Tóm tắt chăm sóc cây mai trong chậu

Để chăm sóc được cây mai sau tết cho khỏe mạnh, thì cây mai của bạn được chọn trong chợ hoa xuân phải được lựa ra từ cây mai đang khỏe mạnh đã ( đẹp nữa)

Chọn mai
:
Nhất gốc, nhì thân , tam chi. Tứ diệp
Gốc rễ càng đẹp giá càng cao, thân đẹp khúc chiết nhỏ dần theo độ cao
Rồi đến chi cành (tàng).. cân đối, không bị khuyết
Diệp ?! Cuối năm lá không còn…vậy phải coi bông nụ

1cây mai đẹp có qui ước về thẩm mỹ hay còn gọi mai thế ( mai đã vào đúng thế Long giáng) Mai Bình Định
Cây này hình như của bác pkimduc nề nếp ngiêm chỉnh, nhất nhất theo luật định :

1 cây đẹp, không qui ước..mai dáng tự do phóng khoáng, trong hội hoa xuân 2011 ( cây của anh em Miền Tây) cây này bị mất điểm do nở bông chậm

nụ, kích thước nụ tổng số nụ.. bạn nên chọn tối thiểu cây nào đã nở 1 hoa..thì chắc chắn hơn vì đã biết kích thước, màu sắc, số cánh của 1 bông cây mai này

Không nên chọn cây chưa nở 1 bông để tự giới thiệu về mình…dù cây đó có bao nhiêu nụ cũng không nên mua…nếu bạn không phải là…dân chơi thứ thật

Nên cân nhắc coi kĩ dưới gốc có bao nhiêu nụ rụng…nên nhân 10 lần thêm thì đó là số nụ nó rụng trong 1 ngày đó…vì người bán luôn tìm cách lượm bỏ hết nụ rụng để dấu khuyết điểm rụng nụ của cây…bạn có thể rung nhẹ cây sẽ phát hiện có thêm nụ sắp rụng hay không

nên chọn cây mai nào mà đất chậu nhiều cỏ, đất trông cũ kĩ vì đó là cây mai đã ở trong chậu nhiều tháng và ổn định rồi, và nếu mua ở điểm bán mai tết thì chắc chắn cây này đã được chăm sóc và sang chậu ở nhà vườn chuyên ngiệp, nên dễ chăm sóc khi bạn mang về

Đất mặt chậu mà mới toang trông đẹp mắt, là cây mai đó mới sang chậu…khó chăm sóc nhất là chọn mai nơi điểm bán mai tết…chậu bị vỡ, thương lái sang chậu mới..cẩu thả và không nắm rõ kĩ thuật lót đáy chậu..các cây này sau tết khó chăm sóc, và nhiều hiện tượng dị kì do úng nước , do chất trồng không phù hợp…v..v
Có thể sẽ có nhiều triệu chứng dị kì sẽ xảy ra….cho cây mai này sau tết đấy
nếu bạn cẩn thận sang chậu 1 lần nữa để có chất trồng vừa ý..để làm lớp đáy chậu tốt hơn…thì cây này sẽ suy kiệt ngay…rất khó hồi phục thậm chí có thể chết…vì sang chậu 2 lần trong 1 năm, cây không chịu nổi đâu.

Khi đã có cây mai vừa ý bạn mang về nhà chuẩn bị chơi tết..Bạn nên để ngoài sân nơi có nắng nhẹ..tưới vừa đủ ẩm…không nên tưới ướt sũng..rất hại cho rễ..bạn có quyền trang trí mai với đèn led để nhiệt độ được ấm hơn ai sẽ nở đẹp hơn…nếu không khí khô quá nên thỉnh thoảng phun sương cho nụ và thân cây

Tuyệt đối không nên dùng bất kì thích tố nào phun cho nụ hoặc tưới vào gốc…cũng tuyệt đối không nên “nge đồn” là tưới nước đá mai sẽ nở đẹp…không có chuyện đó đâu….nước đá lạnh sẽ làm chết rễ đấy và sau tết cây sẽ èo uột..

Cũng không bất kì chế phẩm nào gọi là làm mai lâu rụng hoặc không rụng...vì sau đó mai sẽ suy kiệt

Cũng không nên tưới bất kì phân gì vào gốc vì cây không có lá sự trao đổi chất không có, phân nằm tại chỗ sẽ làm chết rễ
Cây chỉ cần nước hút lên từ rễ và cây vận dụng toàn bộ tài nguyên tích trữ trong năm đang chứa nơi thân cành để nở hoa..
Chính vì thế sự bón phân trong năm trước, nhất là từ tháng 10 năm trước đến ngày lặt lá là điều cực kì quan trọng để cây mạnh khỏe nở hoa mạnh vào tết và phục hồi mạnh sau tết..

30 tết bạn mang cây vào nhà nơi ấm áp mai sẽ nở tốt hơn…tuyệt đối không nên dùng nhang hay trầm trong phòng có chưng mai mà đóng kín cửa…vì khí ethylen có từ khói nhang trầm sẽ làm mai rụng nụ đấy..có khi rụng sạch

Cũng không để mai bị trực tiếp gió từ 1 cái quạt..vì nụ sẽ héo hoặc bông rụngnhanh

Nếu thấy 1 điểm xanh nơi đầu cành muốn nứt ra…đó là …“lộc” đó
Nếu bạn muốn mai nở mạnh…bạn ngắt lộc đi đừng chờ đến khi nó thành lá…vì nếu nó đã thành lá mà bạn ngắt đi cây sẽ mất nhiều sức lắm đấy…ngắt ngay khi là 1 điểm xanh cây hầu như không tổn hại tài nguyên…mà chỉ mất thì giờ (15 ngày) nơi đó sẽ mọc ra lộc mới
Nếu bạn muốn vừa may vừa có lộc thì bạn để y nguyên..nhưng không nên để nhiều lộc vì nụ sẽ nở chậm đi và hoa có thể sẽ…kích thước nhỏ đi

Ngắt bỏ ngay những cuống hoa đã nở xong..không để chúng chuyển sang kết trái, để tiết kiệm tài nguyên ( carbuahydrat) cho cây

Nên chơi tết 3 ngày trong nhà thôi sang 4 tết bạn mang mai ra sân nơi có nắng nhẹ..và từ đây không ngắt bỏ lộc nữa hãy để cây ra lá..cây sẽ mạnh hơn vì có nắng nhẹ lá dù non cũng quang hợp được chút đỉnh bù vào cho khối tài nguyên đang cạn dần vì nở hoa..

Ngày 7 tết bạn đưa mai ra nắng toàn phần..tưới cho nó 1 lần phân loãng để mai thêm sức mạnh..chuẩn bị xả tàn thay đất vào rằm tháng giêng
(còn tiếp)

Last edited by a moderator:
Cần giúp đỡ

Kính chào Bác Mục Tử !

Cây mai em mua ở Long An hôm 17/2 âl hôm rồi. Những việc em đã làm theo đúng như cách thức Bác hướng dẫn..!
Tính đến nay đã được 21 ngày rồi Bác ạ ! Cây nhú mục, ra cành non nhìn thiệt là đã quá đi... Bác ơi !!!
Mỗi ngày em tưới 2 lần vào sáng và chiều, những cành non: ngắn có, dài có... Cành dài gần 20cm, vẫn còn xanh non mơn mởn...
Vấn đề thắc mắc:
- Những cành dài gần 20cm có cần bấm đọt để đâm tượt thêm hay không vậy Bác !
- Có cần làm thêm việc gì nữa hay không trong giai đoạn này.

Xin Bác Mục xem cây mai và giúp em ý kiến !

Chúc Bác Khỏe! Nhiều niềm vui ! Tràn đầy hạnh phúc !
Trân trọng !!!

Cần giúp đỡ

Kính chào Bác Mục Tử !

Cây mai em mua ở Long An hôm 17/2 âl hôm rồi. Những việc em đã làm theo đúng như cách thức Bác hướng dẫn..!
Tính đến nay đã được 21 ngày rồi Bác ạ ! Cây nhú mục, ra cành non nhìn thiệt là đã quá đi... Bác ơi !!!
Mỗi ngày em tưới 2 lần vào sáng và chiều, những cành non: ngắn có, dài có... Cành dài gần 20cm, vẫn còn xanh non mơn mởn...

Vấn đề thắc mắc:
- Những cành dài gần 20cm có cần bấm đọt để đâm tượt thêm hay không vậy Bác !
- Có cần làm thêm việc gì nữa hay không trong giai đoạn này.

Xin Bác Mục xem cây mai và giúp em ý kiến !

Chúc Bác Khỏe! Nhiều niềm vui ! Tràn đầy hạnh phúc !
Trân trọng !!!

Bác lộn rồi : tôi chưa bao giờ khuyên ai xả tàn cho cây mai vào tháng 2al dù đó là năm nhuần
Bất kì nhuần hay không tôi đều khuyên nên xả tàn lần 1 vào rằm tháng giêng
Lần 2 tỉa tàn vào cuối tháng 4 bất kể có nhuần hay không

...Mỗi ngày em tưới 2 lần vào sáng và chiều, những cành non: ngắn có, dài có... Cành dài gần 20cm, vẫn còn xanh non mơn mởn....
bác lại nhầm cái nữa :
Và tôi cũng chưa bao giờ khuyên ai tưới mai ngày 2 lần : sáng và chiều
Mà tôi chỉ khuyên rằng chỉ nên tưới mai vào buổi sáng khi thấy đất chậu đã khô
Buổi sáng mà đất chậu còn ướt vẫn không tưới
Buổi chiều đất chậu khô mà lá vẫn còn tươi cũng không tưới

Bác tưới mai ngày 2 lần thì những cái lá non này sẽ không thể chuyển sang màu xanh mạnh khỏe…mà có thể nó sẽ chuyển sang màu vàng của bịnh tật đấy, lúc đó rắc rối vì chữa khó và lâu lắm

Bác làm ơn đọc kĩ lại trang 1 chuyên đề “tóm tắt chăm sóc cây mai trong chậu”
rồi chăm sóc nó lại cho đúng...may ra còn kịp

Kính gửi bác Mục Tử !
Từ bây giờ đến hết tháng 04, thay vì bón phân loãng, em chuyển sang bón phân cá tưới gốc định kỳ 15 ngày/lần,liệu bón như vậy có đủ dưỡng chất cho mai không ạ ? (Em đã đắp gốc bằng phân trùn quế rồi ạ )
Mong bác chỉ dạy. Cảm ơn bác nhiều !

Kính gửi bác Mục Tử !
Từ bây giờ đến hết tháng 04, thay vì bón phân loãng, em chuyển sang bón phân cá tưới gốc định kỳ 15 ngày/lần,liệu bón như vậy có đủ dưỡng chất cho mai không ạ ? (Em đã đắp gốc bằng phân trùn quế rồi ạ )
Mong bác chỉ dạy. Cảm ơn bác nhiều !

sẽ không đủ dưỡng chất vì Chuyện không đơn giản như bác ngĩ
Nếu bác dùng alaska để bón gốc. :
Phải phân biệt được phân bón lá và phân bón gốc để không bị lẫn lộn làm lãng phí mà mục đích lại không đạt :

Nếu Phân bón gốc là đạm hữu cơ thí dụ như cá. Thì cá ấy phải được phối hợp chung với các trung khoáng

Nếu phân bón lá là cá thì cá ấy phải được phối hợp với các vi khoáng.

Nếu bác lấy phân bón lá mà tưới cho gốc, cây sẽ chỉ hấp thụ được đạm của cá mà không hấp thụ được vi khoáng.. kết quả cây sẽ thiếu vi khoáng làm vàng lá hoặc năng xuất bông không cao..( vi khoáng được lá hấp thụ dễ dàng. Nhưng rễ lại rất khó hoặc không hấp thụ được vi khoáng)

Trên thị trường có bán bánh dầu phân hủy, dùng để tưới gốc,, giá không mắc bác mua về dùng sẽ có lợi hơn

Những tháng đầu năm mai đâu phải chỉ cần có đạm của cá mà còn cần lân và kali

lân mai phải được hấp thụ ngay đầu mùa sinh trưởng để tạo lục diệp tố để kiện toàn hệ sinh thực, như thế khi vào giữa mùa ( tháng 5) mai mới đủ điều kiện kết nụ

Do đó nếu khi dùng hữu cơ tưới gốc thì đạm hữu cơ ấy cần phải kết hợp với lân thì sẽ có lợi hơn

Đạm hữu cơ kết hợp với lân có rất nhiều trong…phân dơi

Dạ, cảm ơn những lời chỉ dạy bổ rất bổ ích của bác, cây của em có tàng lá cũng đương đối, theo cách bón phân loãng NPK + Dynamic của bác là an toàn và cân đối nữa, một lần nữa xin cảm ơn và chúc bác cùng gia đình mạnh khỏe !

Bác Mục cho em hỏi

Mỗi lần e phu thuốc diệt bọ trĩ e điều mặc đồ bảo hộ và đeo kính hơi khó chụi một tí, còn lúc phun ngừa nấm e không mặc nhiều bảo hộ chỉ đao khẩu trang, bác cho em hỏi thuốc diệt bọ trĩ và thuốc ngừa nấm có độc như nhau không ?

Những điều cần làm sau khi phun thuốc để hạn chế ảnh hưởng đến cơ thể ?

Xin cảm ơn Bác .

hì hì, đã là thuốc trừ sâu và nấm thì loại nào cũng độc, dù ít hay nhiều, nên nếu Anh e ngại thì sử dụng ít , thử dùng trichodemar sống phun lên. hạn chế 1 phần nào nấm bệnh...

còn cách làm sống dậy nấm trichodemar cũng ko biết trôi đi đâu trong trong diễn đàn này rồi, từ lúc nâng cấp lên, kiếm cái gì cũng khó...

Kính cháo bác Vi .

Từ bây giờ cho đến cuối tháng 4 ( al ) , con xài phân như sau :

_ Phân bón lá : phân cá alaska ( 1 tuần / 1 lần ) - Hoặc alaska + 501 ( tuần này xài alaska , tuần sau xài 501 )

_ Phân bón gốc : phân dơi ( 1 tháng / 1 lần ) + xen kẽ thêm phân sinh học agrostim .( đầu tháng phân dơi , giữa tháng agrostim )

_ Định kỳ hàng tuân phun ngừa bọ trĩ và nấm

Bác cho con hỏi , phân con xài như vậy có được không ? nếu sai ( thừa hoặc thiếu chỗ nào ) nhờ bác chỉ dẫn giùm con .

Con cám ơn bác Vi rất nhiều .

Kính cháo bác Vi .

..........
Bác cho con hỏi , phân con xài như vậy có được không ? nếu sai ( thừa hoặc thiếu chỗ nào ) nhờ bác chỉ dẫn giùm con .

Liều lượng phân dơi ?

Với 1 cây mai trong chậu đường kính bên trong 0m4, và cây mai đó phải xum xuê ( nhiều lá) thì 1 chén ( 50gram) tôi thấy cây phát triển xanh tốt

Nhưng nếu cây lá chưa um xuê, thì phải giảm phân dơi xuống

Và với phân loãng thì không cần phải giảm…vì bạn có tưới nhiều đến bao nhiêu cũng thoát ra ngoài cái thừa..chỉ để lại đất chậu ẩm với hàm lượng phân trong đó là 1.5 phần ngàn

cũng nên dùng thêm 1 tháng 1 lần sincosin+agrispon phun và tưới để vừa kích thích sinh trưởng, vừa ngừa diệt tuyến trùng + bịnh thối rễ do nấm độc

dùng kính lúp soi kĩ các lá đã già kể cả mặt trên và dưới của lá...nếu thấy nhện đỏ thì phải phun ngay.
Dù rằng các lá này có thể tháng 5 sẽ phải cắt bỏ đi nhưng vẫn phải ngừa diệt nhện đỏ, bảo vệ lá khỏe mạnh không cho nhện tàn phá ngấm ngầm, dù chỉ có…vài con

Bác Mục cho em hỏi

Mỗi lần e phu thuốc diệt bọ trĩ e điều mặc đồ bảo hộ và đeo kính hơi khó chụi một tí, còn lúc phun ngừa nấm e không mặc nhiều bảo hộ chỉ đao khẩu trang, bác cho em hỏi thuốc diệt bọ trĩ và thuốc ngừa nấm có độc như nhau không ?
Những điều cần làm sau khi phun thuốc để hạn chế ảnh hưởng đến cơ thể ?
Xin cảm ơn Bác .

Vấn đề của bác đưa ra thật khó nói..vì không phải là nhà khoa học..nên tôi chỉ phát biểu ý kiến theo cái nhìn của người tiêu dùng :
Thuốc trừ sâu là thuốc độc, đã là thuốc độc thì dứt khoát có hại cho sự sống của con người
Về cơ bản là thế,
do đó mình nên phòng ngừa để thuốc bớt nhiễm vào cơ thể càng ít càng tốt
Nhưng cũng đã có lần đoc bài viết của bác Toại Nguyện đại ý :
... về làng mai Bình Định trong mùa cao điểm chăm sóc mai, đi đâu cũng thấy mùi thuốc trừ sâu..trong nhà ngoài vườn nồng nặc mùi thuốc trừ sâu....
Toại Nguyện cũng than rằng kiểu này chắc bịnh chết quá

Nhưng không thấy Toại Nguyện viết về các bịnh tật đặc biệt của người dân làng mai.. trong khi làng mai Bình Định đã có cả hơn trăm năm nay rồi
Và người dân làng mai Bình Định vẫn mạnh mẽ…mạnh hơn người SaiGon nhiều lần thí dụ :
Tôi có thú vui là hay lùng sục các cây Bon Sai Bình Định.
Lâu rồi, hôm đó là cuối năm vào điểm bán mai tết công viên 23.9 , tôi chú ý tới 1 cây bon sai cao 3 tấc trong chậu khoảng 4 tấc.
Sau khi thỏa thuận mua xong..anh chàng thanh niên có giọng nói đặc trưng Bình Định nhấc chậu cây để lên xe..
Anh nhấc chậu cây thật ung dung nhẹ nhàng, giống như đứa trẻ nhấc món đồ chơi

Nhưng khi xe đưa cây về đến nhà. Tôi phát giác ra cái chậu bonsai này rất nặng và phải 3 người hì hục mới khiêng nó xuống nổi..

Tôi kết luận theo trực quan ( cái đã nhìn thấy) thôi nhe :
Người thanh niên nông dân trồng mai Bình Định này, sống ở vùng nồng nặc thuốc trừ sâu , họ mạnh gấp 3 lần người nông dân saigon

Còn về thuốc trừ nấm…nó chỉ là khoáng thôi mà..thí dụ các loại thuốc trừ nấm làm từ vôi, đồng, kẽm, v..v
Người ta phun các khoáng này ( gọi là thuốc trừ nấm) để tạo ra 1 môi trường nấm không thể sống được

Khoáng thì mình ăn hằng ngày : người ta ăn trầu có vôi
Nấu canh chua trong nồi nhôm..vòng đồng đeo tay còn ngừa được bịnh phong thấp..người xưa uống nước mưa mái tôn tráng kẽm..v..v có ai chết đâu
Nói như thế không có ngĩa là nó tốt đâu…cũng nên tránh xa thì ..chắc có lợi hơn cho sức khỏe

Liều lượng phân dơi ?

................................................................................................................................................................

cũng nên dùng thêm 1 tháng 1 lần sincosin+agrispon phun và tưới để vừa kích thích sinh trưởng, vừa ngừa diệt tuyến trùng + bịnh thối rễ do nấm độc

dùng kính lúp soi kíc các lá đã già kể cả mặt trên và dưới của lá...nếu thấy nhện đỏ thì phải phun ngay.
Dù rằng các lá này có thể tháng 5 sẽ phải cắt bỏ đi nhưng vẫn phải ngừa diệt nhện đỏ, bảo vệ lá khỏe mạnh không cho nhện tàn phá ngấm ngầm, dù chỉ có…vài con

Kính chúc bác khỏe mạnh và trẻ mãi không già ...............

...chữ kí : Học cho rộng , hỏi cho kỹ , nghĩ cho cẩn thận . Phân biệt cho sáng tỏ , làm cho hết sức ..........

Này cho lão mỗ thắc mắc 1 chút về cái chữ kí trên của bác oan_tu_ti ,

Ngày xưa học luận ngữ của Khổng Tử, nguyên văn lời dạy là :
Học cho rộng, hiểu cho kĩ. Suy ngĩ cho cẩn thận. phân biệt cho rõ ràng, nói cho đúng và làm cho hết sức

Chữ kí của bác lập lại lời dạy này, nhưng đã lược bỏ đi phần ngôn ngữ : nói cho đúng

Tướng số dạy rằng : muốn biết thành công của ai hãy xem ngôn ngữ của họ, vì người có ngôn ngữ ấm ớ thì khó mà thành công..v.v

- Nhà chính trị ngôn ngữ rất chuẩn, rất sắc bén và quyền biến..nói thật hay nói dối tùy điều ấy có lợi cho đại cuộc hay không
- Tướng lãnh cầm quân ngôn ngữ dứt khoát và quyết liệt và võ đoán
- Các bậc chân tu luôn nói thật…nhưng khi sự thật ấy phũ phàng quá thì họ …yên lặng
- Người lừa đảo nói dối như cuội, nói dối để con mồi lọt vào tròng
- Nhà tư tưởng ngôn ngữ thâm sâu. Triết lí nhiều khi xa rời thực tế,,,nhưng họ hoàn toàn không sai..
- Người mưu mẹo nói năng hay ngừng nửa chừng..1 câu đôi 3 ngĩa ( người khôn ăn nói nửa chừng mới khôn)
…v..v
Nhà Bình luận Lữ Đông Lai khi bàn về ngôn ngữ đã cho rằng : nói thật là 1 tánh tốt.nhưng không phải là 1 sức mạnh. nói thật mà không biết quyền biến..thì đó là 1 nguy vong

Nếu thế thì suy ra : nói dối là 1 tánh xấu…nhưng lại là 1 sức mạnh ?
Bác suy ngĩ sao lời dạy trứ danh của Khổng Tử, mà lược bỏ đi cụm từ : nói cho đúng…trong chữ kí của mình ?

Vấn đề này ace có gặp khg?

Khi phun các loại thuốc trừ nấm (nhất là Cooc85 ) có lẽ trong thuốc có nhiều vôi nên đọng lại làm mốc loang lổ trên lá , mặc dù hôm sau có phun rửa hay mấy cơn mưa vừa rồi cũng khg rữa trôi dược ,khiến cho cây mai xấu xí. Các bác có kinh nghiệm xử lí vấn đề này xin chỉ dẫn cách khắc phục, rất cám ơn! (chắc lại phải nhờ bác Mục rồi. hì, hì...)

Này cho lão mỗ thắc mắc 1 chút về cái chữ kí trên của bác oan_tu_ti ,

Ngày xưa học luận ngữ của Khổng Tử, nguyên văn lời dạy là :
Học cho rộng, hiểu cho kĩ. Suy ngĩ cho cẩn thận. phân biệt cho rõ ràng, nói cho đúng và làm cho hết sức

..........................................................................................................................................................
Nhà Bình luận Lữ Đông Lai khi bàn về ngôn ngữ đã cho rằng : nói thật là 1 tánh tốt.nhưng không phải là 1 sức mạnh. nói thật mà không biết quyền biến..thì đó là 1 nguy vong

Nếu thế thì suy ra : nói dối là 1 tánh xấu…nhưng lại là 1 sức mạnh ?
Bác suy ngĩ sao lời dạy trứ danh của Khổng Tử, mà chữ kí lược bỏ đi : nói cho đúng…trong chữ kí của mình ?

Kính chào bác VI .

Cái lưỡi không xương , nhiều đường lắt léo .

Vả lại tư tưởng của các sếp lớn đa phần là :

* Miệng nhà quan có gang , có thép .

Còn con chỉ là ................ phó thường dân nam bộ ........ nên :

* Đồ nhà khó vừa nhọ , vừa thâm .

Cho nên làm sao dám ................." NÓI CHO ĐÚNG " .

Lúc này con đang cố gắng " hoc không biết chán "

Và mong sao bác(Mục Tử) giống như Khổng Tử " dạy không biết mỏi "

Kính chúc bác : lạc quan , tươi trẻ và yêu đời mãi .....................

Chào bác Mục Tử!

Hít hít hít ..!
Cây mai này... hôm em mua đã bị xã tàn trước rồi... e có tâm sự với Bác rồi..! Hít hít hít.
- Bác khuyên em nên vô phân trùn quế vào tháng sáu mà...
Bắt đầu hôm nay em kiểm tra độ ẩm của đất và tưới vào buổi sáng. Hít hít hít
- Có cần bấm đọt cho nhảy tược không vậy bác ?

--- Cây lớn xum xuê khởi sinh từ một hạt mầm nhỏ ---
--- Đi xa ngàn dặm bắt đầu từ một bước chân ---
Bước chân đầu tiên em đi không đúng cách, té lên té xuống... lần mò, dò dẫm mãi...
Thắc mắc hỏi hoài... bị rầy mắc cở muốn... chết đi được. thôi cũng đành chịu vậy. Hít hít hít...
Chắc không dám hỏi nữa, chỉ đọc những bài viết trả lời của Bác trên diễn đàn mà thôi.

Người tri âm tìm người tri tâm thật là khó...
..Nghề chơi... quả thật công phu,
Thôi thì yên lặng tiệm tu lần lần.

Chúc Bác khỏe !!!

Trân trọng..!

Cám ơn diễn đàn AgriViet.com !
Cám ơn bác Mục Tử !
Đã giúp đỡ nhiều ý kiến cho em trong thời gian qua !

Chào các bạn yêu cây cảnh !
Tôi còn nhớ mang máng một bài thơ nói về cây hồi còn học lớp 4 ngày xưa... tình cờ tìm lại được ở trang TRƯỜNG MẦM NON TƯ THỤC NGÔI NHÀ HẠNH PHÚC nay gửi lên cho các bạn thưởng thức. Nhưng cũng quên một số đoạn. Bạn nào biết chỉnh sửa lại giùm cho trọn vẹn nhé..!
Bài thơ này rất hay và ý nghĩa, giúp các cháu ý thức hơn trong việc giữ gìn môi trường sống quanh ta.

BÀI THƠ VỀ CÂY*
Hôm nay học về cây,
Bài cô giảng thật hay!
Rễ cây hút nhựa đất,
Như cơm ăn hàng ngày.
Cây không hề biết đi
Chưa bao giờ cây nói
Cây chỉ biết thầm thì
Khi trăng lên gió thổi.
Lá cây là lá phổi
Cũng hít vào thở ra
Cành cây thường vẫy gọi
Như tay người chúng ta.
Khi vui cây nở hoa,
Khi buồn cây héo lá.
Ai bẻ cành, vặt hoa
Nhựa tuông như máu ứa.
...
Cành cây làm bức tranh
Thân cây làm chiếc ghế
Chúng ta ngồi học hành
Còn bao điều thú vị
Cây giúp đời chúng mình
Loài cây cũng suy nghĩ
Loài cây cũng có tình.

Thân !!!

Vấn đề này ace có gặp khg?

Khi phun các loại thuốc trừ nấm (nhất là Cooc85 ) có lẽ trong thuốc có nhiều vôi nên đọng lại làm mốc loang lổ trên lá , mặc dù hôm sau có phun rửa hay mấy cơn mưa vừa rồi cũng khg rữa trôi dược ,khiến cho cây mai xấu xí. Các bác có kinh nghiệm xử lí vấn đề này xin chỉ dẫn cách khắc phục, rất cám ơn! (chắc lại phải nhờ bác Mục rồi. hì, hì...)

Chuyện này đã viết rồi, nhưng bác chưa đọc nên mới có thắc mắc trên
Sự việc bám trên lá của vôi là 1 lợi điểm đấy,để diệt nấm được lâu hơn…vì chưa hẳn tất cả nấm đã chết ngay sau khi phun..do đó sự bám trên lá lâu ngày sẽ diệt luôn những sợi nấm cứng cổ..còn đeo đẳng
Bác tìm cách rửa đi là tạo điều kiện cho nó sống mạnh lại đấy

thuốc trừ nấm theo tôi hiểu có 2 loại :
- loại diệt trực tiếp..thuốc bám trên lá và làm nấm dính thuốc chết hoặc không phát triển được rồi chết
Với loại này người ta phải pha thêm chất bám dính để thuốc dính trên lá lâu ngày mà không bị nước tưới trôi đi…để diệt hiệu quả hơn với các các nấm cứng cổ

- Loại lưu dẫn…thuốc sẽ thấm vào cây theo mạch nhựa đi đến tân cùng của rễ và diệt luôn các nấm từ đầu ngọn đến cuối rễ
Với loại thuốc lưu dẫn này không được pha thêm chất bám dính..để cây hấp thụ hết thuốc vào thân

Cooc85 chế tạo từ vôi và đồng.. sau khi phun vôi còn lưu lại để diệt nấm tiếp tục…bác lại tìm cách rửa đi ?!!

Gởi bác Mục

Mổi lần đọc bài của bác , e thấy co nhiều triết lý đạo Phật trong văn của bàc e cứ nghĩ bác là phật tử, Bây giờ e mới biết bác đạo công giáo. Chắc bàc cũng nghiên cứu triết lý và thiền trong đạo phật phải ko bác ?

Back