Tốt nghiệp đại học, về quê nuôi bò

• Thread starter lekhachoa
  • Ngày gửi
Tốt nghiệp đại học, đang có việc làm ổn định ở các thành phố lớn nhưng bốn chàng trai quê ở Thái Bình đã quyết định về quê lập trang trại nuôi bò bên một triền đê...

Ở xã Hiệp Hòa, huyện Vũ Thư (Thái Bình) không ai không biết trang trại của bốn chàng trai trẻ. Đường đê lấn bấn những hố nước sau một cơn mưa nặng hạt, cả xe và người chao liệng mấy chục phút mới đến được cổng trại. Trại bò hiện ra giữa màu xanh của cánh đồng ngô vừa trổ cờ.

Trại bò… bốn chàng trai

Bạn Vũ Mạnh Tường, một trong những chủ nhân của trại bò, đón tôi ngoài cổng với trang phục của một người nông dân thực thụ. Phía trong, Đỗ Quốc Huy và Đặng Xuân Phi đang lúi cúi chăm bẵm đàn bò đến giờ đói ăn.

“Giang sơn của bọn tớ đấy, chừng 2,5 ha” - Tường giới thiệu. Trong đó, đáng kể nhất là chuồng bò, có lúc nuôi được cả trăm con, tiếp đến là căn nhà ngói làm nơi sinh hoạt cho bốn người, còn lại là bạt ngàn cây cỏ. Chỉ hai người bạn ngồi cạnh, Tường giới thiệu: “Đây là Phi, cựu sinh viên ĐH GTVT, đây là Huy đã lấy bằng ĐH Công nghiệp. Tôi là dân Bách khoa, ngoài ra còn một ông ĐH Xây dựng đang đi kết nối với mấy đối tác mới”.

Trại bò của bốn cử nhân, kỹ sư chính thức đi vào hoạt động năm 2012 nhưng trước đó mấy năm ý tưởng về sự ra đời của mô hình này đã sục sôi trong đầu mỗi người.

Lúc đó, Tường làm cho một công ty chuyên về máy văn phòng ở TP.HCM với mức lương 7-8 triệu đồng/tháng, Huy là nhân viên showroom ô tô ở Hà Nội, Tín làm xây dựng, còn Phi cũng đang có công việc ổn định đúng chuyên ngành ở Lào Cai… Trong lần về nghỉ tết, bốn cái đầu cùng chụm lại, tất cả cùng một ý nghĩ: Phải làm gì đó đột phá cho bản thân! “Lúc đó ý tưởng cũng chưa rõ là gì nhưng đại loại là tập trung được anh em, có hiệu quả kinh tế, ít rủi ro…” - Tường nói.

Hết tết, trở về công việc riêng, ai cũng lặng lẽ tìm kiếm thông tin, tham khảo các mô hình phù hợp với ý tưởng của cả nhóm. Họ có nghĩ đến chuyện mở xưởng dệt và vài dự án khác nhưng tính toán lợi hại các kiểu, nhóm đã thống nhất nuôi bò vì ít rủi ro, thu hồi vốn nhanh, chi phí thức ăn không nhiều.

Công đoạn thứ hai là lựa chọn mô hình. Ở TP.HCM, hễ rảnh là Tường đến các trại bò ở gần đó để tham khảo, tối thì lên mạng tìm kiếm thông tin. Trong khi đó ở Hà Nội, Tín cũng lang thang ở các trang trại bò từ Ba Vì đến Mộc Châu, ngược xuôi tìm vị trí lập nghiệp.

“Chuyện tìm mặt bằng cũng căng thẳng lắm, chúng tôi lên cả những vùng xa ở khu vực miền núi phía Bắc, rồi lại ngược xuôi ở khắp các vùng ven Hà Nội…” - Tường kể. Để có được gần 2,5 ha đất này, cả nhóm đã phải thuê gom lại đất bãi bồi ven đê của khoảng 200 hộ dân mới được địa phương phân bổ. Có mặt bằng, số tiền kiếm được từ những năm tháng vật lộn ở phố thị được tất cả dốc sạch vào xây dựng trang trại.

