• TPHCM-Tư vấn dùm nuôi con gì?

Thảo luận trong 'Mô hình nông nghiệp phối hợp' , 12/4/13

1. Học N Nhà nông nghiệp dư

Chào cả nhà,
      Tham gia forum đã lâu nhưng toàn xem, ít viết bài. Hôm nay viết 1 bài nhờ ae tư vấn dùm.
      Hiện tại mình và bà xã đều đi làm, có con nhỏ gần 2 tuổi, thu nhập hàng tháng của mình khoảng 10tr/tháng. Tuy nhiên mình đang rất muốn làm cái gì cho riêng mình và ngay tại nhà cũng vì để tiện chăm sóc con nhỏ. Nhà mình có 1 diện tích trống trên lầu (dài 3m x rộng 3m). Hiện tại mình đang để 2 dàn hồ 3 tầng và 1 số hồ nhỏ để nuôi cá 7 màu, thu nhập lai rai cũng vui.
      Đọc khá nhiều bài trên đây, mình thấy có 1 số con mình có thể nuôi như: rắn mối, dế, bò cạp...vì tận dụng đc các hồ trên 3 tầng kệ sắt này với diện tích nhỏ như nhà mình cũng với số vốn khoảng 50tr.
      Vậy anh em có thể tư vấn cho mình: với điều kiện như vậy mình nên nuôi con gì?
      Tất cả các con này mình đều chưa có kinh nghiệm nuôi nhưng mình đã áp ủ nuôi từ lâu.
      Chân thành cám ơn

Đang tải...
    2. anhmytran

anhmytran Nhanong.Com

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Vừa đi làm, vừa nuôi 1 con nhỏ, không đẻ thêm con nữa,
      vừa nuôi cá, thì bạn đã siêu nhân rồi, không thể nuôi
      thêm con gì nữa đâu. Vấn đề là bạn bận quá, sẽ lao lực
      phải tốn tiền chữa bệnh. Hãy giành chút thời gian mà
      sống hạnh phúc với con, với vợ, khỏi vì chăn nuôi mà
      cạu gắt với vợ con, mất hạnh phúc của đời mình.
      *

1 person likes this.
    3. Học N

Học N Nhà nông nghiệp dư

Ý của mình là không nuôi cá và đi làm nữa đấy bạn à!

4. Học N

Học N Nhà nông nghiệp dư

Không có ai góp ý dùm mình vài câu nhỉ?

5. khucthuydu

khucthuydu Administrator

Khong hieu sao voi quan diem cua minh da lam nong nghiep thi phai lam tu dien ti'ch tinh bang ha tro len, chu*' con nho? Le thi minh van tiep tuc chon con duong "Lam CoNg an Luong"

1 person likes this.
    6. ngocthaitn

ngocthaitn Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kinh doanh giống cây trồng
      Bác chủ khucthuydu viết bài tiếng việt không có đủ kí tự mong chú anhmytran xoá bài viết của bác chủ hix

1 person likes this.
    7. vanlamdn

vanlamdn Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kinh doanh
      nhắc nhở anh khucthuydu lần 1 tội viết bài không dấu nhé, lần 2 còn tái phạm là band nick đấy:angry:

1 person likes this.
    8. mr_duck159

mr_duck159 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      chăn nuôi
      Nuôi sâu superworm thử đi bác....^^...góp ý chút thôi nha....

1 person likes this.
    9. Học N

Học N Nhà nông nghiệp dư

Mình cũng có ý định này, nhưng lại đang phân vân vì tác hại của nó nếu xổng ra môi trường bên ngoài.
      @khucthuydu: diện tích lớn thì k có tiền mua,hix...chỉ làm với những gì mình có thể có thôi anh!

10. pvhungbath

pvhungbath Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      sinh vien
      woa, cuộc sống của anh chủ thớt hiện tại cũng đã là mơ ước của rất nhiều người rồi. Có vợ con + nhà cửa + công việc ổn định...
      hay ít nhất là mơ ước của em, em đang là sinh viên năm 3, :012:hehehe. Mà em cũng rất thích nuôi cá cảnh nữa chứ:012:

Theo em với diện tích nhỏ anh nên đi theo hướng phát triển các loại như: cá cảnh, phong lan, cây cảnh hoặc trồng rau sạch...Với diện tích nhỏ thì chắc chỉ thu nhập lai rai thôi, xem như giải trí là chính thu nhập là phụ. Còn muốn thu nhập cao thì chắc phải có diện tích lớn thôi anh ui. Anh có thể search cụm từ MÔ HÌNH NÔNG NGHIỆP ĐÔ THỊ xem sao.

Nói chung cuộc sống của anh hiện tại là tuyệt với em rồi, nên không biết gì để góp ý nữa kakakaka

1 person likes this.
    11. Học N

Học N Nhà nông nghiệp dư

Ừ, a cũng nghĩ đến việc thuê đất để làm nhưng vì chưa có tiền nên k dám động tĩnh, trước mắt muốn làm cái gì nho nhỏ xong nếu thấy thích hợp sẽ làm lớn ấy mà!