• Thảo luận Trái cây không hạt, một cú lừa thế kỷ

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác về nông nghiệp' , 30/3/17

1. AgriGod

AgriGod Học làm nông dân

Vậy cởi bỏ quần áo rồi vào rừng thu lượm hoa quả thôi bác ơi ... Khi ăn nhở để lại hạt đem gieo cho đời con cháu nữa. Nếu săn bắt động vật thì bỏ qua con còn nhỏ, đang mang thai và cả những con đực khỏe mạnh :D

2. giongcaytrongnongnghiep

giongcaytrongnongnghiep giongcaytrong.org - 0987884946

Nghề nghiệp:
      chân lấm tay bùn
      Đây là đưa ra quan điểm đánh giá của từng người chứ bạn nói như vậy là không đúng. Mình làm giống cây, các loại cây giống khi đưa ra đều được trồng thử rồi mới dám cung cấp cho bà con trồng. Nếu như không tốt không chát lượng không hiệu quả thì làm gì còn tồn tại đến giờ được

3. HuyQuyen

HuyQuyen Học làm nông dân

Giống cây mới là tốt chứ sao, thêm nhiều lựa chọn cho người tiêu dùng, còn ai dùng hay không là việc của họ.
      Thực tế mình dùng giống cây nhaatpj ngoại chất lượng ổn định, năng suất cao thì mình dùng tiếp; mặc dù giá cả thì không rẻ chút nào. Nói thẳng thì mình không thích dùng giống TQ, Mỹ, Thái.... j cả. Ng Việt Nam ưu tiên dùng hàng VN. Mình rất mong các cơ quan, viện nghiên cứu gióng cây trồng, các công ty làm việc tâm huyết đưa ra các sản phẩm tốt để nông dân chúng ta không phải phụ thuộc nhiều vào giống nước ngoài.

4. handuy

handuy Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Làm Cty CPNK Vĩnh Hảo
      các bác cứ chê bai, dè bĩu các nhà khoa học nước ta, Giống thì cần gì phải giống Nội, giống ngoại (các nhà KH các nước đã nghiên cứu lai tạo) nào có nhiều đặc tính ưu việt, năng suất cao thì sẽ được Khuyến khích trồng > Tui chỉ nhận định : Nhà nước quản lý,quy hoạch vùng sxns kém, Nông dân cứng đầu chạy theo xu thế...Mỗi người làm 1 nẻo, mạnh nhà nước quy hoạch , nông dân thích trồng gì thì mua giống về trồng, như vậy làm sao NN phát triển .
      Cứ thấy nhà bên trồng đạt năng suất, giá cao lại ào trồng theo , dẫn tới chết trùm (sâu bệnh, giá cả) tui thấy khốn nạn hơn là vui mừng.
      -NẾU LÀ NÔNG DÂN, CÁC BÁC LÀM THEO AI ? TUI THẤY MẤY BÁC LÀM THEO SỞ THÍCH HAY BẮT CHƯỚC LÀ CHÍNH .
      -CÁC BÁC CÓ NGHĨ ĐẾN NÊN NÔNG NGHIỆP BỀN VỮNG KHÔNG ? TUI THẤY CÁC BÁC LO CHO LỢI NHUẬN , BỀN VỮNG CHI CHO THẤT THU.
      -CÁC BÁC CÓ THÔNG MINH VÀ SÁNG SUỐT CHỌN PHÂN THUỐC SỬ DỤNG KHÔNG ? TẤT NHIÊN KHÔNG RỒI , VÌ TUI THẤY HƠN VÀI TRĂM TÊN CTY SX PHÂN BÓN