Thảo luận TRANG TRẠI

Mình muốn mở 1 trang trai tổng hợp nuoi lươn, hươu, lợn (rừng và nhà), gà ( ta, đông tảo, gà ác) bồ câu, trăn với 1-2 căp bò và dê nữa. đầu tư trên 1 mảnh đất 5.000m2 vậy có trật quá không cả nhà cho mình xin ý khiến
CÁM ƠN MỌI NGƯỜI NHIỀU

Mình muốn mở 1 trang trai tổng hợp nuoi lươn, hươu, lợn (rừng và nhà), gà ( ta, đông tảo, gà ác) bồ câu, trăn với 1-2 căp bò và dê nữa. đầu tư trên 1 mảnh đất 5.000m2 vậy có trật quá không cả nhà cho mình xin ý khiến
CÁM ƠN MỌI NGƯỜI NHIỀU
Bác hỏi thật hay đùa vậy? Đã biết trật rồi còn có chuyện trật quá nữa chứ???? Đúng thì chỉ có một đáp án còn đã trật thì một chút cũng là trật!!!!
Kết luận cuối cùng là thất bại toàn tập.

Bác hỏi thật hay đùa vậy? Đã biết trật rồi còn có chuyện trật quá nữa chứ???? Đúng thì chỉ có một đáp án còn đã trật thì một chút cũng là trật!!!!
Kết luận cuối cùng là thất bại toàn tập.
cảm ơn bạn đã góp ý cho mình hỏi tiếp. Về đất thì mình lo được có thể rộng hơn đó gấp 6 lần nhưng vế tổng quát và kỹ thuật thì có ổn không?
nghe bác mô tả em cứ tưởng tượng như cảnh 9 anh sinh viên ăn,ở,sinh hoạt chung trong 1 cái phòng trọ 9 mét vuông vậy á!
bạn lo về đất trật à, còn nếu có đất rộng hơn thì ok chứ?

nếu có quỹ đất dồi dào thì cứ ngắm mấy đối tượng ăn cỏ là chủ yếu mà bằm tới, né bớt mấy đối tượng ăn mồi sống hay ăn cám công nghiệp ra, theo mình là vậy, và mình cũng đang đi theo hướng đó hihiihihi, thêm nữa thường xuyên cập nhập thin tức thj trường về đối tượng có trong danh sách nuôi của mình mà điều chỉnh tăng giảm hợp lý tùy thời điểm.

nếu có quỹ đất dồi dào thì cứ ngắm mấy đối tượng ăn cỏ là chủ yếu mà bằm tới, né bớt mấy đối tượng ăn mồi sống hay ăn cám công nghiệp ra, theo mình là vậy, và mình cũng đang đi theo hướng đó hihiihihi, thêm nữa thường xuyên cập nhập thin tức thj trường về đối tượng có trong danh sách nuôi của mình mà điều chỉnh tăng giảm hợp lý tùy thời điểm.[/QUOTE
nhà mình nấu rượu lên mình muốn tận dụng còn về nuôi trăn thì mình muốn tận dụng gà, vit, ngan yếu hoặc chết

Thấy bạn nhanongPro1 phối hợp chăn nuôi như bạn nói, tôi thấy rắc rối quá. Không biết bạn tính thế nào. Còn về trang trại nếu nuôi quy mô, thì thường người ta nuôi 1 hoặc 2 con vật mà thôi, thế là mới tập trung và công việc được. Còn nuôi phối hợp để hổ trợ thức ăn cho nhau, thì phải tận dụng thức ăn chuyền với nhau, làm giảm bớt chi phí như: Nuôi vật ăn cỏ, cho ra phân, nuôi trùn quê, cho vật ăn trùn quế, lấy phân trùn phế phẩm vật ăn trùn, bón lại cỏ, cỏ cho vật ăn cỏ ăn. Thế là dây chuyên chăn nuôi.
Ở trên tôi thấy bạn chỉ có 1 chuyền là nuôi Gà+ bồ câu= nuôi trăn. Gà bồ câu bán không được, yếu, chết cho trăn ăn ha ha được đấy . Nhưng chuyền này chưa tròn vòng.

