Trang Trại bồ câu HienBeo

• Thread starter HienBeo
  • Ngày gửi
Thực chất thì do trang trại chưa đi vào ổn định như những trang trại NgocDien, TrúcHuy, .... và một số trang trại khác nên em cũng ko muốn up hình lên làm gì để tránh múa rìa qua mắt thợ .
Nhưng do em có trả lời và tư vấn cho một số bác mới nuôi bồ câu nên chắc nếu không post hình lên thì có lẽ có người nghĩ em quăng bom trên diển đàn :D .
Vì thế em cũng chụp vài tấm hình của cái chuồng bồ câu hiện tại và cái chuồng bồ câu mới xây cho các bác xem.
Chuồng hiện tại có diện tích là 5x14 và có 3 dãy, 2 dãy ngoài bìa là dãy đơn 4 tầng và 1 dãy giữa là dãy đôi 3 tầng và 1 dãy nằm ngang phía dưới

Đây là hình chụp từ lối đi bên tay trái

Đây là hình chụp từ lối đi bên tay phải và các bác nếu nhìn kỹ thì thấy 1 dãy nằm ngang nữa :)

Đây là hình ảnh chuồng mới xây 352m2

Hiện tại em còn 4 chuồng nuôi bồ câu tập trung khoảng từ 2 tháng tới 2 tháng rưỡi nữa :)

Note: Thú thật thì em không phải là nhà nông chính gốc như các bác .Hiện tại em đang làm Lập Trình Viên Phần mềm cho công ty Nhật ở Q3 còn trại thì ở củ chi em chỉ lên thăm trại T7 và Chủ Nhật thôi nên không phải muốn chụp hình là đi ra ngoài chụp như bác tanthanh đâu nên mọi người thông cảm :D
---------------

Hi bác hoclachinh có phải chim bác bị giống như hình dưới đây không?
Chim em cũng có vài cặp bị như thế em chưa kịp hỏi thì bác đã hỏi trước rùi :)

Last edited by a moderator:
:) Thanks bác đã quan tâm hiện tại thì chỉ cần vài chi tiết tí xíu nữa là xong cái tổ thôi bác ah
Bề ngang của lưới thì làm được 4 tổ .
Còn cách cắt thì phải cắt 4 góc đi để có thể dể dàng bẻ công thành hình vuông và sau đó em dùng tay nhấn cho nó thụng chính giữa xuống để khi bồ câu đẻ thì trứng sẽ lăng về chính giữa tổ,
Khi đó bồ câu bố mẹ ấp đều hết 2 trứng nếu không làm vậy thì trứng sẽ không tập trung vào một chổ thì sẽ có trứng được ấp và trứng không được ấp.
Tuy nhiên có một vài cặp bồ mẹ ấp tốt thì sẽ dùng mỏ khiều trứng vào và ấp luôn nhưng ko phải cặp nào cũng được như vậy nên em làm vậy để hạn chế số trứng không được ấp.

:D nhắc tới mới nhớ là làm vất vả làm đó bác
Nhất là cái khâu cắt lưới thành ô vuông hixhix
Cắt vài miếng là tay bị phòng lên ngay
Nhưng các khoảng vài ngày là tay nó chai luôn rùi ko còn bị gì nữa :D

Chắc bạn cắt bằng kéo nhỏ nên mới lâu và đau tay
Mua cái kéo lớn cách cho nhanh và khỏi đau tay

Chào bạn HienBeo,
Mình muốn mua vài cặp bồ câu loại mimas để nuôi giải trí, không biết bạn có thể nhượng lại được không ạ (mình ở Q11). Cám ơn

Cho mình hỏi bồ câu của bác hienbeo là lọai nào vậy? giá con giống bao nhiêu 1câp? mình đang quan tâm.

Mình chỉ nuôi bồ câu Pháp lai thôi bác ạh :)
ở đây là mục chăn nuôi chứ không phải mua bán mình sẽ PM giá vào hộp thư của 2 bác :)

Trang trại anh Hienbeo hoành tráng quá. Địa chỉ ở đâu vậy anh? Hôm này qua đó chơi để học hỏi thêm kinh nghiệm trong chăn nuôi. Những tư vấn của bác Hienbeo luôn chính xác, giúp ích cho rất nhiều ACE trên mạng. Những ai nuôi bồ câu luôn quí mến và cảm ơn những người như anh Hienbeo. Hy vọng khi nào anh về Củ Chi thì gặp mặt để giao lưu.

Chúc trang trại a lớn mạnh và ngày càng phát triển.
Thân anh.

bác hienbeo ơi chuông rắn và chuồng bồ câu đối diện hai mặt với nhau là 3m thì bồ câu có ảnh hưởng gì không bác. cám ơn bác nhiều.

Chẳng sao đâu bạn ... Mấy cái tài liệu cứ nói tập bồ câu quen rắn ,mèo ,chó ....

Nhà em nuôi bồ câu . Chuột nó hoành hành . Nhà hàng xóm có hai con mèo . Cộng thêm con mèo em mới bắt ... Cả ngày bọn mèo chiếm cứ điểm nghịch ngợm kêu gào suốt thế mà lũ câu vẫn đẻ tốt đấy thôi ..

bác hienbeo ơi chuông rắn và chuồng bồ câu đối diện hai mặt với nhau là 3m thì bồ câu có ảnh hưởng gì không bác. cám ơn bác nhiều.

Nếu rắn không bò ra ngoài và mần thịt mấy con bồ câu thì không sao cả đâu bác :D
---------------
Trang trại anh Hienbeo hoành tráng quá. Địa chỉ ở đâu vậy anh? Hôm này qua đó chơi để học hỏi thêm kinh nghiệm trong chăn nuôi. Những tư vấn của bác Hienbeo luôn chính xác, giúp ích cho rất nhiều ACE trên mạng. Những ai nuôi bồ câu luôn quí mến và cảm ơn những người như anh Hienbeo. Hy vọng khi nào anh về Củ Chi thì gặp mặt để giao lưu.

Chúc trang trại a lớn mạnh và ngày càng phát triển.
Thân anh.

Bác NgọcĐiền lại cứ chọc em hoài :)
Em nuôi mới có vài trăm cặp có thấm thía gì đâu so với bác.
Hiện tại đang chuẩn bị mua chuồng về là gầy thêm ở chuồng mới xây hy vọng cuối năm sẽ gầy xong cái chuồng đó là em mừng rùi :)

Bác hienbeo cho mình hỏi về chuồng bc gà cao 50cm rộng 50cm và dài 90cm thì có hẹp không bác. cám ơn bác nhiều.

Như vậy là được cứ không hẹp đâu bác
Nhiều trại nuôi bồ câu pháp cũng chưa tới 50cm mà vẫn không sao cả
Chuồng bồ câu 50x50 là chuẩn cho bồ câu nuôi rùi đó bác (kể cả bồ câu gà)

Back