua cây giống về trồng trên gần 4000m2 đất.Công ty bán cây giống cũng xuất xứ từ Hải dương,họ hỗ trợ kỹ thuật từ phân bón,thuốc trừ sâu bệnh và bao tiêu sản phẩm luôn.
Nhưng đến nay Cam thì cây có trái,cây không,cây nào có trái thì ăn chua như''khế''.Cũng áp dụng đúng theo yêu cầu về canh tác kỹ thuật cty đưa ra,cty cũng thường xuyên cử cán bộ kỹ thuật lên chăm sóc và theo giỏi nhưng cuối cùng''chua vẫn hoàn chua''.Cuối cùng bên cty kết luận 1 câu là ''Do đất và nhiệt đọ trên này không thích hợp''
Không phải mình ông chú tôi,mà những người trồng 5,7 chục cây cũng gặp trường hợp cây kém phát triển và chua.
Địa hình Đà lạt là một lòng chảo,khí hậu đất đai có khác những huyện xung quanh,vậy tôi mới nói với bác là không nên trồng Cam,quýt,bưởi từ Đèo Prenn trở lên.Còn Lạc dương hay những vùng phụ cận tôi nghĩ sẽ khả quan hơn.
Có lẽ chúng ta không hiểu ý nhau cũng vì cái Đèo Prenn.

Last edited by a moderator:
Tôi đọc qua bài viết này, đọc đi đọc lại 3 lần, kể cả các comment của các thành viên khác ... mãi gần 1 tháng sau anh mới reply lại ... nhưng không rõ ràng.

Nếu anh có ý muốn thật sự kiếm tiền thu nhập thêm bằng cách đầu tư vào nông nghiệp, thì hãy để lại điện thoại, Email để tôi trao đổi trực tiếp với anh cho nhanh. Chứ ngồi chờ như thế này thì lâu lắm.

Ở đây, tôi muốn nói là trao đổi, chứ không hợp tác. Mong anh đừng hiểu lầm.
chém gió thôi bác àh. nếu muốn hợp tác thật họ đã để lại địa chỉ rõ ràng+số điện thoại....kiểu này lên quang bom phát rồi chạy đi ý mà :anggry:

trồng trọt và canh tác thương mại là 2 lĩnh vực có những khác biệt khá lớn , khi bạn trồng chơi vài chục đến vài trăm cây coi thử xem chúng có thích nghi không thì thường bạn phó thác nhiều cho thiên nhiên , còn khi bạn đi vào lĩnh vực canh tác thương mại buộc phải tuân thủ theo quy trình công nghệ , kỷ thuật canh tác đặc thù của khu vực vì nó sẽ quyết định đến năng xuất và chất lượng trái thương phẩm của Bạn trong tương lai .
ví dụ : thời gian từ ra hoa đến thu hoạch Cam , Quýt , Bưởi vào khoảng 6 - 7 tháng , nếu mùa ra hoa của chúng rơi vào mùa mưa thì coi như năng xuất kể như tiêu , thế nhưng các giống của VN hiện nay có cho Bạn được sự lựa chọn tối ưu không ? chắc chắn là không rồi vì hiện có quá ít giống để lựa chọn . Với các giống nhập ngoại thì có ưu điểm hơn để ta chọn giống phù hợp . Cam , Quýt , Bưởi mổi loại có từ 20 - 40 chủng thương mại , mổi chủng có những mùa phát dục khác nhau . Khi nhập ngoại ta cần chọn những chủng có chu khi phát hoa vào cuối mùa khô đầu mùa mưa khoảng cuối tháng 4 đến đầu tháng 6 là tốt nhất , trong suốt mùa mưa sẽ rất có lợi cho chùm trái phát triển mạnh mẽ , tiết kiệm chi phí vật tư và nhân công tươi tiêu , tháng 12 đến tháng 2 là vào mùa khô ánh sáng mạnh , sự quang hợp của lá thuận lợi hơn , trái sẽ tích đường để chín và chuyển đổi màu sắc da cam nhờ thời tiết lạnh ( đây cũng là thời điểm trái thương phẩm sẽ có giá cao hơn do rơi vào các mùa lễ hội quốc gia ) .
Trái mà bạn nói chua mình chắc chắn là nó trưởng thành vào mùa mưa rồi , trái xanh và không thể tích đường được .
Có một chuyên gia hàng đầu về cây ăn trái của VN đã phát biểu : " lợi thế của Tỉnh Lâm Đồng khi trồng cây Cam Cara Cara là có thể cho trái quanh năm " . Theo mình đây là một quan niệm sai lầm nghiêm trọng vì Cam Cara Cara vào mùa khô thì trái ngọt và vỏ có màu da cam , vào mùa mưa thì vỏ xanh và chua . nếu ta rải vụ thì mùa khô năng xuất không còn là bao , còn mùa mưa thì có cho người ta cũng không thèm ăn . Cam sành thì còn vắt nước uống chứ Cam Cara Cara thịt chắc nước ít không dùng đễ vắt được .

