Topic Hỏi Gì, Đáp Nấy, Trao Đổi Nhanh, Dễ Hiểu.......

• Thread starter LyHien
  • Ngày gửi

Mạo muội xin lập topic này để xử lý nóng các tình huống gà bị bệnh hay vấn đề gì liên quan đến gà cần sự giúp đở gấp.!!

Vậy anh chị em nào có vấn đề nóng nào cứ vào đây nhé, các bác sỉ thú y và nhà nông của chúng ta giúp đở anh em nhé.

GHI CHÚ: GỞI CÂU HỎI Ở PHẦN TRẢ LỜI CHỦ ĐỀ HAY TRẢ LỜI NHANH....SẼ ĐƯỢC CHỦ THỚT CẬP NHẬT ĐỂ MỌI NGƯỜI CÙNG TRAO ĐỔI NHÉ.\

CÂU HỎI NÊN VÀO TRỌNG TÂM, CHÚ Ý VÀI ĐIỂM:

- Gà bao nhiêu ngày tuổi?

- Triệu chứng bên ngoài (màu phân, sưng khớp, khò khè...).

- Lịch vaccine có hay không? Nếu có thì như thế nào?

- Đã điều trị những gì? Hiệu quả ra sao?

- Tỷ lệ chết hay bệnh/tổng đàn...?

Chú ý: Bạn cũng chẳng cần phải trả lời hết câu hỏi trên, trả lời trong khả năng là được.

Em nghĩ những thông tin trên không quá khó!!! Để mọi người khỏi phải hỏi vì thông tin này cần cho chẩn đoán...sẽ nhanh và hiệu quả hơn...!!

Đọc trước:
1. Phương pháp sử dụng vaccine:
http://agriviet.com/home/threads/80373-Phuong-phap-su-dung-vaccine-Lich-vaccine-cho-ga#axzz21oklnUcI

Last edited by a moderator:
Các bác cho em hoi lieu em tron cam ngô voi cám cnghiep vao nuoc cho no min ra lieu co hieu qua khongNe các bac cho e hoi mot ngay e chan 3 lan cho ga an lan 1 luc 8h lan 2luc 4h lan 3la 11h lieu co hieu qua khong neu khog cac bac cho e biu chan luc nao la hop ly

Chào các bác,tình hình là em có nuôi ít gà H mông,nhưng có một con gà mái đã đẻ xong 5 ngày nay rồi mà không chịu ấp, dù em đã làm lót ổ đoàng hoàng nhưng nó vẫn ngó lơ không vào.
Vậy không biết nguyên nhân bị gì các bác? mong các bác tư vấn giúp để em có được đàn gà con,xin cảm ơn các bác nhiều.
Mua thêm vài con gà tây về để ấp trứng gà h'' mông .. gà h''mông không ( ít ) biết ấp trứng , có lẽ là do bản tính của nó

Ga cua e nuoi cunng ngan (vi e ko bit nen nuoi chung . Nay e da tach rieng . Ga cua e bi di ia phan vang. Xung khop .. phu chan . Chan noi ban do nhu vet bot . Gat gu bo an roi cheet dan . Ngan ko dung vungg .. dat thang bi lat ngua. . Ngheo dau. Ngheo co roi chet .. e phai lam sao .

Cho giúp cho giup voi.... Gà của e hum nay tu nhien liet mat 2 con ko di dk hoi moi nguoi cho e bit nguyen do va cach khak phuc ak giup do nha mnMọi người đâu rui chợ giúp t dk không gà của t có vấn đề rui.... Tự nhiên hôm qua gà e không biết tẠi xao mà con nào củng ổ rũ ngục đầu không chịu an..... điều thì toàn nuoc con nao cũng nhu con nao moi nguoi cho em hoi cach khak phuc ntn co phai bi benh cau trung không

cho uống paracetamon+điện giải
chích ngay kháng thể 3 ngày .2 ngày liên tục sau đó nghĩ 1 ngay và chich` lai lần 3

Gà của t an binh thuong khong co gi khac biet nhung lai di k dc mong duoc moi nguoi giup do voiGà của e nuôi được khoảng 1 tháng rùi, sáng nay thức dậy thì thấy 1 con không đi được nữa, cho ăn thì gà vẫn ăn bình thường, quan sát thì thấy có vết bầm tím ở kẻ móng chân, bị có 1 chân còn chân kia thì bình thường mong được giúp đỡ!!!!

mình có 2 con gà lấy từ cuba về 1con 12kg,giờ nó đẻ được 20trứng,ấp đc 3bé.bán bao nhiêu phù hợp đc nhi

Các bác cho em hỏi 4 vấn đề sau đây nhé:
1-

Với lỗ rốn gà mới nở khoảng 2h như vầy thì có coi như bị hở rốn không các bác? Gà ấp chứ không phải máy.
2- Em thấy ở bên trong vùng bụng bên dưới rốn của 1 số gà con 2 và 4 tuần tuổi có 1 cục u cứng màu đen + màu hơi đỏ (nhìn qua vùng da mỏng bụng gà) kích thước 1.5-2 x 1cm. Em không biết đó là gì và có ảnh hưởng gì không?
3- Gà con đi ỉa nhiều dịch loãng, chưa cho Vacine gì cả.
4- Gà diều căng, cầm dốc ngược + bóp nó chảy ra nhiều nước nhớt trong, không thấy mùi. Cho em hỏi nó bị gì và xử lý như thế nào các bác ơi.
Cảm ơn các bác.
Thân chào.

cho e hoi.ga nha e da chich vacxin day du.nhung may ngay nay ga chet gan nhu la 90%.ga co bieu hien u ru toi lai la chet.dau ga tim tai.e nghi la bi tu huyet trung.nhung e da chich tu huyet trung roi ma.e nuoi tha
vuon.anh chi e chu bac,ai biet nguyen nhan tai sao.giai thich gium em voi.e kg biet tai sao lai nhu vay.e dau long lam.

