Topic Hỏi Gì, Đáp Nấy, Trao Đổi Nhanh, Dễ Hiểu.......

• Thread starter LyHien
  • Ngày gửi

Mạo muội xin lập topic này để xử lý nóng các tình huống gà bị bệnh hay vấn đề gì liên quan đến gà cần sự giúp đở gấp.!!

Vậy anh chị em nào có vấn đề nóng nào cứ vào đây nhé, các bác sỉ thú y và nhà nông của chúng ta giúp đở anh em nhé.

GHI CHÚ: GỞI CÂU HỎI Ở PHẦN TRẢ LỜI CHỦ ĐỀ HAY TRẢ LỜI NHANH....SẼ ĐƯỢC CHỦ THỚT CẬP NHẬT ĐỂ MỌI NGƯỜI CÙNG TRAO ĐỔI NHÉ.\

CÂU HỎI NÊN VÀO TRỌNG TÂM, CHÚ Ý VÀI ĐIỂM:

- Gà bao nhiêu ngày tuổi?

- Triệu chứng bên ngoài (màu phân, sưng khớp, khò khè...).

- Lịch vaccine có hay không? Nếu có thì như thế nào?

- Đã điều trị những gì? Hiệu quả ra sao?

- Tỷ lệ chết hay bệnh/tổng đàn...?

Chú ý: Bạn cũng chẳng cần phải trả lời hết câu hỏi trên, trả lời trong khả năng là được.

Em nghĩ những thông tin trên không quá khó!!! Để mọi người khỏi phải hỏi vì thông tin này cần cho chẩn đoán...sẽ nhanh và hiệu quả hơn...!!

Đọc trước:
1. Phương pháp sử dụng vaccine:
http://agriviet.com/home/threads/80373-Phuong-phap-su-dung-vaccine-Lich-vaccine-cho-ga#axzz21oklnUcI

Last edited by a moderator:
Chào bạn!
Mình đồng ý với bạn Thai_YenBinh_YenBai, gà của bạn nghi là không phải bệnh Gumboro đâu, vì Gum khi đã bị thì bị rất nhanh và nhiều chứ không phải 2-3 con, chắc chỉ do mổ cắn thông thường thôi. Mà hình như hôm trước bạn cũng đã hỏi về hiện tượng này phải ko? Bạn nên tìm câu trả lời của lần trước nhé.
Đôí với liều dùng của khoáng thì bạn không nhất thiết phải trộn tăng liều, NSX họ khuyến cáo rồi, có tăng liều cũng không hấp thu hết đâu, lại ra phân thôi.
Bạn trộn khoáng thường xuyên nhưng vẫn bị mổ cắn nhau đó là chuyện bình thường, vì nguyên nhân gây cắn mổ nhau có rất nhiều, không hẳn do thiếu khoáng. Hơn nữa khoáng bạn trộn có thể chỉ là khoáng đa lượng (Ca, P) trong khi phải bổ sung cả khoáng vi lượng (Fe, Zn, Cu, Co, I,....) và vitamin.
Chúc bạn thành công!
cảm ơn anh nhiều nha.chắc em nghĩ em thiếu khoáng nên mới bị như vậy.mai em sẽ xem xét lại tình hình.còn mấy vết mỗ chảy máu em đã lấy teraxilin rắc vào không biết mai tình hình như thế nào.Mà tình hình gà em là 4 con bị mỗ đều là mỗ ở hậu môn đến chảy máu lồi thịt luôn,2 con thì vẫn nhanh nhạy bình thường còn 2 con thì rù rù xủ cánh ít vận động.em đã tách riêng rồi cho uống vitamin C+ đường gluco.Mai em sẽ xem lại mấy con bị bệnh như thế nào.em rất cảm ơn vì các bác đã tư vấn giúp em.:9^::6^:

cảm ơn anh nhiều nha.chắc em nghĩ em thiếu khoáng nên mới bị như vậy.mai em sẽ xem xét lại tình hình.còn mấy vết mỗ chảy máu em đã lấy teraxilin rắc vào không biết mai tình hình như thế nào.Mà tình hình gà em là 4 con bị mỗ đều là mỗ ở hậu môn đến chảy máu lồi thịt luôn,2 con thì vẫn nhanh nhạy bình thường còn 2 con thì rù rù xủ cánh ít vận động.em đã tách riêng rồi cho uống vitamin C+ đường gluco.Mai em sẽ xem lại mấy con bị bệnh như thế nào.em rất cảm ơn vì các bác đã tư vấn giúp em.:9^::6^:

