Topic Hỏi Gì, Đáp Nấy, Trao Đổi Nhanh, Dễ Hiểu.......

• Thread starter LyHien
  • Ngày gửi

Mạo muội xin lập topic này để xử lý nóng các tình huống gà bị bệnh hay vấn đề gì liên quan đến gà cần sự giúp đở gấp.!!

Vậy anh chị em nào có vấn đề nóng nào cứ vào đây nhé, các bác sỉ thú y và nhà nông của chúng ta giúp đở anh em nhé.

GHI CHÚ: GỞI CÂU HỎI Ở PHẦN TRẢ LỜI CHỦ ĐỀ HAY TRẢ LỜI NHANH....SẼ ĐƯỢC CHỦ THỚT CẬP NHẬT ĐỂ MỌI NGƯỜI CÙNG TRAO ĐỔI NHÉ.\

CÂU HỎI NÊN VÀO TRỌNG TÂM, CHÚ Ý VÀI ĐIỂM:

- Gà bao nhiêu ngày tuổi?

- Triệu chứng bên ngoài (màu phân, sưng khớp, khò khè...).

- Lịch vaccine có hay không? Nếu có thì như thế nào?

- Đã điều trị những gì? Hiệu quả ra sao?

- Tỷ lệ chết hay bệnh/tổng đàn...?

Chú ý: Bạn cũng chẳng cần phải trả lời hết câu hỏi trên, trả lời trong khả năng là được.

Em nghĩ những thông tin trên không quá khó!!! Để mọi người khỏi phải hỏi vì thông tin này cần cho chẩn đoán...sẽ nhanh và hiệu quả hơn...!!

Đọc trước:
1. Phương pháp sử dụng vaccine:
http://agriviet.com/home/threads/80373-Phuong-phap-su-dung-vaccine-Lich-vaccine-cho-ga#axzz21oklnUcI

Last edited by a moderator:
hhiiitks a nhieu nhe, cái này chắc e lam đuoc, nhưng a ơi, tủ lạnh mình số bé nhất khoảng bao nhiêu độ vậy? mình để trong tủ đuoc bao lau vậy?tks a.!

về lý thuyết số bé nhất khoảng từ 7-12độ(nhiệt độ môi trường 30độ C) nhưng mình đâu để trứng không.nếu nhiều đồ trong tủ phải tăng lên số2-3!
về mùa nóng mình vẫn để số 2-3.trứng nở tốt

về lý thuyết số bé nhất khoảng từ 7-12độ(nhiệt độ môi trường 30độ C) nhưng mình đâu để trứng không.nếu nhiều đồ trong tủ phải tăng lên số2-3!
vậy mình để trứng trong tủ tối đa là bao nhiêu ngày vậy a để e biết chứ niếu để lâu quá trứng hư hết thì uổng hiii,tks a.!

A oi.! e để trứng trong tủ lạnh và cho tủ chạy số nhỏ nhất rồi, để được 1 ngày, sau khi lấyy trứng ra khỏi tủ 1 lúc thì trứng tươm nước ít ít vậy có sao k a? e tính để trứng trong tủ lạnh vào ban ngày và buổi tối e lấy ra ( vì ban đêm nhiệt độ xuống thấp), mình để trứng trong tủ vậy k có ôxy vậy trứng có bị hư k anh, ACE nào biết góp ý thêm dùm e với,tks ACE.!thân.

