Trả lời đúng có thưởng - Hợp chất gì ?

• Thread starter motnua
  • Ngày gửi
Câu đố về một loại hợp chất . Hợp chất này là gì ???
Đố các A C E trên agriviet .com

Một loại hợp chất mà nó có tác dụng sát khuẩn cao cho tất cả các loại vi khuẩn hay vi trùng - của cây thực phẩm
Hợp chất này có thể giúp cây đu đủ đảm bảo 99% ko biết bệnh là gì
Nó có tác dụng kháng khuẩn mà người nông dân thực thụ họ dùng để bảo vệ hạt giống, vỏ giống, nhánh giống và cây giống khi đem vùi vào đất - Kể cả việc họ làm cũng chỉ là người thân truyền lại - nhưng họ không biết và cũng không cần biết vì sao - vì họ là nông dân - Hợp chất này là hợp chất gì ?
Nó có tác dụng làm cho trái đu đủ ngọt hơn - riêng cây gừng thì có nó mới nhảy nhánh nhiều được

Hợp chất này không xa lạ , có rất nhiều - có kẻ bán rẽ có người cho không - nhưng nếu là nông dân trồng cây thực phẩm thì phải biết tới nó !

Hợp chất đó là gì , trả lời đúng có thưởng - nhanh nào mọi người .

Vì sao ?? Bạn nói rõ hơn về tro bếp được không ? Hình như đây là hợp chất thì phải .
Lúc mới đọc bài của haclong viết mình nghĩ đó là tro bếp, nhưng không dám chắc vì không biết nó có làm cho gừng nhảy nhiều nhánh không. Nay có thêm thanglonsach cũng nói như mình nghĩ.
Có nhiều lí do cho đáp án tro bếp:
- Khi người ta cắt khoai tây, khoai mỡ... làm giống, tách gừng (bẻ chứ không cắt) làm giống, đều xử dụng tro bếp để làm khô vết cắt, tránh sự xâm nhập của vi khuẩn.
- Tro bếp gần như là vô trùng (do nhiệt độ lúc đun nấu), khi dự trữ thì vi khuẩn cũng không xâm nhập vì không phải là môi trường thuận lợi cho chúng. Khi sử dụng làm khô vết cắt như nói ở trên tức là tạo 1 môi trường bất lợi cho vi khuẩn.
- Trong tro bếp có nhiều chất P, K, Ca, Mg, những chất này đều có tác dụng trực tiếp hoặc gián tiếp trong việc chống chọi với nấm bệnh. đặc biệt là chất kali làm tăng sức đề kháng của cây.
- Ngày nay tro bếp khan hiếm, người ta cũng dùng P, K, Ca để tăng sức đề kháng cho cây. Cây khỏe mạnh thì ít bị bệnh. Những người không biết tác dụng của tro bếp thì họ vẫn biết là Ca giúp diệt khuẩn, K làm cây cứng cáp, P giúp rễ phát triển....

Tôi đang cần 100 triệu VNĐ - nếu chủ toppic thưởng trực tiếp cho tôi - tôi sẽ trả lời sau khi nhận 100 triệu .
100 triệu ư - để tôi đợi diễn đàn trả lời miễn phí tốt hơn không ?
Theo như lời tác giả nói thì '' hỗn hợp '' trên không phải là tro bếp .
Mọi người suy nghĩ thêm nào mọi người !
Phần thưởng rau muống xào tỏi + ớt + tóp mở .
Thân !
[/DOUBLEPOST]
tro bếp mà đòi giá cao thế
Hỗn hợp thì có lẽ thêm thứ gì đó ??
Mọi người giúp cho em về câu trả lời này nhé .
Có thể nó không phải là tro bếp đâu .
tranthai222 ơi , nếu không phải '' tro bếp '' thì nó là '' hỗn hợp gì ???

lecongtuananh là tác giả câu hỏi , biết câu trả lời nhưng không nói .
Ai biết thì nói cho mình với nhé .
Cảm ơn mọi người !

Cũng là tro mà ko phải là tro bếp. Dùng cỏ, củi cây rừng, lá rừng, trấu... nói chung là thực vật gom lại đốt nung trên mặt đất.
Trồng cần sa mà ko gom lại đốt cho đất cháy trơ thì ko bao giờ thu được cây khủng cả.

chủ topic muốn đố hay muốn dựa vào đố mà tìm ra phương án cho đu đủ và gừng thế

Cũng là tro mà ko phải là tro bếp. Dùng cỏ, củi cây rừng, lá rừng, trấu... nói chung là thực vật gom lại đốt nung trên mặt đất.
Trồng cần sa mà ko gom lại đốt cho đất cháy trơ thì ko bao giờ thu được cây khủng cả.
Bạn có thể nói chính sát hỗn hợp đó như thế nào không ?
Thế hợp chất này có thể giúp cây đu đủ đảm bảo 99% ko biết bệnh là gì không ?
tranthai222 hiểu biết rất rộng. khá thật
Kim cương chẳng cần lộ thiên đó bạn !

Theo em nghĩ cũng là tro, nhưng ko phải bếp, mà là tro rơm rạ, lá cây mía vì em thấy sau khi mùa thu hoạch mía xong người ta thường đốt đợi khi có mưa là cây mía sẽ đâm chồi nhanh đều và cây mập lắm.

100 triệu ư - để tôi đợi diễn đàn trả lời miễn phí tốt hơn không ?
Theo như lời tác giả nói thì '' hỗn hợp '' trên không phải là tro bếp .
Mọi người suy nghĩ thêm nào mọi người !
Phần thưởng rau muống xào tỏi + ớt + tóp mở .
Thân !
[/DOUBLEPOST]
Hỗn hợp thì có lẽ thêm thứ gì đó ??
Mọi người giúp cho em về câu trả lời này nhé .
Có thể nó không phải là tro bếp đâu .
tranthai222 ơi , nếu không phải '' tro bếp '' thì nó là '' hỗn hợp gì ???

lecongtuananh là tác giả câu hỏi , biết câu trả lời nhưng không nói .
Ai biết thì nói cho mình với nhé .
Cảm ơn mọi người !
Mình vẫn nghĩ đó là tro bếp. Mà nếu có loại hợp đó mình nghĩ nó không thần diệu đến vậy. Không có thuốc nào trị bá bệnh cả. Thay vì đi tìm hỗn hợp đó thì nên cụ thể mụcc tiêu của mình đi. Ví dụ:
- Làm sao để đu đủ không bệnh?
- Làm sao để đu đủ ngọt?
- làm sao để gừng ra nhiều nhánh?
-...
Mình cũng biết 1 số cách, nhưng tự mình chưa kiểm chứng.

Đó là phân sinh học.đặc tính tương tự than sinh hoc.Tất cả phụ phẩm sau thu hoạch,như vỏ trấu,thân bắp,rơm rạ,hay thân cây,lá thực vật.Tất cả chúng đựơc đốt cháy trong môi trường yếm khí(thiếu oxi) với nhiệt độ cao đến khi cháy hoàn toàn.sản phẩm sau khi ra lò chính là lời giải cho câu đố của bạn.Nếu các mô hình này phát triển rộng khắp đúng là rất có lợi cho bà con nông dân.Nhưng do nông dân ko nắm bắt được thông tin và kỹ thuật cùng vấn đề xây lò đốt giá thành còn cao,nứớc ta có một số ct bán sản phẩm này bằng lò nung đốt công nghiệp.

Back