• trại chăn nuôi kết hợp

Thảo luận trong 'Chuyện cảnh giác / Người xấu - Việc xấu' , 1/9/14

1. vdat Nhà nông tập sự

xin chào cả nhà!
      tình hình thế này. Minh thuê được miếng đất 3000m2 đang xây tường bao xung quanh
      dự đình của mình chăn nuôi
      1> nuôi lươn trên bể xi măng(đã xây được 20 bể mỗi bể 10m2)
      2>nuôi ba ba xây được 5 bể 8m2
      3> nuôi cá lóc đầu nhím 3 bể 20m2
      4>bể xả đáy nuôi cá trê lai 3 bể 20m2
      5 > bể nuôi răn ri voi 4 bể 15m2
      6> một khu quy hoạch nuôi gà ta thả vườn và gà đông tảo
      ngoài ra các khoảng trống còn lai mình dự tính nuôi thêm trùn quế cung cấp thức ăn,và nuôi thêm ếch....
      xin các tiền bối chỉ giáo,mình vừa vào nghề nên không biết .
      Hiện nay mình lo nhất là nguồn nước giếng khoan bi nhiễm mặn( nước trong như uống lợ lợ minh dự định xây thêm bể lọc để cung cấp nước , xài nước máy xót tiền quá)
      xin các bác chỉ giáo dùm
      datdsa.vpb@gmail.com

Đang tải...
    2. PHU_NGUYENVINH1985

PHU_NGUYENVINH1985 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Bạn dự định nuôi 6 loại vật nuôi,
      Có tới 5 loại sống dưới nước (nước ngọt). mà nguồn nước ở đây bị nhiễm mặn , kế hoạch của bạn không khả thi lắm, nếu chưa nuôi mình nghĩ bạn nên thay đổi vật nuôi (nuôi con nào sống đươc nươc lợ ), hoặc nuôi những con giống trên cạn .
      mình thấy hinh như đây chỉ là kế hoạch trên giấy , chưa xây dựng phải không bạn, chỉ viết những dòng này để thử ACE trên đây chứ gì .
      Thật sư muốn nuôi vậy mình khuyên bạn nên chọn vùng đất khác,có nguồn nước tốt hơn (không bị ô nhiễm hay nhiễm mặn) vì bây giờ mà thiết kế máy lọc loại lớn tốn kém lắm, chăn nuôi không có lời...
      chào bạn ! chúc bạn thành công .

hoangha49boydouble12 thích bài này.
    3. chitoan

chitoan Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Sinh viên
      Nếu xét đơn thuần theo hiệu quả kinh tế thì trại anh dự tính chỉ là trại nuôi nhiều loài vật chứ không kết hợp được gì, Kết hợp là tận dụng được phần dư/thừa.phế phẩm của loài này cho loài kia hoặc tận dụng diện tích (như V.A,C). Anh nuôi 5 loài dưới nước, Nuôi gà cũng không phục vụ được cho việc nuôi 5 loài kia.
      Có thể trồng thêm cây,lấy phân gà bón cây. Nuôi thêm loài vật (bò/heo) lấy biogas, chất thải nuôi cá (tuỳ loài cá nhé) hoặc phân bò nuôi trùn cho cá, gà ăn, thế mới nâng lợi nhuận được

dangnhatphanPHU_NGUYENVINH1985 thích bài này.
    4. boydouble12

boydouble12 Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Sinh Viên
      anh nay tap gym lau chua ma nhin da~ qua vay.

5. hoangha49

hoangha49 Nông Dân Daklak

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Xây xong bể mà nguồn nước thì ko thích hợp coi như chưa bắt đầu mà đả thất bại 1 phần rồi, do chưa chú ý kỉ vấn đề nguồn nước ban đầu, giờ mà xây bể lọc thì ko khả thi chút nào, vì mổi ngày bể lọc được bao nhiu m3 nước để phục vụ cho việc nuôi thủy sản? chi phí lọc hết bao nhiu?

PHU_NGUYENVINH1985 thích bài này.
    6. Tân_VL

Tân_VL Nhà nông nuôi rắn

Nghề nghiệp:
      đvhd.
      Nước mặn mấy phần ngàn mới được chứ?

7. lekhachoa

lekhachoa http://traibogiong.mov.mn

Nghề nghiệp:
      Sinh Viên Luật
      Đọc cái tiêu đề kết hợp của bạn đúng là chưa làm mà nó thấy không ổn rồi.
      Với diện tích 3000m2 mà bạn nuôi quá nhiều thứ như thế. Diện tích đó nếu đc nên nuôi gà thả vuờn chịu khó thú ý cho nó.
      Nuôi thêm trùn quế cung cấp cho gà ăn.
      Mới làm nên chuyên theo 1 loại. Chứ làm cùng lúc nhiều con mà kinh nghiệm cách xử lý chưa có là thất bại lẹ lắm đó.

8. vdat

vdat Nhà nông tập sự

cám ơn các bạn quan tâm tới mô hình kết hợp của mình.Mình giải thích thêm cho các bạn rõ thế này:
      Mình thiết kế các bể có sử dụng phân cấp, các bể nuôi lươn là cao nhất, tới các bể nuôi cá lóc...bể thấp nhất là nuôi cá trê.
      Mình thay nước và thức ăn dư thừa ở bể lươn và cá lóc về bể nuôi cá trê. Nuôi giun quế cho lươn,gà, ba ba, cá lóc, còn ếch và cá trê làm thức ăn cho rắn ri voi...
      Về nguồn nước là nước lợ, chắc khó sử dụng, lọc nước lợ thành nước ngọt là rất tốn kém. Hiện nay mình có 3 bể lọc lớn 20m3/bể, ban đầu mình sử dụng nước máy xử lý clo rồi cho vào bể nuôi, khi nước bẩn thì bơm lên bể lọc có cát và than hoạt tính, nước được lọc qua một bể khác sau đó xả lại vào bể nuôi có cá...ý mình như vậy có được không. xin mọi người chỉ dùm

9. Làm Giàu ở Quê Hương

Làm Giàu ở Quê Hương

10. trần hoàng tuyền

trần hoàng tuyền Nhà nông tập sự

chưa biết bạn đã thực hiện chưa. vì đã xây bể cá rồi nên vẫn giữ nguyên. nhưng chỉ nuôi 2 trong 3 loài thôi. tránh lây lan. cá lóc thì bỏ lươn hoặc ngược lại. cá trê thì tận dụng nước xả đáy đc . nuôi giun quế cho cá . gà ăn. nhưng nước của bể nuôi cá trê mình tận dụng dùng để tưới cây( trồng cây ăn quả hoặc chuối)_ phân cá tưới cây thì tốt lắm. mà phần diện tích trồng cây mình vẫn thả gà hoặc làm ngăn nuôi giun đc. thân.

11. Dzz

Dzz

b có định thuê ng làm ko chứ diện tích như vậy chẮc ko cam nổi đâu