Thảo luận TRANG TRẠI

Mình muốn mở 1 trang trai tổng hợp nuoi lươn, hươu, lợn (rừng và nhà), gà ( ta, đông tảo, gà ác) bồ câu, trăn với 1-2 căp bò và dê nữa. đầu tư trên 1 mảnh đất 5.000m2 vậy có trật quá không cả nhà cho mình xin ý khiến
CÁM ƠN MỌI NGƯỜI NHIỀU

Chủ thớt quyết định thế nào rồi chủ thớt ơi???
mình đang chờ xem tình hình nước nhà thế nào đã nếu bình yên thì tiến hành ngay còn có biến thì từ từ đã không thể vội được
không biết ý kiến các bạn thế nào?

quân sự của nhà nước, kinh tế là của người dân tranh thủ gà heo,nguồn thực phẩm mủi nhọn cung cấp cho bộ đội ta ăn ngon mà đánh thắng

Mình muốn mở 1 trang trai tổng hợp nuoi lươn, hươu, lợn (rừng và nhà), gà ( ta, đông tảo, gà ác) bồ câu, trăn với 1-2 căp bò và dê nữa. đầu tư trên 1 mảnh đất 5.000m2 vậy có trật quá không cả nhà cho mình xin ý khiến
CÁM ƠN MỌI NGƯỜI NHIỀU
Bạn ở đâu? Mình có 5ha, nếu bạn ở HN thì chúng ta có thể kết hợp cùng nhàu

Bạn ở đâu? Mình có 5ha, nếu bạn ở HN thì chúng ta có thể kết hợp cùng nhàu
Bạn ơi! Mình cũng đang có ý định làm trang trại mà chưa có đất đây! Nếu có thể mình muốn gặp bạn để nói chuyện!
Có gì alo cho mình: 0989.737.738, mình tên HữuRất hoan nghênh chủ thớt có ý tưởng tốt.
Tôi đã đọc hầu hết các ý kiến của mọi người, và riêng tôi thấy 5000m2 là đủ để thực hiện trang trại tổng hợp khép kín chuỗi sản xuất.
Vấn đề là bạn cần phải nghiên cứu thật kỹ điều kiện địa hình hiện trạng của trang trại, cân đối nguồn tài chính, điều kiện xây dựng, thời tiết.... Rồi lên bản kế hoahcj thực hiện chi tiết. Biết ưu tiên, sắp xếp công việc hợp lý r, ồi sẽ thực hiện dần.
Phải khẳng định rằng không thể làm 1 phát nuôi luôn nhiều loài như vậy mà phát triển từng bước.
Đầu tiên bạn nên Quy hoạch trang trai một cách hợp lý, phù hợp với địa hình hiện trạng: (QH trên giấy thôi, chưa cần xây dựng ngay)
Làm đường vào, cổng, rào những chỗ cần thiết, trồng cây bóng mát theo quy hoạch (Vườn gà, vườn lợn rừng...)
Lắp đặt nguồn điện, nguồn nước hoặc khoan giếng, rãnh thoát nước thài...
Nếu có nhiều vốn bạn có thể xây dựng trước khu nhà kho, nhà quản lý.
Sau đó tính đến con vật chủ lực để nuôi trước. Tiết kiệm diện tích, nuôi đến đâu làm đến đó, còn lại trồng rau,cỏ luôn, khi nào làm tiếp hãy tính.
Nếu Khu vực đó có đất để chăn thả trâu bò, bạn cứ làm vài cặp bò nuôi đã. Cùng lắm thì thả ngoài bãi sông, bò ko chết được.
Bạn có thể xây trước khu nuôi lợn, nuôi gà: Với gà thì oải quy mô tầm 1000 - 2000 con bạn chỉ cần 500 - 1000m2 đất là thoải mái rồi. Lợn cũng ko cần nhiều diện tích lắm.
Trước mắt bạn nuôi lợn, bò, gà đã. Tận dụng phân nuôi nuôi trùn quế cho gà và trồng rau, cỏ phục vụ bò, lợn rừng, hươu...
Tôi nghĩ sau 2 năm thì trang trại của bạn sẽ đẹp, tùy thuộc vào điều kiện kinh tế, nhân lực của bạn!
Chúc bạn thành công với đam mê của mình!

Back