Bàn tay của những chàng trai vốn đã quen với bàn phím và bút giấy bắt đầu phải chạm vào những công cụ lao động của người nông dân. Bên bờ đê lộng gió, giữa bạt ngàn cỏ cây và cách xa khu dân cư, những viên gạch đầu tiên của trại bò vẫn được người dân quen gọi vui là “Trại bò bốn chàng trai” đã bắt đầu thành hình.

Vũ Mạnh Tường với công việc hằng ngày của mình. Ảnh: V.THỊNH

Đàn bò Úc của các chàng kỹ sư, cử nhân. Ảnh: V.THỊNH

Giá của sự vất vả

Câu hỏi đặt ra trang trại của những người có bằng đại học thì khác gì với trang trại của những nông dân khác? Đáp lại, các chàng trai quả quyết: “Cứ đi rồi biết!”.

Liên tiếp chỉ tay vào những máy móc nằm la liệt xung quanh như máy cuốn rơm, máy làm đất, phay cỏ… Tường giải thích: “Chúng tôi đã bàn bạc, lên kế hoạch với nhau rất kỹ từ mô hình đến hệ thống chuồng trại… Hiện nay, không chỉ ở Thái Bình mà cả khu vực miền Bắc, hiếm có mô hình nuôi bò nào hoàn thiện như ở đây, nhiều nơi đã về đây tham quan. Đó chính là sự khác biệt”.

Đến giờ cho bò ăn, Phi mặc lên người bộ đồ xanh quen thuộc của dân lao động, thoăn thoắt dọn đổ những cùi cỏ còn dư lại của ngày hôm trước, thay cỏ mới vào. Họ thạo việc cứ như một cỗ máy đã được lập trình, có lúc như quên luôn sự có mặt của khách lạ.

Hết buổi làm cũng là lúc trời nhập nhoạng tối, cánh đồng sau cơn mưa ồn ào tiếng ếch nhái. “Những ngày bỏ phố mới về đây, tôi nghĩ mình không trụ được, thế mà giờ cũng quen” - Huy nói. Ngồi cạnh, Phi cũng chêm vào: “Buồn nhất là buổi tối, chỉ nghe gió thổi với côn trùng kêu, ở đồng bằng mà cứ như mình ở miền núi cao xa lắm vì ngoài trẻ chăn trâu ra thì cũng ít khi gặp người làng”.

Bốn chàng trai tuổi đời chưa đến 30, trong một căn nhà đơn lẻ giữa bạt ngàn cây cỏ, thoảng lắm có việc gì mới theo triền đê ra trung tâm, thụ hưởng không khí của chốn đông người. Tường chùng giọng: “Nhiều lúc cũng nhớ cảnh phố phường ngày xưa, thời ấy công việc chỉ ngồi phòng lạnh, nhàn hạ, đến tháng lãnh lương… giờ thì chân lấm tay bùn… nhưng cuộc sống cái gì cũng có cái giá của nó cả”.

Phi kể thêm lúc bấy giờ để thuyết phục được cha mẹ về quyết định ngược đời của mình quả là không dễ. “Bố mẹ nào chẳng muốn con cái học hành rồi đi làm ở nơi này nơi nọ chứ ai lại muốn mình cầm bằng cấp xong về quê lao động như nông dân. Nhưng mình lớn rồi, mình chịu trách nhiệm với quyết định của bản thân” - Phi nói.

Quyết định của Huy cũng gặp sự phản ứng của người thân. “Không phải là bất ngờ mà sốc ấy chứ, tự nhiên lại bỏ phố về nơi heo hút này lầm lụi với mấy con bò” - Huy vừa nói vừa cười hiền.

Sống cô lập với thế giới bên ngoài, công việc hằng ngày của họ là thay nhau vệ sinh chuồng trại, kiểm tra sức khỏe đàn bò, cắt bằng tay khoảng 1,5 tấn cỏ…

Hiện tại trang trại đang nuôi giống bò Brahman và Broumaster thuần chủng Úc để cung cấp cho thị trường. Tường tiết lộ lứa đầu tiên trại xuất 20 con, trung bình mỗi con trị giá 40 triệu đồng, thu về 800 triệu đồng.

Đêm, đứng trên đê nhìn xuống, căn nhà của bốn chàng trai đã bắt đầu sáng đèn. Ánh sáng duy nhất giữa cánh đồng rộng ngút tầm mắt, cách đó mấy kilomet làng xóm cũng đã lên đèn, rực rỡ, đông vui…!
Cùng Nhau Vì Một Nền Nông Nghiệp Bạn Nhé.!