Cái lý của trungthanh1986 không phải là không có cơ sở.
Nhưng nhớ thêm: Gumboro nhất thiết phân tiêu chảy nhiều nước....do thận sưng...Triệu chứng tiêu chảy này có trước khi đến tỷ lệ chết nhiều khoảng 2 ngày.
Nên xem lại: Đạm --> trộn thêm một tỷ lệ chất bổ sung vào thức ăn, Khoáng, Stress....--> stress diện tích do có thể thả ra quá rộng....--> nên xem lại trungthanh nghen!

Bọn tàu này nó ko nhuộm gà bạn ạ,mình nghe nói nó dùng chất hoá học gì đó tiêm vào phôi gà khi nở ra gà màu gì là tuỳ thuốc tiêm vào phôi đấy ,đúng là nó lắm trò thiệt ,những con gà như vậy bán ra thị trường cho trẻ em chơi chơi chưa chán là gà đã lên đường rồi.
Việt nam mình cũng có gà này rồi mà. Hôm thành lập nhà máy ấp trứng của c.ty Japfa tại tỉnh Thái Bình, mỗi người đi tham dự đều nhận được 01 đôi gà có 2 màu khác nhau, thực chất là gà nhuộm màu, khi cầm vào có con bẩn cả tay nhưng nhìn rất đẹp, khách đi tham dự về còn mua "lồng chim" để "nuôi" gà kia mà, nhưng sau này lớn lên thì thành gà trắng hết.

cách ấp trứng

Cho mình hỏi hiện nay mình đang nuôi được khoảng 50 con gà ĐÔNG TẢO,mình có mua máy ấp trứng về ấp nhưng thấy nở khoảng 70%.còn khi cho gà ấp tự nhiên thì tỉ lệ thành công đạt trên 90%.xin mấy anh Chị chỉ cách dùm .
Cám ơn.

nuôi gà ở miền bắc mùa đông hay mùa hè mùa nào gặp rủi ro nhiều hơn hả các bác.nhiệt độ ngoài trời dưới 15 độ có sợ gà chết ko ạ.mùa hè nóng trên 40 độ cũng có sợ gà chết ko ạ thanks

nuôi gà ở miền bắc mùa đông hay mùa hè mùa nào gặp rủi ro nhiều hơn hả các bác.nhiệt độ ngoài trời dưới 15 độ có sợ gà chết ko ạ.mùa hè nóng trên 40 độ cũng có sợ gà chết ko ạ thanks

Thực ra nuôi gà vào mùa đông có nhiều thuận lợi, bởi vì mùa đông lượng mưa thấp-->độ ẩm trong không khí thấp-->mầm bệnh ít phát triển! Vấn đề quan trọng trong mùa đông là vấn đề cung cấp đủ nhiệt cho gà nuôi úm, còn gà lớn rồi thì rét ok, lưu ý tránh gió lùa. Đặc điểm của gà là chịu rét tốt, chịu nóng kém.

Cái gì cũng có cái khó của nó, nếu để ý một chút bạn sẽ thấy các công ty nước ngoài đầu tư nuôi gà chủ yếu là ở miền nam, ở ngoài bắc rất ít. Mình thì có quan điểm khác Thai_YenBinh_YenBai, nuôi gà mùa hè vẫn có điềm thuận lợi hơn, chúng ta chống nóng dễ dàng hơn chống rét, mà rét miền Bắc mấy năm nay thật kinh khủng, nuôi gà toàn bị báng nước thôi.

thanks hai bác.
Thực ra nuôi gà vào mùa đông có nhiều thuận lợi, bởi vì mùa đông lượng mưa thấp-->độ ẩm trong không khí thấp-->mầm bệnh ít phát triển! Vấn đề quan trọng trong mùa đông là vấn đề cung cấp đủ nhiệt cho gà nuôi úm, còn gà lớn rồi thì rét ok, lưu ý tránh gió lùa. Đặc điểm của gà là chịu rét tốt, chịu nóng kém.

