Thảo luận TRANG TRẠI

Mình muốn mở 1 trang trai tổng hợp nuoi lươn, hươu, lợn (rừng và nhà), gà ( ta, đông tảo, gà ác) bồ câu, trăn với 1-2 căp bò và dê nữa. đầu tư trên 1 mảnh đất 5.000m2 vậy có trật quá không cả nhà cho mình xin ý khiến
CÁM ƠN MỌI NGƯỜI NHIỀU

theo tôi bác cứ bò,dê,bồ câu đã
chừng này cũng ~ 100 chai
ổn định cái này thì tính tiếp

viết 3 dòng tạo topic được 1 kho kiến thức ,k nghiệm vô giá của bao người tích lũy,tui xủ quẻ bạn chủ chọn 1 đến 2 vật nuôi.Tui thì chọn p án bạn HHa,nuôi trồng bầu cua cá cọp 0 tốn đât (chưa tới 1 m vuông chiếm lề đường )tốn gần 10t cho lò độ hột xí ngầu,hột bầu cua là sướng kaka.đùa chút chơi nghe các bạn trẻ

viết 3 dòng tạo topic được 1 kho kiến thức ,k nghiệm vô giá của bao người tích lũy,tui xủ quẻ bạn chủ chọn 1 đến 2 vật nuôi.Tui thì chọn p án bạn HHa,nuôi trồng bầu cua cá cọp 0 tốn đât (chưa tới 1 m vuông chiếm lề đường )tốn gần 10t cho lò độ hột xí ngầu,hột bầu cua là sướng kaka.đùa chút chơi nghe các bạn trẻ
Bác nói chí lí quá! 1 topic được nhiều kiến thức.

Bác lập trang trại như vậy là rất đúng hướng!
Phải đa dạng vật nuôi( có những trang trại nuôi trên 20 loài cơ). Và có vài con làm chủ lực.
Yêu cầu là trang trại của bác phải được quy hoạch bài bản, ít nhất là có xây tường kiên cố.
Chăn nuôi kết hợp làm thương mại.
Tại sao nuôi đa dạng như vậy? và nuôi như thế nào? thì tui xin ko nói hen!
Chúc bác thành công, mau chóng có được trang trại như mình mong muốn!

khá lí thú đây, quả thật như lời vậy bạn nói.tiềm năng của bạn khá dồi dào phong phú,ông chủ lớn nằm trong tầm tay.bao người nông dân cũng nằm mơ cũng không thấy,theo tôi góp ý cho bạn 1 vài ý như sau
-xây 1 căn nhà thủy tạ khoãng 100....150m2 có hồ cá cãnh,hòn giã sơn cao 3m chung quanh trồng cây cảnh,giàn hoa phong lan độc đáo,lắp đặc hệ thống điều hành quản lí bằng vi tính,vừa làm văn phòng làm việc,vừa làm nơi xã tress
- tuyễn 1 bác sỹ thú y,1 kỹ sư chăn nuôi,có nhiều năng lực giỏi nghề
- 1 kế toán, thông thạo nhiều về lĩnh vực kinh doanh
- tùy theo đối tượng vật nuôi,nhiều hay ít mà ta tuyễn dụng công nhân làm việc,từ 5......10 công nhân
- 1 chị nuôi lo cơm nước cho toàn trại,và phục vụ cho các bữa nhậu ngoài kế hoạch
đó cũng là ý tưỡng mà bao năm tôi thoáng nghĩ và mơ ước
tôi cũng có đất đai,trang trại nhưng tiềm năng thì khòng có,nên nó lèo tèo 100 đầu heo (trong đó có 10 nái cơ bản 2 hậu bị) kèm theo 1000 gà vịt, gần 150 cây xoài cát hòa lộc và 70 cây chanh không hạt
giám đốc và công nhân chỉ có 1 người người ,mệt bỡ hơi tai,vậy 1 tháng tự cắt cơm trưa hết 10 ngày
tổng thu nhập hàng năm sau khi trừ chi, phí khấu hao tài sản cố định,sũa chữa lớn .nhỏ.
thưc thu trên dưới 100 triệu
vài ý nhỏ cho bạn tham khảo

Last edited:
Hiếm với quý sợ lại hok kinh tế đc vì cái đầu ra bác ợ :))
Nuôi con gì quý hiếm mà chưa ai nuôi thì được...chứ nuôi những con mà người ta nuôi rồi thì củng ko ổn
VD: nuôi Tê giác, sư tử, báo.....kkaa

Last edited by a moderator:
Đã là hiếm với quý mà ko có đầu ra thì hơi thật là bị mâu thuẩn:eek:, ít hiếm ít quý sản xuất đại trà, tràn ngập thị trường thì đầu ra lại bấp bênh hơn!:confused:
Hiếm với quý phải dựa trên giá trị sử dụng thật của nó, còn hiếm với quý dựa vào giá trị ảo tung cái chảo thì đầu ra ko có, lợi nhuận thấp là đúng rồi:(
(tui nghĩ vậy)

Đã là hiếm với quý mà ko có đầu ra thì hơi thật là bị mâu thuẩn:eek:, ít hiếm ít quý sản xuất đại trà, tràn ngập thị trường thì đầu ra lại bấp bênh hơn!:confused:
Hiếm với quý phải dựa trên giá trị sử dụng thật của nó, còn hiếm với quý dựa vào giá trị ảo tung cái chảo thì đầu ra ko có, lợi nhuận thấp là đúng rồi:(
(tui nghĩ vậy)
Bác nói hoàn toàn chính xác, các bác đang có suy nghĩ là nuôi những con vật như vậy thì nên cẩn thận, củng có nhiều người nuôi những con quý hiếm giàu, nhưng củng có nhiều người lại thất bại thảm hại

Theo mình nên nuôi con cave và trồng cây anh túc 2 thứ này cho lợi nhuận nhiều nhất....haha.con heo va những con dùng tới thức an công nghiệp fá sản nhanh nhat...vì cung cầu ko ổn dịnh ,já thức an tăng liên tục....

cảm ơn bạn đã góp ý cho mình hỏi tiếp. Về đất thì mình lo được có thể rộng hơn đó gấp 6 lần nhưng vế tổng quát và kỹ thuật thì có ổn không?
bạn lo về đất trật à, còn nếu có đất rộng hơn thì ok chứ?
neu cam thay chat thi ban nuoi lai it hon,moi dau lam thi nuoi it loai da,quan trong la dau ra,that su khi bat dau chan nuoi,dau ra ma ko co thi tieu luon.

Back