AE cho hỏi thăm tí, vì lý do,khách quan nên việc ngừa đậu của em hơi trễ (20 ngày mới ngừa), kg bt hiệu quả có giảm kg ace?
Thanks! :)

Cứu em với ACE ơi!!!!!!!!!!!!!!
Tình hình là em có đàn gà 500 con (Minh Dư), đc 2 tháng tuổi (định bán vào mùa Noel) nhưng hiện nay do trời mưa nhiều nên em hay nhốt trong chuồng mà ít thả ra sân, nên chúng nó cắn lông lưng nhau dữ quá trống hết trơn, sợ thương lái sẽ chê (TỤI NÓ CẮN ĐC CỘNG LÔNG NÀO LÀ NUỐT LUN).
ACE có bài thuốc nào hay chỉ giúp em với (Ruột gan em đang rối bời nè hichihic).
Hiện tại em đang cho uống CalciVit -H và Elec-C nhưng kg thấy hiệu quả cho mấy.
Rất mong nhận đc sự giúp đỡ của ACE trong diễn đàn.!

Cứu em với ACE ơi!!!!!!!!!!!!!!
Tình hình là em có đàn gà 500 con (Minh Dư), đc 2 tháng tuổi (định bán vào mùa Noel) nhưng hiện nay do trời mưa nhiều nên em hay nhốt trong chuồng mà ít thả ra sân, nên chúng nó cắn lông lưng nhau dữ quá trống hết trơn, sợ thương lái sẽ chê (TỤI NÓ CẮN ĐC CỘNG LÔNG NÀO LÀ NUỐT LUN).
ACE có bài thuốc nào hay chỉ giúp em với (Ruột gan em đang rối bời nè hichihic).
Hiện tại em đang cho uống CalciVit -H và Elec-C nhưng kg thấy hiệu quả cho mấy.
Rất mong nhận đc sự giúp đỡ của ACE trong diễn đàn.!
Nếu không khắc phục được nguyên nhân thì khó bạn ah

mình có mấy em gà tre lai và một e gà nòi. mình định bán, nhưng không biết bán ở đâu?
mình mong anh e trên ae giúp mình .
mình xin cảm ơn trước.
số dt: 0937384003
con hình của các e mai mình sẻ up lên.

mình có mấy em gà tre lai và một e gà nòi. mình định bán, nhưng không biết bán ở đâu?
mình mong anh e trên ae giúp mình .
mình xin cảm ơn trước.
số dt: 0937384003
con hình của các e mai mình sẻ up lên.

Nơi đây dành riêng cho kỹ thuật linhem ơi.
Vào chuyên mục mua bán nghành Chăn Nuôi nhé. ! :blush:

xin chào các anh chị, mình có 1 vấn đề đang đau đầu muốn nhờ anh chị em giúp đở.
Gà mình nuôi cứ tới khoãng 32 ngày là bị Grum, dù rằng mình đã ngừa 2 lần.
xin hỏi các anh chị là nếu như đã bị Grum rồi mình có nên ngừa vaccine lại 1 lần nữa hay ko?và sau khi bị Grum thì gà mình rất hay vẩy mỏ, hơi thở hôi, kém ăn. mình dùng kháng sinh thì tác dụng rất kém. đã dùng Linco, Tylo, Genta, tetra...
Xin cảm ơn.

xin chào các anh chị, mình có 1 vấn đề đang đau đầu muốn nhờ anh chị em giúp đở.
Gà mình nuôi cứ tới khoãng 32 ngày là bị Grum, dù rằng mình đã ngừa 2 lần.
xin hỏi các anh chị là nếu như đã bị Grum rồi mình có nên ngừa vaccine lại 1 lần nữa hay ko?và sau khi bị Grum thì gà mình rất hay vẩy mỏ, hơi thở hôi, kém ăn. mình dùng kháng sinh thì tác dụng rất kém. đã dùng Linco, Tylo, Genta, tetra...
Xin cảm ơn.

Vấn đề Gumboro hay một số bệnh khác không hẳn khi làm vaccine 1-2 lần có thể giải quyết được vấn đề...Do còn phụ thuộc chất lượng vaccine, phương pháp làm vaccine, loại vaccine, thời gian,....sức đề kháng và khả năng sinh kháng thể....!.
Nên cho hỏi thêm lịch của bạn như thế nào? Bạn nuôi loại gà nào?

Vấn đề Gumboro hay một số bệnh khác không hẳn khi làm vaccine 1-2 lần có thể giải quyết được vấn đề...Do còn phụ thuộc chất lượng vaccine, phương pháp làm vaccine, loại vaccine, thời gian,....sức đề kháng và khả năng sinh kháng thể....!.
Hôn nào a cho e cái lịch vacine và các loại vacine luôn nhe a Hoangtu.

em sử dụng Vaccine của NAVETCO.
lịch thì như sau:
3 tả
7 Grum
12 Đậu
21 Grum
28 Tả

Gà mình thì gà nòi lai mỹ, lai 1/4. 2/4. 3/4. rặc cũng có, nhưng có điều là hầu như 10 bầy thì dính hết 7 rồi, tuy nhiên nặng nhẹ nó khác nhau.:angry:" smilieid="20" class="inlineimg"> giống như ko đủ kháng thể vậy.
Grum thì mình nhỏ miệng 3 giọt/con.
rầu nhất là sổ mũi Trước hoặc sau Grum khi bị Grum...triệu chứng như sổ mũi, khóe mắt có vẻ như bị viêm chãy nước mắt (ít). gà bắt đầu 14 ngày tuổi là bị, hầu như bầy nào cũng bị hết, cho uống Ampi-coli thì giãm nhưng chậm, có con thì bị thở bằng miệng ( hầu nó ngớp ngớp)... khổ thế đấy. anh chị em nào biết mình sai sót chổ nào xin chỉ dẩn dùm. Xin chân thành cảm ơn.

em sử dụng Vaccine của NAVETCO.
lịch thì như sau:
3 tả
7 Grum
12 Đậu
21 Grum
28 Tả

Gà mình thì gà nòi lai mỹ, lai 1/4. 2/4. 3/4. rặc cũng có, nhưng có điều là hầu như 10 bầy thì dính hết 7 rồi, tuy nhiên nặng nhẹ nó khác nhau.:angry:" smilieid="20" class="inlineimg"> giống như ko đủ kháng thể vậy.
Grum thì mình nhỏ miệng 3 giọt/con.
rầu nhất là sổ mũi Trước hoặc sau Grum khi bị Grum...triệu chứng như sổ mũi, khóe mắt có vẻ như bị viêm chãy nước mắt (ít). gà bắt đầu 14 ngày tuổi là bị, hầu như bầy nào cũng bị hết, cho uống Ampi-coli thì giãm nhưng chậm, có con thì bị thở bằng miệng ( hầu nó ngớp ngớp)... khổ thế đấy. anh chị em nào biết mình sai sót chổ nào xin chỉ dẩn dùm. Xin chân thành cảm ơn.

Thế này nhé. Lịch vaccine của Anh là lịch một số trại thường sử dụng. Đôi khi thay đổi chút xíu giữa Gum và dịch tả do quan điểm và vùng dịch tể.

Anh nuôi nhiều lứa gà trong cùng một đàn đôi khi cũng là bất lợi trong việc kiểm soát bệnh Gumboro.

Về vaccine Gum thì Anh nên thay đổi vaccine của một công ty ngoại (Intervet, Thú Y Xanh, Merial...) sẽ đem lại kết quả tốt hơn. Do nếu gà Anh bị bệnh thường xuyên lúc 32 ngày tuổi có thể nhiều khả năng lúc làm 21 ngày không đạt được kết quả như ý muốn.

Vaccine ngoại nếu có sử dụng Anh chỉ nhỏ 1 giọt/lần, tuy nhiên liều khá cao (500, 1000ds) so với 100 trước đây Anh sử dụng của Navetco. Tuy vậy, vẫn đem lại hiệu quả tốt hơn.! Nếu dùng dư Anh có thể bỏ! (đừng tiếc nếu Anh muốn kiểm soát bệnh).