VIẾT THỊNH

tiếc là mình ở miền bắc . mình học kế toán . bạn bè đều thích làm nhà nước hoặc các kcn vì thu nhập từ 5 đến 7tr . họ k thíchddawtj cược vào nông nghiệp. nói thật là tớ vẫn tin là làm nông nghiệp có thể giầu được. mà là giầu bền vững . chỉ tiếc là không có người chung trí hướng . mà nói thật là 1 mình làm thì không có khả năng tài chính . cũng k đủ sức lực để làm
tiếc là mình ở miền bắc . mình học kế toán . bạn bè đều thích làm nhà nước hoặc các kcn vì thu nhập từ 5 đến 7tr . họ k thíchddawtj cược vào nông nghiệp. nói thật là tớ vẫn tin là làm nông nghiệp có thể giầu được. mà là giầu bền vững . chỉ tiếc là không có người chung trí hướng . mà nói thật là 1 mình làm thì không có khả năng tài chính . cũng k đủ sức lực để làm
Bác nói đúng suy nghĩ của e.đa số thành niên hiện nay thích ra ngoài lam̀ công ty.nhưng e lại có suy nghĩ ngược lại muốn chăn nuôi.e ở bắc giang.đang xem mo hinh de theo

mình thấy mô hình của ban hòa rất hay,vừa tận dụng được nguồn cỏ tự nhiên,vừa tiết kiệm chi phí,nhưng cho mình hỏi bạn nuôi thả như vậy thì có tận dụng được phân bò để làm j hay k? nuôi trong rừng cao su thường muỗi rất nhiều nên bò bị hút máu nhiều có ảnh hưởng j tới việc phát triển của nó k,bạn làm j để đối phó với muỗi???

Chào bạn, mình cũng ở miền bắc, mình ở Nam Định. Nếu bạn có hứng thú thì PM nhé, anh em cùng bàn bạc, thảo luận. Mình tên Thuận 0977701410

Khi nào sắp làm thì nên nghiên cứu còn chưa bắt đầu thì đưa ra nhiều quá về vật nuôi và tổng quan khó hoạch định.
Ví dụ: nuôi bò thì có trồng cỏ hoặc thuê ruộng.. bò ăn có phân bò. Lấy phân bò tận dụng nuôi trùn quế. Lấy trùn quế nuôi gà. Nếu đất rộng thì làm cái ao nuôi thêm cá....! Một mô hình như vậy diện tích phải tính bằng hecta? Nếu đất nhỏ thì chỉ nuôi đc Bò còn mấy con khác thì khó kết hợp. Bạn xem đất diện tích của bạn như thế nào?
mô hình hiện tại của mình

Mình quan tâm tới loại bò Úc, nếu bạn biết giá bò giống thì chia sẻ với mình đi, minh đang nuôi bò cỏ nhưng sẽ nuôi bò Úc trong thời gian tới
Nên nuôi bò Úc lai trước khi nuôi bò Úc nhập khẩu
Bác chăn nuôi theo kiểu này, Bầu Đức cũng không làm lại bác đâu vì bác “trưng dụng các hoàn cảnh của tự nhiên chung quanh ”...

Còn Bầu Đức thì phải thuê mướn đất...để trồng cỏ

Cái lời của Bầu Đức sẽ rất ít trên 1 con bò... do đó Bầu Đức phải nuôi thật nhiều
nhưng cái lời của bác sẽ trên 1 con bò nhiều hơn...do đó bác chỉ cần nuôi ít...cũng giàu to
Bác nói cái này mới nghe có vẻ hợp lý nhưng tính kỹ thì không hẳn thế đâu.
Thứ nhất: Nuôi công nghiệp chi phí trên một con có thể cao hơn chăn thả ví dụ 600 ngàn/ tháng nhưng tốc độ lớn lại vượt khoảng 10 kg/tháng. Vậy nuôi chi phí nhiều hơn nhưng lại lợi nhuận cao hơn.
Thứ 2: Nuôi chăn thả có thể ko mất tiền mua cỏ nhưng lại cũng mất công và cám cho ăn thêm, nuôi công nghiệp có thể tận dụng những phụ phẩm rẻ khác như rơm, thân cây bắp, bã mía, bã sắn mì... như vậy thức ăn thô,tinh cũng không cao hơn cỏ, cám nhiều.
Thứ 3: Chăn thả kiểu tận dụng nên nuôi các loại độ tuổi khác nhau và giống cũng không đồng nhất, nhiều khi phải mất tiền không để duy trì nền con nái. Nuôi công nghiệp thường chọn giai đoạn ngắn nuôi vỗ béo con giống từ 6,12,15 tháng nuôi đến khoảng 18 tháng nên đẩy nhanh được vòng quay vốn.
Còn nhiều vấn đề nữa do đó không nên vội khẳng định cái nào hieruj quả hơn vì nghĩ đơn thuần như thế thì Úc họ dùng nhiều máy móc và nhân công cao sao họ có giá bò rẻ hơn dân Việt cho ăn cỏ uống nước lã? Chúng ta tự thấy có thế mạnh gì thì tìm mô hình chăn nuôi khai thác hết điểm mạnh của mình thì dễ thành công.
Tôi cũng đang triển khai một số trại bò ở Miền Bắc mà có những trại đã đến quy mô 50 con vẫn chưa cần đến những ruộng cỏ trồng dự phòng vì quanh trại đã có dân trồng giúp hàng trăm ha thân ngô và nguồn rơm thì không có sức mà gom, phụ phẩm khác như bã sắn, bã đậu mới đang được bổ sung dần vào khẩu phần

Có mấy thằng nuôi từ 2 con bò qua gần 2 chục năm thành bầy bò hơn 5 chục con và chỉ có thả quanh khu đồi mồ mã và chỉ một mình chủ chăn và kèm theo 2 con chó ... vậy mà doanh thu cả năm cả 3 trăm triệu như chơi !
Theo mọi người nuôi như thế và nuôi như bài viết này thì cách nào hay hơn ạ !
Nuoi theo bai ban thi tot hon

Mình ở Bình Dương hiện tại thì đang nuôi 30 Con bò rồi. Do tham vọng lớn và muốn làm rộng hơn. Bạn bè nào có vốn có chí lớn muốn lập nghiệp thì chúng ta cùng hợp tác ạ. Đất nhà E thì đủ nuôi cả vài trăm đến 1000 Con nhưng vốn và sức người có hạn. Diện tích chăn thả cả nghìn hecta. Bạn nào có dịp muốn làm ăn thì lên xem cafe giao luư nhé. 0912345441
mình cũng đang có ý định làm trang trại nho nhỏ ở bình dương, đang có nhu cầu thuê đất khoảng 2hecta. bạn có không giới thiệu mình với. mình đang ở dĩ an Bình dương

mình là dân Hóa, cũng có mơ ước mở trang trại,,, rất mong được kết bạn,
Nên nuôi bò Úc lai trước khi nuôi bò Úc nhập khẩu

Bác nói cái này mới nghe có vẻ hợp lý nhưng tính kỹ thì không hẳn thế đâu.
Thứ nhất: Nuôi công nghiệp chi phí trên một con có thể cao hơn chăn thả ví dụ 600 ngàn/ tháng nhưng tốc độ lớn lại vượt khoảng 10 kg/tháng. Vậy nuôi chi phí nhiều hơn nhưng lại lợi nhuận cao hơn.
Thứ 2: Nuôi chăn thả có thể ko mất tiền mua cỏ nhưng lại cũng mất công và cám cho ăn thêm, nuôi công nghiệp có thể tận dụng những phụ phẩm rẻ khác như rơm, thân cây bắp, bã mía, bã sắn mì... như vậy thức ăn thô,tinh cũng không cao hơn cỏ, cám nhiều.
Thứ 3: Chăn thả kiểu tận dụng nên nuôi các loại độ tuổi khác nhau và giống cũng không đồng nhất, nhiều khi phải mất tiền không để duy trì nền con nái. Nuôi công nghiệp thường chọn giai đoạn ngắn nuôi vỗ béo con giống từ 6,12,15 tháng nuôi đến khoảng 18 tháng nên đẩy nhanh được vòng quay vốn.
Còn nhiều vấn đề nữa do đó không nên vội khẳng định cái nào hieruj quả hơn vì nghĩ đơn thuần như thế thì Úc họ dùng nhiều máy móc và nhân công cao sao họ có giá bò rẻ hơn dân Việt cho ăn cỏ uống nước lã? Chúng ta tự thấy có thế mạnh gì thì tìm mô hình chăn nuôi khai thác hết điểm mạnh của mình thì dễ thành công.
Tôi cũng đang triển khai một số trại bò ở Miền Bắc mà có những trại đã đến quy mô 50 con vẫn chưa cần đến những ruộng cỏ trồng dự phòng vì quanh trại đã có dân trồng giúp hàng trăm ha thân ngô và nguồn rơm thì không có sức mà gom, phụ phẩm khác như bã sắn, bã đậu mới đang được bổ sung dần vào khẩu phần
Theo tôi biết thì bò Úc là bò ăn cỏ uống nước lã,,,, mỗi trang trại của họ có hàng chục vạn con... mật độ chăn thả là 1con/1-3ha. định kỳ lùa bò đạt đủ số tuổi về vỗ béo và thịt. và giá bò Úc chỉ bằng 1/3-1/4 so với Việt Nam