Cái gì cũng có cái khó của nó, nếu để ý một chút bạn sẽ thấy các công ty nước ngoài đầu tư nuôi gà chủ yếu là ở miền nam, ở ngoài bắc rất ít. Mình thì có quan điểm khác Thai_YenBinh_YenBai, nuôi gà mùa hè vẫn có điềm thuận lợi hơn, chúng ta chống nóng dễ dàng hơn chống rét, mà rét miền Bắc mấy năm nay thật kinh khủng, nuôi gà toàn bị báng nước thôi.

Theo tôi thấy máy ấp trứng chỉ đạt tối đa khoảng 90%.Bác có nhiều gà ĐT mà có bán kg?

pro nào tính đc lượng điện tiêu thụ 1 ngày của máy ấp 100 trứng tốn bao nhiêu tiền ko ạ thanks.bác nào biết gần hà nội nơi nào bán trứng gà ta có phôi cho e sin địa chỉ nhé thanks

thức ăn dành cho thỏ

tôi nghe nói có thể dùng lá cacao làm thức ăn cho thỏ,điều này ko biết có đúng ko.xin mọi người cho biết thực hư thế nào vậy?thanks

pro nào tính đc lượng điện tiêu thụ 1 ngày của máy ấp 100 trứng tốn bao nhiêu tiền ko ạ thanks.bác nào biết gần hà nội nơi nào bán trứng gà ta có phôi cho e sin địa chỉ nhé thanks
ko pro nào giải đáp đc câu này sao?

Thường thì máy ấp 100 trứng sử dụng 1 bóng đèn 100w .như vậy 1 ngày là 24h
24*100=2400w
Nhưng bóng lúc mở lúc tắt tui trừ hao bóng chạy 1 nữa công suất thôi
2400:2=1200w=1kg2/ 24 giờ
ko biết tính như vậy có ổn ko nhờ cao thủ chỉ giáo thêm.

Thường thì máy ấp 100 trứng sử dụng 1 bóng đèn 100w .như vậy 1 ngày là 24h
24*100=2400w
Nhưng bóng lúc mở lúc tắt tui trừ hao bóng chạy 1 nữa công suất thôi
2400:2=1200w=1kg2/ 24 giờ
ko biết tính như vậy có ổn ko nhờ cao thủ chỉ giáo thêm.
tính ra là tầm bao nhiêu tiền lyhien ơi?
hihi mình hỏi ntn có ông anh bảo có nơi ấp chui vì ko mất tiền điện :bang:

anh em giúp đỡ với.đàn gà em khoảng 40 gà (gà đá) 1tháng 20 ngày tuổi<BR>có con thở khò khè và ho về đêm<BR> lâu lâu có con sổ mũi<BR>vừa đi 2 em đưa cổ cao lên rồi thở<BR>đã sử dụng tylosin của bio&nbsp;&nbsp; đã khỏi nay tái lại dùng thuốc này ko thấy hiệu quả nữa<BR>hôm nay mới mua spiracol của bio ko biết xao nữa đây<BR>anh em có thuốc nào tư vấn dùm.thân

tính ra là tầm bao nhiêu tiền lyhien ơi?
hihi mình hỏi ntn có ông anh bảo có nơi ấp chui vì ko mất tiền điện :bang:
Bó tay với bạn luôn 1kg2/24h mà bạn ko tính ra dc bao nhiêu tiền điện thì mình chiu:bash:
Còn sử dụng điện mà ko tốn điện thì mình chỉ cho
Dùng 1 sợi dây nóng thôi,còn dây mass lấy dưới đất lên
Mà quên lở mấy ảnh có hỏi thì đừng nói mình chỉ nhé..:8^:

Back