Kỷ thuật canh tác cây Cam , Quýt , Bưởi trên đất đồi xứ lạnh :
- trước khi trồng cây có múi thì việc đầu tiên là chuẩn bị đất : trồng Ngô 2 vụ vào đầu và cuối mùa mưa , dùng phế phẩm thân lá của chúng lót vào hố trồng . Mổi hố cần đào rộng và sâu ( 0,8 x 0,8 x 1m ) công dụng của chúng là tạo lớp mùn hữu cơ và giúp giử nước để bộ rể trong tương lai có môi trường tăng trưởng tối ưu ( xây nhà xây từ móng , móng có tốt thì nhà mới vững bền ) .kiểu truyền thống thường đào hố nhỏ và cạn vì theo cảm quan cây giống bé tí .
- Mật độ trồng : 2m x 2m đối với đất dốc lớn ( 2500 cây/ha ) , 2m x 3m ( 1600 cây/ha )với dốc thoải . kiểu truyền thống thường trồng thưa 4m x 4m , 4m x 5m ( một phần do cây giống đắt tiền )
- Cây giống : giống nhiệt đới mang lên xứ lạnh trồng không phù hợp , gốc ghép không tương thích với thổ nhưỡng . Các gốc ghép hiện nay ở VN chưa có nghiên cứu về chủng loại ( toàn là hạt cam , quýt , bưởi , chanh trôi nổi ) .
- Trồng cỏ hòa thảo loại Cỏ linh lăng , cỏ ryegrass , Zoysia , Bermuda , Bahia ...giàu đạm , rể cạn không cạnh tranh nước và dinh dưỡng của cây . Vừa giử ẩm và cải tạo đất trồng tránh rữa trôi lớp mùn hữu cơ . kiểu truyền thống thường diệt cỏ làm sạch đất - Cắt tỉa tạo tán : đây là kỷ thuật khá quan trọng và được thực hiện theo chu kỳ hàng năm nhằm lưu chuyển không khí và tạo độ thông thoáng cho lá quang hợp tốt hơn ( hạn chế dịch bệnh ) .Ngoài ra kỷ thuật này sẽ giúp ra hoa đồng loạt dễ kiểm soát . kiểu truyền thống thường không được quan tâm hoa ra lúc nào cũng được , trái chín lúc nào thì hái lúc ấy .
- Thủy lợi : đây là bất lợi của đất đồi dốc không có tầng nước ngầm nên cần phải ứng dụng hệ thống tưới tiết kiệm nước ( tưới nhỏ giọt ) vào mùa khô hạn .
kiểu truyền thống thường tưới kéo ống và không thường xuyên ( đất đồi dốc thoát nước khá nhanh ) .
- Cải tạo PH đất : các chủng loại cây có múi thích nghi với môi trường acid nhẹ , thông thường ở các khu vực đồng bằng đất nhiễm phèn cao khi bón vôi cho cây có múi vừa cung cấp canxi cho cây vừa điều chỉnh hạ PH từ 5 - 6,5 . Đất đồi dốc PH từ 7 trở lên nên khi bón thêm vôi sẽ làm tăng PH của đất không phù hợp cho tăng trưởng thực vật cây Cam , Quýt , Bưởi do vậy lưu huỳnh vẫy , lưu huỳnh bột là giải pháp cải tạo tương đối dễ và rẻ tiền để điều chỉnh độ PH . Giải pháp này hầu như không có trong các chương trình khuyến nông của VN .
- Phân bón N . P , K dùng cho cây nên sử dụng loại có gốc lưu huỳnh SO4 , vừa rẻ tiền vừa giúp tăng độ acid trong đất ( nên hòa tan cung cấp theo đường ống tưới nhỏ giọt hàng ngày trong mổi chu kỳ tránh rửa trôi lãng phí ) . kiểu truyền thống thường bón rãi theo chu kỳ .
- Tạo phát thải CO2 : thảm thực vật ( cỏ trồng ) gom đống tủ gốc cho cây khi khô chúng phân hủy tạo phát thải dioxit cacbon giúp cây quang hợp trao đổi chất tốt hơn , nhất là vào thời kỳ ra hoa và đậu trái . kiểu truyền thống thường không quan tâm .
Trên đây là một số kỹ thuật cơ bản còn đi vào chi tiết cụ thể cả quy trình canh tác thương mại từ quy hoạch tổng thể ( hồ , đập chứa nước ) , mở đường nội bộ cho các phương tiện cơ giới hoạt động , phòng trừ dịch hại , tỉa mỏng chùm trái , hóa chất điều hòa tăng trưởng hạn chế thả hoa rụng trái ... cho đến thu hoạch bảo quản xông khí ethylene tạo màu sắc trái thương phẩm , nhúng sáp lỏng ... là cả một chuổi liên kết chặc chẻ .
Mình dám chắc những
''Đại gia''các nơi khác đi BMW,LEXUS lên Đà lạt cũng với ý tưởng như bác nhưng một vài năm sau đi''xe đò''về , như bạn nói , họ không có được những kiến thức tương tự như vầy để làm nền tản , chung quy họ chỉ có tiền và ý tưởng thôi thì chưa đủ . Thời đại ngày nay Khoa học kỷ thuật làm chủ đạo , 1 đồng vốn ban đầu có thể sản sinh ra hàng trăm , hàng ngàn đồng lãi trong tương lai không còn là chuyện viễn vông , xa vời nữa rồi .
Lĩnh vực mình nghiên cứu không phải chỉ đơn thuần là ý tưởng , bởi chưa trồng 1 cây nào mà mình đã phải tìm hiểu có bao nhiêu loài nấm bệnh , côn trùng phá hoại có thể tấn công cây trồng và các giải pháp phòng ngừa , trị bệnh cho chúng . Chưa trồng 1 cây nào mà mình phải ngược xuôi Lâm đồng Đà Lạt ròng rã 3 năm nay để khảo sát lấy mẫu đất từ các địa phương , khu vực về kiểm tra , phân tích . Gửi nhiều nhiệt kế cho các người quen từng vùng mà mình đã đến , nhằm kiểm tra theo dõi thường xuyên nhiệt độ dao động theo từng mùa , từng ngày của các khu vực dự kiến triển khai ... cũng chỉ mong muốn làm được một cái gì đó có ích cho xã hội , cho cộng đồng và cho cả chính mình .

Back