TRÁI BÍ XANH - ĐỎ

• Thread starter PHU_NGUYENVINH1985
  • Ngày gửi
Các ACE trong diễn đàn cho em hỏi với những trái Bí xanh và Bí đỏ đã già (cứng và nhiều sơ), mình có thể nuôi được những con vật nào để đạt hiệu quả cao, và nhờ các ACE hướng dẫn cách để bảo quản được lâu ,mà chất lượng vẫn tốt ,để làm nguồn thức ăn chăn nuôi lâu dài ,( vì tất cả đã bị chẻ đôi để lấy HẠT GIỐNG ) ,hiện tại em có rất nhiều trái bí xanh - đỏ loại già đã bị chẻ làm đôi - làm 3 . Rất mong đươc sự giúp đỡ !
Dưới đây em có vài hình minh họa :

File đính kèm

2.2 KB · Lượt xem: 16
    1.6 KB · Lượt xem: 9
    2.2 KB · Lượt xem: 9
    11.9 KB · Lượt xem: 9
    12.6 KB · Lượt xem: 9
Tại em có thằng bạn trồng (bí ,bầu , khổ qua, nhiều nhất là Bí xanh va Bí đỏ) 2ha , chuyên lấy Hạt giống , và chỉ lấy mỗi Hạt , tất cả vứt hết thấy mà tiết quá .

Bí đỏ có chứa caroten cao lắm, làm thức ăn cho gia súc thì tuyệt vời. Chẻ láy hạt rồi thì chắc chỉ đưa vào nơi thoáng mát ăn dần độ tầm 7 ngày đổ lại thôi à. Để nguyên thì được vài tháng.
Mai bạn láy dao băm lát ra phơi thử có nhanh khô không, nếu được thì phơi rồi nghiền thành cám mà dùng.
À mà bạn ở đâu, gần thì chia mình tuần 1 tấn cho mấy con bò nhà .... :)

bí đỏ có thể rắc men rượu ủ làm thức ăn được tương đối lâu.
bí xanh bạn thử làm mứt xem sao. cũng đơn giản thôi

Cái gì người ta đã vứt đi, mình phải cao tay
hơn, mới xài được.

Như tôi, tôi cũng vứt đi. Số tiền bỏ ra để
xài được còn nhiều hơn giá trị của số bí đó,
rồi đợi bán được hàng (Mứt, bột bí khô, vv)
thì số vốn đọng ở đó có thể đi buôn ra nhiều
lời hơn. Gọi là thả mồi (công và tiền) bắt
bóng (mứt bí xanh, bột bí đỏ).

Bạn coi dưa hấu ế vứt đi, có ai mang về chế biến không?

Các ACE trong diễn đàn cho em hỏi với những trái Bí xanh và Bí đỏ đã già (cứng và nhiều sơ), mình có thể nuôi được những con vật nào để đạt hiệu quả cao, và nhờ các ACE hướng dẫn cách để bảo quản được lâu ,mà chất lượng vẫn tốt ,để làm nguồn thức ăn chăn nuôi lâu dài ,( vì tất cả đã bị chẻ đôi để lấy HẠT GIỐNG ) ,hiện tại em có rất nhiều trái bí xanh - đỏ loại già đã bị chẻ làm đôi - làm 3 . Rất mong đươc sự giúp đỡ !
chào bác. E nghĩ là bác nên tìm hiểu về công nghệ sấy khô các sản phẩm và phụ phẩm này. Có thể có ích nhiều hơn là bảo quản tươi.
http://www.hoangphucthinh.com/san-pham/400/bi-ngo-bi-do-say-kho.html
Bác có thể tham khảo sản phẩm ở đây.
Dù sao cũng nên thử. E nghĩ vậy.
Chúc bác thành công.

bên ngành này em biết,họ tích góp bí của mấy tháng mới làm 1 lần,và thường thì thuê xe đem bỏ,bà con ta đem về nấu cám heo này nọ cũng chỉ cao lắm đc 1 tuần.
rồi mấy tháng sau nữa mới có 1 đợt họ lấy hạt,đợi đến đó thì gà vịt heo nhà đói nhăng răng.
theo em chỉ có ủ làm phân thôi pác,chứ làm thức ăn thì đc tuần đầu,còn mấy tuần sau mình phải gòng tiền mua thức ăn đấy.

Cám ơn ACE đã quan tâm vấn đề của em , em sẽ làm thử tất cả các cách , khi nào thấy cách nào hay ,ít tốn kém và hiệu quả nhất em sẽ báo cáo lại cho ACE biết .
Hiện giờ em chỉ để trong tủ lạnh được vài chục kg ( cũng giữ tươi được tầm hơn tháng ), khoản 2 -3 ngày em đem luộc chín mềm 2 kg rồi trộn với cám gạo cho gà ăn , em nuôi 15 gà thịt. (nặng 1,3 kg > 1,8kg) , cầm gà lên tay xem , gà còn gầy quá.
Vì cách đây 1 -2 tháng ,ở địa phương em có dịch bệnh gà vit chết rất nhiều ..........
Giờ ai mà còn gà thịt , bán rất đắt hàng , loại rẻ nhất là 100k =1kg, loại đang rớt trứng ( gà mái dầu) là 135k =1kg , đây là giá mình bán cho thương lái , còn lái bán ra chắc giá cao hơn . tại Gò Dầu - Tây ninh

Trời lâu lắm rồi mới thấy bạn vinh lên diễn đàn hen, rắn rít bạn sao rồi mà nay lại chuyển qua bí xanh bí đỏ vậy. Hihihi

Trời lâu lắm rồi mới thấy bạn vinh lên diễn đàn hen, rắn rít bạn sao rồi mà nay lại chuyển qua bí xanh bí đỏ vậy. Hihihi
Hi
Lâu nay mình vẫn thương xuyên theo dõi diễn đàn ,nhưng chỉ xem bài viết của ACE thôi, vì tự thấy kinh nghiệm con kém và lời nói mình chưa được hay lắm ,giờ đang học hỏi mọi người....
Rắn lúc này vẫn nuôi , vài chục con, giá rắn giờ rẻ ,mà thương lái mua bán lựa chọn rất kỹ khó khăn quá. hiện tại giá trứng 75ngan/1 rắn 1,2kg trở lên== giá hết ==320k.
nhưng đươc cái là mồi ăn cũng giảm, ech loại 60-70con 1kg giờ 28k=1kg, coc nhỏ với nhái 45k

Back