Cho em hỏi e ấp trứng ga được 6 ngày tối qua do sơ y để mất điện 9h liệu phôi đã bị chết chưa còn ấp được ko hay phải bỏ ak

Cho em hỏi em ấp trứng gà được 6 hôm do sơ ý để mất điện 9h liệu phôi chết chưa còn ấp được hay phải bỏ ak

cac bac oi cuu em voi
. ga cua em no cu ru het roi. no di phan trang toan la nuoc, co ai co cach gi khong giup em voi

cho e hoi.ga nha e da chich vacxin day du.nhung may ngay nay ga chet gan nhu la 90%.ga co bieu hien u ru toi lai la chet.dau ga tim tai.e nghi la bi tu huyet trung.nhung e da chich tu huyet trung roi ma.e nuoi tha
vuon.anh chi e chu bac,ai biet nguyen nhan tai sao.giai thich gium em voi.e kg biet tai sao lai nhu vay.e dau long lam.
chet nhieu vay chi la new hoac cum thoi, minh nghi la new do ban

Mọi người cho mình hỏi là hôm vừa rồi có giết thử 1 con gà để ăn. Tuy nhiên khi giết thì thấy mỡ nó nhiều quá. Vậy khẩu phần ăn cần thay đổi gì để cho giảm bớt mỡ vậy? Mình cho ăn cám và lúa nấu thôi mà sao mỡ nhiều thế không biết?

bạn cho ăn cám gạo trộn với bả đậu nành tươi
gà sẻ giãm bớt mở và đặc biệt là thịt nó rất thơm ngon

Hiện tại mình đang ấp trứng nhưng nó hơi kỳ kỳ thế này. Mình không phát hiện ra trứng bị vữa do đang bận đi chơi. 3 ngày sau mình mới lấy ra do người em mình không biết. Vì vậy mình muốn hỏi là những trứng còn lại có bị ảnh hưởng gì không?

Lúc phát hiện thì mình lấy toàn bộ trứng ra và ngửi thử từng trứng xem thủ phạm là ai. Sau đó mình tiến hành xông thuốc sát trùng trong máy ấp, những trứng nào ở gần những trứng vữa đó thì mình tiến hành cho lau chùi sạch bằng Alcohol 45%. Như vậy thì không biết có được chưa? Hay mình cần phải làm gì? Lúc mình soi lại những trứng còn lại thì do ấp đa kỳ nên có những trứng phôi vẫn đập và phát triển bình thường. Còn mấy trứng vào sau thì không biết sao. Ai biết thì cho mình xin tí ý kiến.

Cảm ơn.

các ACE làm ơn giúp dùm ??? 100con gà thịt thả vườn :20 ngày tuổi có 1 con cúm 2 chân đi thấy nó yếu ,cơ thể hơi nóng ,ăn uống bình thường ,tới 40 ngày bị 1 con nữa ,lần này nhanh hơn và nặng hơn (đi lại khó khăn hơn).Tất cả ăn uống bình thường
vậy mọi người cho hỏi gà bi bịnh gì cách chữa trị !!!Chào mọi người !
Nhờ ACE tư vấn giải pháp xử lý gấp àh !!!
mình hiện nuôi 100 con gà thịt thả vườn lúc 2o ngày tuổi có 1 con đang ăn quỵ xuống đi ko được ,cách ly riêng vẫn ăn uống bình thường , đến 45 ngày có 1 con khác bị như vậy nữa lần này nằm luôn ko vận động nữa ,hôm sau thêm 1 con nữa, hôm nay thêm 1 con nữa .
Triệu chứng: vẫn ăn uống bình thường(dùng thức công nghiệp, ăn phân cử ngày 4 cử) ,lật cánh lên thấy các mạch máu đỏ ,thịt thì ửng đỏ và hơi nóng ,đi lại khó khăn .ở khớp gối hơi đỏ ở chỉ máu ,chế độ tiêm phòng đầy đủ theo lịch trong quá trình nuôi có cho uống thuốt úm cho gà ,vitamin C, men ngọt hổ trợ tiêu hóa
xin cám ơn mong được cứu giúp áh !!!

Nhờ các bác giúp đỡ em với!
Gà nhà em bắt 50 con hôm 01/11/2014 ( gà mới nở ). cách đây 2 hôm (6/11/2014) thì thấy triệu trứng gà rụt cổ, xã cánh, quan sát phân thì k bị đi ngoài. đến nay bị chết 10 con. em ra hiệu thuốc hỏi thì họ bán teta về cho uống cũng thấy đỡ.em úm vào lồng ấm, k bị gió lùa. các bác chỉ giáo xem gà nhà em bị bệnh gì, và điều trị ra sao. em cảm ơn ạ!

Back