Thảo luận tổng hợp kiến thức nghề nuôi gà ta thả vườn

• Thread starter tranvanlocninhbinhphuoc
  • Ngày gửi
Nuôi gà ta thả vườn là một nghề đem lại lợi nhuận không nhỏ cho nông dân ta.trên thực tế để thành công trong nghề nuôi gà ta thả vườn nông dân ta cần nhiều yếu tố khách quan lẩn chủ quan.không đơn thuần là nhữa công thức cố định như con gà công nghiệp mà nghề nuôi gà ta thả vườn cần linh động và tùy biến theo từng thời điểm thời vụ.nắm được các nguyên tắc trên người nuôi mới có thể hướng đến mục tiêu an toàn hiệu quả.
Bài viết này chúng tôi cố gắn phân tích 1 số vấn đề then chốt trong nghề chăn nuôi gà ta thả vườn nhằm góp phần nhỏ vào sự phát triển nghề nuôi gà ta thả vườn của nông dân việt .
1-nhận định thực tế về giống gà ta.
Gà ta là cụm từ để gọi chung cho các giống gà bản địa việt nam.như vậy chúng ta sẽ có rất nhiều giống gà gà hồ gà mía gà đông tảo gà nòi gà ri gà ta vàng điểm sơ thôi ta củng thấy việt nam ta có rất nhiều giống gà. Tất nhiên mổi giống sẽ có những đặt thù riêng của chúng. Do mục tiêu của bài viết hướng đến cách nuôi kinh tế nông hộ nông trại .nên chú ta chỉ điểm qua các giống gà thông dụng mà trên thực tế nhận thấy chúng cho hiệu quả cao. Đó là gà ta vàng. Gà ri pha. Gà nòi lai.đây là 3 giống gà mà khắp vùng miền tổ quốc đi đâu chúng ta củng dể dàng tìm thấy chúng.ưu điểm của 3 giống gà này là ngoại hình đẹp. phẩm chất thịt thơm ngon.tính kháng bệnh cao.thích nghi với thời tiết khí hậu nhiều vùng miền.
đặt biệt chúng rất siêng tìm mồi.đây là yếu tố quan trọng cho cách nuôi bán hoang dã của mô hình.trên thực tế 3 giống gà này ngày nay chúng đã lai tạp lẩn lộn với nhau ít nhiều. ví dụ giửa màu lông của con gà ta vàng và con gà ri pha ngày nay khó mà phân biệt được nếu chuyên nghiệp hơn bạn có thể thấy chúng có nét lai ít và nhiều với nhau thôi.vậy là trong ta có chút ri trong ri có chút ta bên nào nhiều thì gọi bên đo thôi.như vậy lẩn lộn trong 3 giống gà này cho ta ra dòng gà ta rất đa dạng.chưa kể là sự lai tạp của các dòng gà lương phượng tam hoàn ai cậpvvvđây là yếu tố khách quan không thể tránh được.ngay cả chúng tôi sau rất nhiều lần tinh tuyển bảo tồn để có đàngà bố mẹ làm gà bổn cho mô hình .vẩn phải bị lai tạp vì nuôi theo bán hoan dã thời gian sinh hoạt của chúng là ngoài vườn trên đồi bải cỏ vvv thì ai biết việc gì ngoài đó ? chưa kể ngày đẹp trời nào đó vài anh trống rừng lang thang mò về. .. nhưng dầu thế nào công tác duy trì và bảo vệ giống gà ta bổn riêng cho mình vẩn là thường xuyên.
Như vậy để có yếu tố an toàn cho mô hình nuôi gà thả vườn chúng ta cần hướng đến việc tuyển chọn từ dòng gà ta tạp chủng ra dòng bố mẹ …lai ít mà làm dòng gà sản xuất giống cho mô hình.và công tác này thường xuyên duy trì.
Sau nhiều năm trực tiếp nuôi gà ta theo hướng bán hoang dã này chúng tôi có nhận định thực tế như sau.với các tỉnh miền núi .tỉnh giáp cao nguyên.vùng ven biển miền trung .thì giống gà ri pha là có ưu điểm cao hơn hai giống còn lại.đây là giống xuất xứ từ vùng sơn cước nên tính thích nghi với môi trường cao,kháng bệnh mạnh.đặt biệt nuôi con và tìm mồi rất giỏi.1 ưu điểm nữa là gà ri pha nuôi trong môi trường kham khổ thức ăn nghèo dinh dưởng vẩn cho sản lượng và chất lượng trứng rất tốt.
Giống gà ta vàng ngoại hình đẹp hơn gà ri pha ,to con hơn nhưng hai giống gà ta vàng ,gà nòi lai thích nghi với vùng đồng bằng hơn.
Phần tiếp theo chúng ta sẽ cùng thảo luận về cách nuôi cách phát triển đàn gà giống gà thịt.như thế nào cho thật hiệu quả .thật an toàn.những kiến thức lượm lặt từ thực tế trên hi vọng bổ sung ít nhiều cho kho kiến thức của anh em mình.nếu có sai sót mong được sự góp ý chân thành.

cảm ơn chú Vân về bài viết nhé. chú có nhiều kinh nghiệm trong nghề ấp trứng và nuôi gà thả vườn vậy cho c xin lịch vacin và tên loại thuốc cho gà thả vườn từ lúc mới nở tới lúc xuất chuồng với. trên diễn đàn mình cũng có nhiều lịch vacin c không biết chọn lịch nào phù hợp nhất . À nếu có giáo trình kỹ thuật nuôi gà mà chú áp dụng thực tế thì chú cho vao mail: hdp.hsht@gmail.com
c cảm ơn chú ạ. mới vào nghề nên kinh nghiệm còn non kém mong chú và mọi người giúp đỡ.

cảm ơn chú Vân về bài viết nhé. chú có nhiều kinh nghiệm trong nghề ấp trứng và nuôi gà thả vườn vậy cho c xin lịch vacin và tên loại thuốc cho gà thả vườn từ lúc mới nở tới lúc xuất chuồng với. trên diễn đàn mình cũng có nhiều lịch vacin c không biết chọn lịch nào phù hợp nhất . À nếu có giáo trình kỹ thuật nuôi gà mà chú áp dụng thực tế thì chú cho vao mail: hdp.hsht@gmail.com
c cảm ơn chú ạ. mới vào nghề nên kinh nghiệm còn non kém mong chú và mọi người giúp đỡ.
nghề nuôi gà thả vườn có nhiều nguyên tắc rất tùy biến.nhất là trong điều kiện việt nam mình.các loại vacin mà tôi biết và đã dùng chưa chắc chổ em có .và ngược lại củng thế.chúng ta có 1 mạng lưới thú y không đồng nhất.thiếu tính bảo đảm vì thế tôi chú trọng vào vấn đề phòng bệnh bằng các biện pháp dân gian nhiều hơn.
về vaccin em có thể dùng bất kì loại nào mà tại địa phương em có như vậy dể chủ động hơn.sắp tới tôi sẽ có bài trao đổi về cách nuôi cách phòng bệnh gà ta em tham khảo thêm.
về tài liệu tôi đang soạn 1 tập chi tiết cho nông dân mình khi nào xong tôi sẽ công bố.
hiện nếu tôi nói tôi không dùng vacin chắc sẽ không ít anh em ngạc nhiên.trong phần tới tôi sẽ nói rỏ hơn tôi có dùng vaccin không và dùng như thế nào lúc nào nhé.

nghề nuôi gà thả vườn có nhiều nguyên tắc rất tùy biến.nhất là trong điều kiện việt nam mình.các loại vacin mà tôi biết và đã dùng chưa chắc chổ em có .và ngược lại củng thế.chúng ta có 1 mạng lưới thú y không đồng nhất.thiếu tính bảo đảm vì thế tôi chú trọng vào vấn đề phòng bệnh bằng các biện pháp dân gian nhiều hơn.
về vaccin em có thể dùng bất kì loại nào mà tại địa phương em có như vậy dể chủ động hơn.sắp tới tôi sẽ có bài trao đổi về cách nuôi cách phòng bệnh gà ta em tham khảo thêm.
về tài liệu tôi đang soạn 1 tập chi tiết cho nông dân mình khi nào xong tôi sẽ công bố.
hiện nếu tôi nói tôi không dùng vacin chắc sẽ không ít anh em ngạc nhiên.trong phần tới tôi sẽ nói rỏ hơn tôi có dùng vaccin không và dùng như thế nào lúc nào nhé.
vậy c cảm ơn chú. mong chú sớm hoàn thành tài liệu để c và mọi người tham khảo và học hỏi thêm. chúc c luôn mạnh khỏe và có nhiều đóng góp cho nghành chăn nuôi Việt Nam nhé.

không biết chú vân ở khu nào bình Phước nhỉ, vì cháu mới tập tành nuôi gà thôi. Khi nào xuống bình Phước chú có thể cho con tham quan và học hỏi kinh nghiệm trực tiếp từ chú được không.

gà ta giờ rẻ quá nuôi ngày càng khó khăn mà bán thì giá quá rẻ tội nghiệp nông dân nhà mình

gà ta giờ rẻ quá nuôi ngày càng khó khăn mà bán thì giá quá rẻ tội nghiệp nông dân nhà mình
Bạn nói vậy là chưa đúng lắm. Gà ta bạn nuôi nhốt cho ăn thức ăn công nghiệp thì bán rẻ là đúng rồi. Còn con gà nuôi thả vườn bạn đem ra chợ huyện chợ xã bán 1 lần vài chục con thì khỏe thôi. Khó lỗ lắm!

Back