Cac bac that dang khan phuc ,do cung la mo uoc cua em tu 5 nam truoc ma chua thuc hien duoc.ban be thi ko cung chi huong,toan bao em la dien.em dang kinh doanh banh keo va cung dang on den co roi.den gio va sau nay nua em van tin dau tu vao nong nghiep la ben vung nhat

Bạn nào miền nam có cùng Chí Hướng. Chúng ta có thể liên kết với nhau cùng nhau thực hiện ước mơ nhé.!
Mình muốn được làm và hợp tác chứ mình cũng chả muốn làm 1 mình, Một người thêm 1 sức mạnh.! Vẫn tin vào nông nghiệp việt nam ngày một phát triển

Mình mới bắt tay vào nuôi cung được 10 con.Có aii cùng chí huong muốn hợp tác mở rộng không.
Em ở MIền Nam, HCM đây, muốn làm thêm vụ bò, mà chưa thông hiểu về mảng này, đang cần người hợp tác đây!!!
ở hcm mà khu vuc nào vậy bạn.Mình ở bình mỹ củ chi đang nuôi mấy con bò nếu có cơ hội hợp tác mở rộng.

Có mấy thằng nuôi từ 2 con bò qua gần 2 chục năm thành bầy bò hơn 5 chục con và chỉ có thả quanh khu đồi mồ mã và chỉ một mình chủ chăn và kèm theo 2 con chó ... vậy mà doanh thu cả năm cả 3 trăm triệu như chơi !
Theo mọi người nuôi như thế và nuôi như bài viết này thì cách nào hay hơn ạ !
chó hỗ trợ gì khi đi thả bò anh nhỉ

Ngưỡng mộ quá, mình cũng đam mê làm trang trại lắm, mà ko có 1 nhóm bạn cùng đam mê để làm qui mô lớn nên chỉ làm qui mô nhỏ mà thôi!

Vài hình gọi là nơi chăn thả của Em :) , Vẫn đang cần lắm những người bạn cùng nhau phát triển.

Quá đã ! Hòm nào len bạn tham quan chuyến ,tôi đang ở hóc môn cũng rất thích nuôi bò tập trung có bãi chăn thả ổn định ,
Còn bò giống bạn bán sao vậy ?tôi muốn mua khoảng 30 con bò cái tầm 1 năm tuổi để về làm giống ,nuôi ở nha trang ! Nếu bạn cung cấp được cho toi giá tham khảo nhé !
Vài hình gọi là nơi chăn thả của Em :) , Vẫn đang cần lắm những người bạn cùng nhau phát triển.

Quá đã ! Hòm nào len bạn tham quan chuyến ,tôi đang ở hóc môn cũng rất thích nuôi bò tập trung có bãi chăn thả ổn định ,
Còn bò giống bạn bán sao vậy ?tôi muốn mua khoảng 30 con bò cái tầm 1 năm tuổi để về làm giống ,nuôi ở nha trang ! Nếu bạn cung cấp được cho toi giá tham khảo nhé !

Bạn có thể gọ

Bạn gọi vào số 0912345441 để mình báo giá nhé.

Back