Bác chủ thớt đang chơi đố vui với a e đây mà.
thì đó là 1 bài toán mà mình đang cần lời giải
Thấy bạn nhanongPro1 phối hợp chăn nuôi như bạn nói, tôi thấy rắc rối quá. Không biết bạn tính thế nào. Còn về trang trại nếu nuôi quy mô, thì thường người ta nuôi 1 hoặc 2 con vật mà thôi, thế là mới tập trung và công việc được. Còn nuôi phối hợp để hổ trợ thức ăn cho nhau, thì phải tận dụng thức ăn chuyền với nhau, làm giảm bớt chi phí như: Nuôi vật ăn cỏ, cho ra phân, nuôi trùn quê, cho vật ăn trùn quế, lấy phân trùn phế phẩm vật ăn trùn, bón lại cỏ, cỏ cho vật ăn cỏ ăn. Thế là dây chuyên chăn nuôi.
Ở trên tôi thấy bạn chỉ có 1 chuyền là nuôi Gà+ bồ câu= nuôi trăn. Gà bồ câu bán không được, yếu, chết cho trăn ăn ha ha được đấy . Nhưng chuyền này chưa tròn vòng.
để giảm bớt rủi ro thì nuôi nhiều loài vây nếu không may có 1 hay 2 loài bị bệnh dịch thi vẫn còn con khác gánh vác không phải về tay trắng và loài nào có tương lai thi nhân rông theo từng miền

ÔM rơm nhiều nặng bụng, càng nuôi nhiều con thì càng phải có lượng kiến thức nhiều hơn. Dịch bệnh củng nhiều hơn...Tốt nhất lấy 1 con vật làm chủ đạo và 1 vài con tăng gia sản xuất thôi.

Theo như mình thì bạn nên nuôi thí điểm mỗi loại một vài cặp để có kinh nghiệm thực tế cũng như theo dõi sự phát triển của chúng thế nào cái đã. Loài nào phát triển tốt thì mới nuôi đại trà, để tránh bị thiệt hại do thiếu kinh nghiệm. còn vấn đề chật hay không thi phụ thuộc vào số lượng các loài nữa. Ý kiến riêng của mình, mong mọi người đóng góp ý kiến và chỉ giáo thêm.

Đầu tư nhiều đối tượng là cách phân tán rủi ro tốt. Tuy nhiên bác cần xem lại mấy vấn đề sau:
Gà, vịt, ngang, bồ câu,... được xếp vào nhóm gia cầm. Và chỉ cần một con chết vì bệnh dịch thì bác tiễn hết mấy loại đó sang bên kia thế giới theo kênh "đại ngạch".
Bò, heo, dê,... xếp vào nhóm gia súc. Và điều tương tự cũng có thể xảy ra chỉ là ít hơn một tý thôi.
Vậy cần làm gì để xây dựng trang trại? Đây là vấn đề không mới nhưng luôn đòi hỏi người trại chủ phải dành không ít thời gian tìm hiểu. Việc đầu tiên bác cần xác định mục tiêu đối tượng chính của mình. Chính thì chỉ có 1 hoặc 2 thôi (diễn viên chính trong 1 bộ phim cũng vậy) và bên cạnh đó, khi mô hình đi vào khuôn khổ sẽ đưa thêm 1 hoặc 2 đối tượng phụ (diễn viên phụ trong phim Việt Nam thường hút khách hơn diễn viên chính!!!!)
Để xác định được đối tượng của mình, bác cần biết rõ về điều kiện chăn nuôi (trồng trọt) điều kiện để đối tượng đó phát triển tối ưu. Nó bao gồm điều kiện tự nhiên, điều kiện chăm sóc và điều kiện kinh tế. Sau đó cần biết về bệnh dịch và hướng khắc phục.
Biết được những điều này bác sẽ tránh được cảnh con ngày gây và lây bệnh cho con kia dẫn đến thất bại toàn tập!!!
Thời điểm hiện tại heo và bò đang mang lại hiệu quả kinh tế cao (có lời) nhưng chưa chắt. Ở Việt Nam chuyện gì cũng có thể xảy ra và cái gì lên rồi cũng có lúc sẽ đi xuống (lên hoài mà không xuống chắt chết mất quá!!!! hớ hớ!!!!) Vậy nên một yếu tố để chọn đối tượng nữa đó là tìm kiếm thị trường cho "sản phẩm tương lai" của mình. Có thể lợi nhuận thấp nhưng hiệu quả và rủi ro thấp thì ok.
Vài lời chia sẻ mong bác có những chọn lựa hợp lý nhất.
Thienly.

CÁM ƠN MỌI NGƯỜI NHIỀU
Trang trai của anh ham hố nhiều thứ vậy mà S vậy thì bé quá anh ah, em nghĩ muốn xây dựng được một trang trai phải theo chuẩn R-V-A-C
R: Rừng dành một diện tích kha khá cho việc trồng cây công nghiệp hiện giờ em thấy cây keo cho kinh tế khá cao, thời gian sinh trườn 2,5-3 năm là thu hoạch, đây là khoản đầu tư dài hạn nhưng chắc chắn
V: vườn thì anh dùng 1 S kha khá cho việc trồng cây ngắn ngày để cho thu nhập trong ngắn hạn có thể trồng : đậu phụng, đỗ tương, sắn.....hoắc nhũng cây trồng ăn sổi như Dua hấu, hay ớt. Ngoài ra có thể tròng rau xanh, chuối chát, khoai tay....cho thu nhập nhanh

A: Ao anh có thẻ dùng đê nuôi cá, các loài cá như ro phi, mè, trắm, nếu có điều kiên thuân lợi thì nuôi cá chình, cá cho thịt cao cáp ở các nhà hàng...

