topic giau lưu của các thành viên câu lạc bộ nuôi gà

topic này là để tất cả các thành viên của câu lạc bộ nuôi gà giao lưu với nhau và bàn luận ,hay sẻ kinh nhiệm và góp ý với nhau hay thảo luận v.v.vv.

theo em thấy câu lạc bộ nuôi gà của chúng ta lền bầu ra một người nào đó lên làm hội trưởng và nhóm trưởng trưởng là để dành diêng cho mỗi miền . ví dụ nhóm như miền bắc , nhóm miền trung, nhóm miền nam
như vậy khi tổ chức buổi offline họp mặt sẽ dễ dàng hơn
nhất là các nhóm tổ chức với nhau cũng rất thuận tiện

chúng ta hãy để đến khi đủ 30 mươi thành viền thì chúng ta sẽ tổ chức ( bỏ phiếu bầu) hội trưởng

bạn đã đăng kí thành viên của câu lạc bộ nuôi gà chưa lếu bạn chưa đăngkí thì hãy clik vào đường link dưới đây để đăng kí thành viên để tham gia câu lạc bộ nuôi gà
Chủ đề: thành lập câu lạc bộ nuôi gà

những topic của di len lamgiau cảm thấy có thể gúp ích cho mọi người lên up lên đây để mọi người có thể tham khảo và có thể chia sẻ kinh nhiệm của minh

Chủ đề: tài liệu chăn nuôi gà.. mong rằng sẽ giúp ích được cho người chăn nuôi
Chủ đề: hãy cùng nhau chia sẻ kinh nhiệm thực tế ngành chăn nuôi gà

Last edited:
OK bác dilenlamgiau ý tưởng của bác rất hay.Hội chúng ta lại có cơ hội giúp đở lẩn nhau trong việc chăn nuôi.thank bác nhiều nha......

Ý kiến A.Phúc quá hay,Cuối tuần này tổng hợp danh sách và chọn chủ đề để thảo luận.
Em đề xuất,cchủ đề đầu tiên là: Thời tiết mùa này rất bất lợi cho người nuôi gà,đặt biệt Miền trung mưaa bão,miền bắc lạnh.Vậy có những bệnh nào thường gặp trong mùa này, cách nào phòng bệnh.Những kinh nghiệm thực tế các bác đã trải qua trong mùa này.
Thân!
chủ đề đầu tiên là nói về thời tiết chăn nuôi gà
theo em nghĩ về chăn nuôi gà thì thời tiết cũng rất quan trọng lếu thời tiết quá lạnh thì gà rất dễ mắc những bệnh về đường hô hấp như hen gà CRD và các bệnh đường ruột khác
mà thời tiết nóng quá cũng rất về đường hô hấp như hen gà CRD
mà thời tết hay ẩm thấp quá cũng rất hay mắc những bệnh như cầu trùng
lên chúng ta hay cùng nhau tìm ra cách để khắc phụ những hiện tượng thời tết em nói ở trên để cho gà nuôi ít bệnh hơn

Last edited:
Anh em nuôi gà lâu năm có nhiều kinh nghiệm,hãy đưa ra cách khắc phục để ngừa bệnh cho gà khi thời tiết thay đổi.riêng phần mình thì chỉ có cách là:
- nghệ +tỏi+gừng + thức ăn .trộn lại cho ăn.
-nhà mình có ngâm rượu dế,uống hết rượu lấy dế cho gà ăn.

Anh em nuôi gà lâu năm có nhiều kinh nghiệm,hãy đưa ra cách khắc phục để ngừa bệnh cho gà khi thời tiết thay đổi.riêng phần mình thì chỉ có cách là:
Em cũng thấy nói rằng trộn Ngệ, tỏi gừng cho gà ăn kháng bệnh tốt. đàn gà ta nhà em cúng hay trộn tỏi cho ăn, và uống. mỗi tội nuôi để trứng mà ra ít trứng quá.

sắp tới em có việc bận lên ít online hơn mong mọi người thông cảm nha
việc riêng lên không tiện nói ra khi nao rảnh em sẽ online
mọi việc mọi người cứ tiến hành như vậy nha
c

Last edited:
Theo tôi không có gì tốt hơn là ta chủ động phòng bệnh cho gà. Tránh gà bệnh rồi ta mới tìm thuốc.
VÍ dụ khi thời tiết thay đổi, mưa nhiều , lạnh nhiều... ta nên chủ động không thả gà ra, nhốt tập trung lại, mở đè sưởi. Tăng chất kháng bệnh trong khẩu phần ăn và uống ví dụ như nước gừng, tỏi, đường gluco, acid 4way, vitamine và khoáng chất chống cắn mổv.v...
Để tránh đường ruột, ta chủ động vệ sinh ăn uống cho gà. Luôn luôn co vội sát trùng để sẵn, 3 ngày ta rải vội chuồng và khu thả một lần. Tất cả vấn đề đường ruột của gà đều do vi khuẩn, thức ăn không tượi sạch và nước uống nhiễm khuẩn mà ra. Những vấn đề trên tôi nghĩ ai ai trong này cũng biết những không được mấy thaành viên thực hiện nghiêm túc. Còn khi gà đã bị đi phân lỏng, phân xanh phân trắng thì nếu ít thì dùng cephalicin dạng viên nhét cho từng con để cầm lại. Sau đó dùng thuốc đặc trị hỗn hợp vừa trị toi, vừa trị đường ruột.
Chúng ta chăn nuôi hoặc tự làm hoặc thuê nhân công nếu nuôi nhiều. Khi đó ta cần cho công nhân 2 giờ/ lần đi một vòng trại để xem tình hình. Trước tiên nhìn mặt gà, mắt gà, nhìn phân gà, nhìn, bầu diều, nhìn máng ăn máng uống. nế có bất kỳ một điều gì không ổn là ta can thiệp ngay.
Thiết nghĩ những đều trên tuy khó mà dễ. Chúng ta chỉ cần tạo được thói quen như thế thì tôi nghĩ gà sẽ rất ít khi bệnh.

chủ đề đầu tiên là nói về thời tiết chăn nuôi gà
theo em nghĩ về chăn nuôi gà thì thời tiết cũng rất quan trọng lếu thời tiết quá lạnh thì gà rất dễ mắc những bệnh về đường hô hấp như hen gà CRD và các bệnh đường ruột khác
mà thời tiết nóng quá cũng rất về đường hô hấp như hen gà CRD
mà thời tết hay ẩm thấp quá cũng rất hay mắc những bệnh như cầu trùng
lên chúng ta hay cùng nhau tìm ra cách để khắc phụ những hiện tượng thời tết em nói ở trên để cho gà nuôi ít bệnh hơn

Vote cho bác 1 phiếu, lúc này đang bận quá, khi rỗi mình se viết bài về chủ đề tuần này post lên cùng các bác!

--------

Làm như bác chỉ nuôi văn nghệ văn gừng cho dzui nhà dzui cửa thôi, không thể nuôi đại trà (theo mo hình công nghiệp) được đâu. Chúng ta có thuốc thú y mà, liều ít mà tác dụng cao, phải áp dụng khoa học kỷ thuật vào kinh tế nông nghiệp thôi!:8^:

Last edited by a moderator:
chủ đề tuần sau sẽ là bàn về bệnh cúng gia cầm h5n1

đúng là trong dân gian dùng gừng có tác dụng như là chống cảm lạnh làm cho thân nhiệt nóng hơn
và tỏi thì trong dân dàn người ta cũng dùng để phòng bệnh cảm cúm và còn rất nhiều tác dụng khác nữa
nhưng về chăn nuôi gà thì ít thấy những nhà khoa học nói tời nhưng em nghĩ có tác dụng trong chăn nuôi gà
còn về chống lạnh cho gà em có mấy ý kiến muốn đóng góp với mọi người
lếu kiểu chuồng có độ thông thoáng cao thì hay có gió lùa thì ta lên che đạy cẩn thận để trống gió lùa .và lên thắp nhiều bóng điện loại bóng tròn vào chuồng gà vào ban đêm để tăng nhiệt độ trong chuồng làm cho gà ấm hơn
tăng cường vitamin c các loại thuốc bổ để tăng sức đề kháng để chống bệnh
và lên tăng khẩu phần ăn để có sức đề kháng cao
gà bị đói + lạnh ,rất dễ bị nhiễm bệnh lên mọi người cần phải chú ý đên điều này
lếu gà con thì lên cho uông nước ấm là tốt nhất

Em xin được nói thế này nhá!

Thật ra thì nghệ, tỏi, gừng cũng gần như là kháng sinh đấy nên các bác đừng lạm dụng quá!
Nhưng nếu cho gà uống điều độ thì không cần phải thêm thuốc thú y (có thể phản tác dụng).

Em xin được nói thế này nhá!

Thật ra thì nghệ, tỏi, gừng cũng gần như là kháng sinh đấy nên các bác đừng lạm dụng quá!
Nhưng nếu cho gà uống điều độ thì không cần phải thêm thuốc thú y (có thể phản tác dụng).
Bác có thể nói rõ hơn vấn đề này cho bà con học hỏi không?

thành thật em rất xin nỗi các bác vì chuyến này không reply được như em đã thông báo ở trên rồi và sắp tới em cũng vẫn vậy khi nào rảnh em sẽ online mong các bác bỏ quá cho
và tuần này chủ đề là biện pháp phòng bệnh cúm gia cầm h5n1
em thấy bệnh cúm gia cầm còn rất nhiều người không quan tâm tới vì họ chủ quan cứ nghĩ nó ở đâu đâu chứ không nghĩ nó có thể sảy ra ngay trong trai gà của nhà mình bất cứ núc nào lên biện pháp phòng chống còn nhiều nơi rất nỏng lẻo
lên em nhấn mạnh là, chúng ta đừng lên chủ quan tuy hiện tại nó chưa bùng phát nhưng nó có thể bùng phát bất cứ núc nào bất cứ ở đâu lên chúng ta đừng lên chủ quan
cách phòng tránh bệnh cúm gia cầm của em là ...
thứ nhất chúng ta lên tiêm phòng vacxin cúm đầy đủ và cẩn thận
thứ hai là quét rọn vệ sinh sách sẽ không để tránh rồi sanh và những loại côn trùng khác bay vào khu vực chăn nuôi
không để những con ruồi, muỗi gận , bọ mạt ,hay những con côn trùng khác bay vào chuồng gà hặc những con vật như chó mèo chuột chim v.v.v.v đi vào khu vực chăn nuôi vì rất có khả năng những con đó đang mang mầm bệnh và có thể lây sang gà lên ta phải tìm cách xua đuổi hay tiêu giệt những con vật đo ,nhất là ruồi xanh loài vật này rất nguy hiểm nó có thể mang mầm bệnh nguy hiểm cho gà rất cao lên ta phải tiêu diệt sạch sẽ đề chánh lây bệnh sang gà
và khi những vùng lân cận đang có dịch thì đầu tiên chúng ta phải làm là dùng bạt che đạy thật kín chuồng gà để chánh hiện tượng gió đưa virut vào chuồng gà
và chúng ta phải bổ sung các loại vitamin thuốc để trợ lực khác để tăng sức đề kháng cho gà
và chúng ta phải tăng khẩu phân ăn để gà có sức đề kháng cao
và lên dùng tỏi để phòng chống cúm em cũng được nghe nhiều tài liệu nói về tỏi dùng để phòng cúm gà nhưng cách pha chế như thế nào thì em rõ bác nào biết thì vết ra để mọi người biết cách pha chế nha
à em còn nghe nói dùng quả bồ kết khô ,đốt để trong chuồng gà tác dụng là làm thông khí quản
mong các bác hãy cùng nhau thảo luận để tìm ra cách phòng cúm gia cầm tốt nhất
khi nào em rảnh sẽ lên để thảo luận với mọi người thời gian tới em ít online lên không reply thường xuyên được mong các bác thông cảm nhưng mọi người hãy sôi lổi lên nha

Last edited:
em thấy hình như nhà nước cũng không quan tâm đến dịch cúm gia cầm hay sao ấy từ năm ngoái đến bây giờ mà không thấy nhà nước cấp vacxin cúm gia cầm mà chủ yếu là người dân sợ dịch bệnh lên tự đi mua vacxin ở những hiệu thuốc thú y mà chủ yếu là mua bán lén như vậy dịch bệnh rất có thể bùng phát bất cứ núc nào

toppic

OK bác dilenlamgiau ý tưởng của bác rất hay.Hội chúng ta lại có cơ hội giúp đở lẩn nhau trong việc chăn nuôi.thank bác nhiều nha......

nghe có vẻ hay đấy mấy bác,khi nào có dịp ae họp mặt giao lưu bữa.chắc mồi thì không thiếu đâu nhỉ:huh:

cho mình sin một suất nhé.đang học hỏi nuôi.pro nào có trại gần hn bán con giống cho mình sin tham quan và cafe giao lưu nhé

Chào các Bác , Các AE xa gần,
Em thấy topic này hay quá và đúng theo tâm nguyện của em , nên tham gia 1 suất.
Có một người sếp của em , người Thái Lan có nói với em 1 câu.
+ Khi thế giới hết dầu lữa, người ta sẽ đánh nhau vì thức ăn.
và bản thân em cũng nghĩ rằng: thế giới KHKT , Công nghệ , Công nghiệp tạo ra văn minh hiện đại. Nhưng ai củng cần phải ăn cần phải sống trong một môi trường tự nhiên trong lành và nhất là cảm giác thoải mái và an toàn mọi mặt. Em rất thích cách sống và làm việc của Hà Lan, Úc, và Pháp. Những nước có nền nông nghiệp đã tồn tại và duy trì được rất lâu và hiện giờ đang có một môi trường sống quá tuyệt vời các Bác ạ.
Em không tham lam đến mức mưu cầu được sống ở đó. Nhưng em sẽ cố gắng để tạo nên 1 mảnh vườn nho nhỏ, có cây cối, có con gà con vịt .
Để mua được 1 mảnh vườn với những điều kiện như thế em phải tìm cách, vậy là chân ướt chân ráo em nuôi gà , và tất nhiên em ko dám tự nuôi nên em hợp tác với chị của em để nuôi gà gia công. Những tưởng rằng nuôi gia công an toàn và mục đích chỉ để được lấy tiền công. Nhưng thực ra không phải vậy, cũng gian nan lắm. Nhiều lúc cũng đau đầu vì con gà nó ho, nó khò khè, nó ko chịu ăn, nó lừ đừ ...

Hôm nay em tìm thấy topic này thật lòng em rất vui. Em tham gia vào và mong được cập nhật thông tin và kinh nghiệm quý báu từ các ACE.
Xin chúc các ACE nông dân nhà ta ngày càng ăn nên làm ra, mạnh khỏe và hạnh phúc

Back