Nếu đàn gà Anh số lượng quá ít và nhiều lứa tuổi khác nhau thì khả năng chúng ta kiểm soát bệnh này với cách củ là khá kém.! Đó cũng là hạn chế của việc nói không với Gumboro.

Còn riêng đàn gà bị Gumboro rồi chúng ta cũng không cần làm lại vaccine.!

Riêng Anh nói về hô hấp trước và sau Gumboro thì đây cũng là yếu tố cản trở sự sinh kháng thể bảo hộ. Do đa phần bệnh hô hấp nguyên nhân chủ yếu do Mycoplasma, vi khuẩn này có khả năng tấn công và ẩn nấp vào các đại thực bào nên khi tiến hành điều trị hay bị nhiễm bệnh thì khả năng sinh kháng thể kém không riêng gì bệnh Gumboro.

Nên lần sau: Phòng hô hấp theo lịch (khác với vaccine) như sau:

1 ngày - 3 ngày: Uống kháng sinh phòng hô hấp, chọn 1 trong các thành phần sau: Tylosin, Spiramycine, Enrofloxacine, Oxytetracycline, Chlotetracyline, Doxycyline,
Norfloxacin ...

Những kháng sinh đã không điều trị được Mycoplasma có thể kể:
Penicillin, Ampicillin, Amoxicillin, Cephalexine, Kanamycin, Colistin....Gentamycine

10 ngày - 14 ngày: Phòng hô hấp lần 2.

23 ngày - 26 ngày: Phòng lần 3.

Một số ý trao đổi cùng Anh!

P/s: Kháng sinh Ampicoli (Ampiciline, Colistine) thường không nhạy cảm với vi khuẩn gây bệnh đường hô hấp.

Một số ý gởi Anh tham khảo.

Hôn nào a cho e cái lịch vacine và các loại vacine luôn nhe a Hoangtu.

Hi hi...Nhậu à nghen...^_^ Chứ em khó tính lắm đó...

Last edited:
Thế này nhé. Lịch vaccine của Anh là lịch một số trại thường sử dụng. Đôi khi thay đổi chút xíu giữa Gum và dịch tả do quan điểm và vùng dịch tể.

Anh nuôi nhiều lứa gà trong cùng một đàn đôi khi cũng là bất lợi trong việc kiểm soát bệnh Gumboro.

Về vaccine Gum thì Anh nên thay đổi vaccine của một công ty ngoại (Intervet, Thú Y Xanh, Merial...) sẽ đem lại kết quả tốt hơn. Do nếu gà Anh bị bệnh thường xuyên lúc 32 ngày tuổi có thể nhiều khả năng lúc làm 21 ngày không đạt được kết quả như ý muốn.

Vaccine ngoại nếu có sử dụng Anh chỉ nhỏ 1 giọt/lần, tuy nhiên liều khá cao (500, 1000ds) so với 100 trước đây Anh sử dụng của Navetco. Tuy vậy, vẫn đem lại hiệu quả tốt hơn.! Nếu dùng dư Anh có thể bỏ! (đừng tiếc nếu Anh muốn kiểm soát bệnh).

Nếu đàn gà Anh số lượng quá ít và nhiều lứa tuổi khác nhau thì khả năng chúng ta kiểm soát bệnh này với cách củ là khá kém.! Đó cũng là hạn chế của việc nói không với Gumboro.

Riêng Anh nói về hô hấp trước và sau Gumboro thì đây cũng là yếu tố cản trở sự sinh kháng thể bảo hộ. Do đa phần bệnh hô hấp nguyên nhân chủ yếu do Mycoplasma, vi khuẩn này có khả năng tấn công và ẩn nấp vào các đại thực bào nên khi tiến hành điều trị hay bị nhiễm bệnh thì khả năng sinh kháng thể kém không riêng gì bệnh Gumboro.

1 ngày - 3 ngày: Uống kháng sinh phòng hô hấp, chọn 1 trong các thành phần sau: Tylosin, Spiramycine, Enrofloxacine, Oxytetracycline, Chlotetracyline, Doxycyline,
Norfloxacin ...

Penicillin, Ampicillin, Amoxicillin, Cephalexine, Kanamycin, Colistin....Gentamycine

P/s: Kháng sinh Ampicoli (Ampiciline, Colistine) thường không nhạy cảm với vi khuẩn gây bệnh đường hô hấp.

Cảm ơn Anh rất nhiều... chắc là như a nói rồi, nghi cái lần 21 ngày lắm, thấy nó có vẻ ko ổn.
A cho tôi hỏi cái nữa, đó là khi Grum phát lên, mình trị rồi...hao hụt ko đáng kể, rồi sau đó mấy ngày mình mới dùng Kháng Sinh điều trị phụ nhiễm?
với lại ai có thông tin về giá của vaccine Grum ngoại thì cho mình xin với, chứ Navetco mình thấy ko ổn rồi !

--------

a cho tôi hỏi thêm là Grum mình làm 2 lần là đủ rồi hả anh? (gà nuôi 12tháng)
Và cái nữa bây giờ mình làm vaccine cho gà bố mẹ được ko?

Cảm ơn Anh rất nhiều... chắc là như a nói rồi, nghi cái lần 21 ngày lắm, thấy nó có vẻ ko ổn.
A cho tôi hỏi cái nữa, đó là khi Grum phát lên, mình trị rồi...hao hụt ko đáng kể, rồi sau đó mấy ngày mình mới dùng Kháng Sinh điều trị phụ nhiễm?
với lại ai có thông tin về giá của vaccine Grum ngoại thì cho mình xin với, chứ Navetco mình thấy ko ổn rồi !
--------

a cho tôi hỏi thêm là Grum mình làm 2 lần là đủ rồi hả anh? (gà nuôi 12tháng)
Và cái nữa bây giờ mình làm vaccine cho gà bố mẹ được ko?

Thời gian phụ thuộc vào tình trạng đàn gà (có nghĩa đàn gà ăn uống tốt trở lại,...), thông thường người ta điều trị Gumboro trong khoảng 3 ngày đầu sẽ giảm. Kế tiếp sẽ dùng kháng sinh để phòng kế phát.
Giá bán vaccine Gumboro của một số công ty ngoại trong khoảng 210.000 đ/lọ - 250.000 đ/lọ (loại 1000 liều). Loai này độc lực trung bình +.

Bình thường thì bệnh Gumboro qua hơn 45 ngày là tỷ lệ ít lại.

Anh có thể tiêm vaccine cho đàn gà đẻ (loại này thường 3-4 bệnh), tuy nhiên do giá cả mắc và liều dùng cao nên không hiệu quả kinh tế. Trên đàn gà giống nên tiêm tốt các loại vaccine dịch tả, cúm gia cầm, ....nếu nuôi số lượng ít. Phòng kháng sinh định kỳ trên đàn gà cho trứng để phòng các bệnh thương hàn và tụ huyết trùng.

Thân ái.

cảm ơn a hoangtu rất nhiều, a làm tôi đc khơi sáng nhửng vấn đề bấy lâu nay tôi còn mò mẫm chưa có đường ra.^_^
Chúc a thật nhiều hạnh phúc trong cuộc sống.
có khó khăn gì tôi lại nhờ a nửa nhé.:5^:

Norfloxacin ...

hom nào qua nhà e nhậu nhe.hiiii

--------

Mấy anh chị giúp e với.
e đang có 1 con gà mái đẻ mấy lứa rồi, bây giờ đang chuẩn bị đẻ nữa, e mới bắt xem thấy hậu môn của nó bị lỡ loét và sưng đỏ lên rồi, e mới bôi thuốc sát trùng vào đó rồi. Mấy anh chị hướng dẫn e chữa bệnh cho con gà với,thanks ACE.!

Back