C: Chuồng: tận dụng nhũng lợi thế từ R,V,A anh có thể nuôi bò thịt, nuôi loại bò lai vì rất được giá, tầm 30tr/con, anh nuôi tầm 50 con, cứ sau 6 thang anh bán đi tầm 10 con, các con bò con se thay thế chỗ bò bán đi ấy

Nếu anh làm được mấy việc nhỏ nhỏ đó, chắc anh sẽ giàu thôi

Nuôi nhiều sẻ có nguồn thu quanh năm, tránh tình trạng được này mất kia...
Nhưng nó củng là con dao 2 lưỡi....chính nó lại hại nó.....Riêng các loài gia cầm: gà , chim...ko nuôi chung với thủy cầm như Vịt, ngang, ngỗng.....
Đối với 5000m2 như vậy bác củng đủ nuôi những loài như bác kể trên, nhưng về lâu về dài thì ko ổn. CHưa nói đến yếu tố kỹ thuật ban đầu, giống như bác học Đại học vậy, bác học chuyên 1 ngành còn được, chứ 1 lần vừa học kinh tế, vừa học nông lâm, vừa học công nghệ, vừa học nghệ thuật cuối cùng chẳng có cái nào ra cái nào cả....(cái này em đả mắc phải...)

em thì cứ 1 hướng như đã nói. chủ thớt nếu quỹ đất nhiều+vốn mạnh thì cố gắng phát huy, lên danh sách khoảng 2 hay 3 đối tượng thôi, tiếp theo thức vàng mắt cày bừa trên máy tính ở các diễn đàn nông nghiệp khoảng 7-->>10 ngày lấy kinh nghiệm (nhiêu đó cũng tạm ổn), rồi xông pha luôn!, trường hợp đất rộng, nguồn nước tưới ko phải xoắn mà vốn khiêm tốn thì đừng quên tới sức mạnh to lớn của việc trồng trọt ( em đã chứng kiến mấy trường hợp (nuôi quy mô nhỏ thôi) mất cả chì lẫn chài với đàn gà (1500 con trở lại), có người là nhím, có người là heo mà nhờ có trồng thêm 1 hay vài héc bí đỏ. Đám khoai môn mà cứu vãn tình hình, bảo tồn được vốn để tái đầu tư, thậm chí vẫn vi vu nữa đó bác!)

việc gì cũng có ưu điểm và nhược điểm mình muốn mọi người góp ý để thấy đươc nhược điểm để mà khắc để mà phát triển hơn.
mong mọi người cứ góp ý thẳng thắn mình sẽ lắng nghe đó cũng là cách thức để chúng ta chao đổi kinh nghiệm cho nhau

ôi thật là ý tưởng mới mẽ kỳ thú ,chứa đầy tâm huyết
bạn có tuyễn dụng người gác cổng,người bán vé,người bảo vệ,người làm vệ sinh không,mình sẽ giới thiệu cho
vì đây giống thảo cầm viên hơn là 1 trang trại nông nghiệp,trên đơn vị diện tích 5000m2 có đến 11 vật chủ cùng sinh sống,bạn hỏi có trật không tôi xin thưa rằng trật,và trật nhiều nữa là đằng khác
trong khi bạn chỉ có 1 đôi tay không phải là hai, và cũng chẵng phải là robot
vậy bạn phải mướn người làm ? mấy người thì đủ? bạn có kế hoạch chưa?
nếu 1 mình bạn quán xuyến tất cả công việc,liệu bạn có làm nổi không?
nếu bạn mướn người làm thì bạn có trả nổi tiền lương cho họ không?
còn nhiều vấn đề khác nữa tôi nói chưa hết ý.bạn cứ suy nghĩ,(nói ra chỉ sợ bạn nhụt chí)
tôi nhắc lại lần nữa bạn phải có bản kế hoạch thật đầy đủ chi li chi tiết,từng loại vật nuôi,diện tích, thức ăn...vvv
nếu bạn không nắm trong tay 500 triệu thì đừng nghĩ tới vì nó không khã thi
vài lời góp ý cho bạn

Theo như mình thì bạn nên nuôi thí điểm mỗi loại một vài cặp để có kinh nghiệm thực tế cũng như theo dõi sự phát triển của chúng thế nào cái đã. Loài nào phát triển tốt thì mới nuôi đại trà, để tránh bị thiệt hại do thiếu kinh nghiệm. còn vấn đề chật hay không thi phụ thuộc vào số lượng các loài nữa. Ý kiến riêng của mình, mong mọi người đóng góp ý kiến và chