• Tôi và các bạn đả học được gì từ agriviet ???

Thảo luận trong 'Chuyện trò linh tinh' , 29/11/14

1. lecongtuananh Nhà nông chính hiệu

Tôi lạc vào agriviet từ 1 sự tình cờ - tôi tìm hiểu đất đai và lạc vào agriviet cho tới hôm nay
      Tôi gần như nghiện trang wed vì nó gần gủi thôn quê - nhắc lại kỹ niệm 1 thời tuổi trẻ

Tôi vào các mục tham gia tranh luận gần như chống đối mọi người - nhưng tôi luôn cảm thấy tự hào và hạnh phúc

Trong cái chính của nông nghiệpchăn nuôi và trồng trọt - tôi luôn bảo phần đông các bạn là @ bởi vì sao các bạn có biết không ???

Nói về chăn nuôi - tôi thấy các bạn cái gì củng " hot " - nhưng các bạn có biết cái " hot " của các bạn là cái tôi đả thấy người ta nuôi cách đây trên dưới 20 năm rùi

Trại gà công nghiệp - tôi đả thấy cách đây 20 năm
      Gà thả vườn - tôi đả biết khi tôi 3 tuổi
      Nuôi trăn - từ nhỏ tui đả nghe người ta nuôi rồi - cách đây củng trên 30 năm
      Nuôi rắn ri voi - 22 năm trước - tôi đả thấy người anh rễ họ của tôi nuôi trong thùng nhựa tròn 20 lít
      Nuôi thỏ - tôi củng thấy cách đây 22 năm
      Nuôi chuột tàu - cũng thấy cách đây 19 năm
      Nuôi dê bách thảo - tôi củng thấy người cậu họ nuôi cách đây 26 năm - và giống dê boer đả nhân rộng tại tiền giang - bến tre từ trước năm 2008
      Nuôi heo bằng thức ăn - nhà tui nuôi cách đây 18 năm
      Nuôi ngỗng nhà tui cũng nuôi cách đây 22 năm
      Nuôi vịt đẻ - từ nhỏ tôi chăn mười mấy con
      Nuôi bò - tôi đả giữ bò cách đây 23 năm
      Nuôi bồ câu - nhà tui nuôi cách đây 26 năm
      Nhiều lắm kể hoài củng ko hết - nhưng vấn đề là tui có thấy dịch bệnh gì chết hàng loạt đâu - cùng lắm chết vài con - còn bây giờ tôi thấy các bạn chăn nuôi sao mà lắm bệnh dịch .

Còn cây trồng - tôi đả trồng bao nhiêu loại cây - bao nhiêu thứ củ - tôi củng chẳn thấy bệnh dịch gì - Cây ko cho trái thì chỉ có cây đực mà thôi - còn các loại củ là do cách trồng của mình mà ra - còn bây giờ tôi đọc các toppic sao mà thấy choáng

Vậy vấn đề tôi học được từ agriviet là gì ???
      Là từ chính cách chăn nuôi chèn ép của mấy bạn mà tạo ra dịch bệnh - giam cầm - ép ăn - chít thuốc và uống thuốc - Tôi thấy mà tội cho các con vật nuôi thời hiện đại - sống mà nhúc nhít củng ko được - ăn và phải ăn - ngán ăn thì bị nhét - buồn buồn 1 chút là bị chít thuốc - ăn uống bình thường củng phải ăn thuốc là sao ?

Cây trồng thì các bạn tống vô rễ nào là phân hóa học - phân vi sinh - phân hửu cơ - nào là thuốc kích thích - thuốc trị bệnh - thuốc ngừa bệnh - lung tung hết - Không biết đường đâu mà hấp thụ và củng chẳn biết hấp thụ cái nào trước cái nào sau - hỏi sao mà cây ko bị này nọ - rồi lại tiếp tục thuốc - nó củng chẳn biết phải phát triển thế nào cho vừa lòng người trồng ra nó

Rồi còn cái chuyện tư vấn trồng trọt chăn nuôi - thực là nực cười - nói ra thì bảo phân biệt vùng miền - người miền bắc thì lại tư vấn cho người miền nam - người miền nam thì đi dạy cách làm cho người miền bắc - thật là khôi hài - Tôi chỉ chưa thấy ai tư vấn trồng cây mai bán tết tại miền bắc hay trồng cây hoa anh đào bán tết tại miền nam - còn lại thì tư vấn tuốt tuồn tuột
      Còn cái chuyện miền bắc đất hẹp người đông - miền trung cày lên sỏi đá - chăn nuôi dồn nén - trồng trọt cơi tầng - lại đem áp dụng cho miền nam
      Lại còn những tiến bộ siêu sao - thay đổi cả bản chất sự sống như nuôi lươn ko bùn - trồng cây ko đất mà các bạn củng đem vào áp dụng - hay đúng hơn là các bạn đang nghiêng cứu vật nuôi cây trồng từ chính tiền bạc và công sức của mình

nhiều lắm nói mãi không hết - nhưng các bạn củng hiểu điều tôi muốn nói - là tôi đả học được gì nơi đây mà phải không ???

Còn các bạn thì sao - ai học được những gì - mua bán - làm ăn - khởi nghiệp - kinh nghiệm - kiến thức - thành công - thất bại ...v..v.. từ agriviet - hảy mạnh dạn nói ra để mọi người cùng có thêm sự hiểu biết

Đang tải...
    2. Thuy-canh

Thuy-canh Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Cám ơn bác lecongtuananh rất nhiều,
      Bài hay quá! Còn các bạn thì sao - ai học được những gì - mua bán - làm ăn - khởi nghiệp - kinh nghiệm - kiến thức - thành công - thất bại ...v..v.. từ agriviet - hảy mạnh dạn nói ra để mọi người cùng có thêm sự hiểu biết
      Trên diễn-đàn Agriviet:
      - Tui học được rất nhiều, nhiều lắm. Điều quý nhứt, là bà con chia sẻ của những kinh-nghiệm trãi nghiệm, những vui buồn sướng khổ trong nghề nông, mà không sách vở nào có được. Bởi đó là kinh-nghiệm sống thật sự, không dễ gì có được. Nhiều kinh-nghiệm bà con chia sẻ, quý đến độ, giúp cho rất nhiều bà con muốn tìm hiểu, để thêm hiểu biết, và nhứt là, đem sự hiểu biết, đem sự trãi qua những cái dở, để tránh, rồi thay vào là những chỉ-dẫn thiết-thực gom lại, có khi là của cả một đời của một nông-dân gom lại, chỉ-dẫn cho người làm nông mới tiết-kiệm biết bao nhiêu công sức, bao nhiêu tiền của, bao nhiêu thời-gian... những thứ nầy không bao giờ lấy lại! Quý biết là bao nhiêu!
      - Tui đóng góp được gì? Không có! Ngoài mục-tiêu chia sẻ về môi-trường nhỏ bé trong cuộc sống của tui, về những bệnh mà tui mang, tui may-mắn vượt qua như thế nào. Để làm vậy, tui tiếp tay bà con làm sao có sau ăn sạch bằng trồng thổ-canh được trồng trong khu vườn chính mình, xử-lý rác hợp-lý. Và vì tui sống bằng nghề trồng rau, tui trồng bằng cây không đất nên tui chia sẻ với bà con, tui không may, là bà con không thích, như bác lecongtuananh nói một cách hết sức thẳng thắn như nhiều bà con khác, tui hiểu, nên tui im luôn! (Tui thành thật xin lỗi, có một ít bà con muốn trồng cây không đất. Chúng ta không nên làm phiền lòng số đông. Thân ái!).
      Thưa bác lecongtuananh,
      Bài ý bác hay quá! Tui tin sẽ có nhiều bà con góp ý.
      Kính.

3. 7anh-4

7anh-4 Nguyễn Ngọc Ánh

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Kiến thức là vô tận, người nhận được nó càng nhiều càng thấy mình bé nhỏ.

thieuvanmanh, Loan NguyenThuy-canh thích bài này.
    4. 9xkhoinghiep

9xkhoinghiep Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Nhà báo tại gja
      Thất bại xương máu từ nuôi ếch.
      Lần đầu vào dd thấy mô hình nuôi ếch khá hấp dẫn và quyết định lấy 1triệu ra nuôi thử, kết quả là 1nồi cháo ếch trị gjá 1tr đồng. Nhức răng quá các bác à.
      Tức soi máu vì thất bại nhẹ nhàng quyết định chuyển sang nuôi gà. Lên dd mua gà gjống bị lừa mua 500con gà toàn gà tam hoàn. Lần 2 bị thất bại.
      Mất phương hướng lun bà con ạ.

motnua, Thuy-canhhongdang thích bài này.
    5. Tấn Thành

Tấn Thành yêu nông nghiệp

Nghề nghiệp:
      nông dân
      tài liệu là để tham khảo.học thì phải đi đôi với hành có thất bại cay đắng thì mới có thành công ngọt ngào. Thân chào

Gà Hà Nội, Gia MẫnThuy-canh thích bài này.
    6. hoaiphong

hoaiphong Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông dân tập sự
      Học cái sai, thất bại của người khác để rút kinh nghiệm.
      Học cái tốt,tiến bộ fù hợp với đk của mình để áp dụng.
      Nói chung học nhưng phải chọn lọc.chứ mấy cái tin hot thì nhiều vô kể tay ngang nghe mà nhảy vào ko chết cũng bị thương...
      Bất kể con gì,cây gì cũng có thể làm giàu được nếu mình làm tốt,phải tùy vào thiên thời địa lợi nhân hòa.

tranthai222, Thuy-canhTấn Thành thích bài này.
    7. vequelamnong2014

vequelamnong2014 Nhà nông nghiệp dư

Minh đã đi va đi đi rất nhiều(đi học rồi đi làm) ở SG 7 năm về Quy Nhơn gần 8 năm rồi, bằng cấp thì đủ các loại. nhưng cuộc sống thì không khá hơn tí nào, năm này qua năm nọ chỉ đủ ăn, ơn zời sức khỏe mình cũng khá ít đau ốm chứ không là chắc nợ nần chồng chất rồi, không giám lấy vợ đến 33 tuổi mới cưới(năm vừa rồi). giờ thì con gà vẫn là con gà không ra con ngỗng các bác ơi! nhiều khi muốn bỏ hết về quê bắt đầu lại từ đầu(dự kiến đầu năm 2015) với mảnh đất bạc màu gần 2ha, cv kế toán cũng rảnh rỗi sinh nông nỗi ngày nào cũng lướt web rồi một hôm mình bị cuốn hút bởi trang agriviet, mấy tháng nay ngày nào tới cơ quan bật máy lên là mình vào ngay DĐ agriviet xem có gì mới không thế đấy.... nhưng cái đầu trống rổng không, chưa có kế hoạch cụ thể nào rỏ ràng chắc do đọc quá nhiều. nhưng quan trọng nhất có thể 8,chém,nem boom... với ACE trên agriviet mà không bị thương:hoa: là vui nhứt nhứt!!!!!

8. motnua

motnua Guest

Học cách phân biệt thật giả .
      Học những cái khôn của người khác để thấy cái ngu của chính mình .

Gà Hà Nội thích bài này.
    9. Gà Hà Nội

Gà Hà Nội Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Nông dân bán chuyên nghiệp
      Kiến thức nhiều, anh em chia sẻ chân tình vui vẻ, cơ mà các bác lười ấn "Thích" quá, chúc mọi người vui vẻ & làm ăn phát tài :D

10. bskeu

bskeu Lão nông

Nghề nghiệp:
      bs
      Tôi biết đến agriviet từ hồi năm 2008 -2009. hồi đó lập ra rất nhiều nick với mục đích chính là tìm hiểu về gà hmông, đông tảo, gà hồ, gà sao... đến năm 2012 thì cố định dùng nick này và chuyển snag tìm hiểu về lâm nghiệp. tôi được thì rất nhiều, nhưng quan trọng nhất là những người bạn tốt trên agriviet và bây giờ tôi vẫn liên lạc với họ ngoài cuộc sống thực chứ không còn là ảo nữa.

11. lequangdata

lequangdata lequangdata.byethost6.com

Vào đây để học, mà mục tiêu của học là :

Nâng cao dân trí - đào tạo nhân lực -bồi dưỡng nhân tài.

Trong 10 câu nói thì ít nhất có 1 câu nói thật lòng. Kinh nghiệm thì nhiều khi "ăn sâm" nó đạt kết quả tốt. Vì vậy không có trong sách vở.

Kiến thức, tri thức, sáng kiến kinh nghiệm ta cứ đem chất ngăn nắp vào "kho" trong đầu. Hy vọng đến 1 lúc đẹp trời nào đó mớ kiến thức đó nó liên tưởng với nhau theo 1 trật tự nào đó và ta có đường làm ăn mới :). Có thể giúp ta "làm 1 ngày mà ăn cả năm không hết".

Gặp vấn đề có người đang mắc trên diễn đàn tôi lục tìm trong "kho" nếu có thì tôi sẽ chia sẻ... cũng là 1 hình thức ôn lại kiến thức. Cất lâu trong kho có nhiều cái nó quên không thể nhớ ra được.

Tôi vào đây còn để học cách nói chuyện với người ta nữa. Tôi chợt nhận ra, người phương Tây họ có cái hay hơn mình ở chỗ xưng hô ngôi thứ 2. Lớn nhỏ gì họ cũng gọi là YOU hết. Người VN mình nhiều khi vì mấy cái đại từ nhân xưng mà dễ xa nhau. Vì vậy mà đã từ lâu tôi không còn thấy bực mình khi ai đó gọi tôi bằng "Thằng" thậm chí "Con" vì tưởng tôi là con gái, gọi bằng "Em" "Bạn" "Anh" "Chú" "Bác"... Gọi bằng cái gì tôi cũng không phản ứng gay gắt vì có đôi lúc trong cuộc đời này, cũng sẽ có người gọi tôi như vậy.

Thế thôi.

Gà Hà Nội thích bài này.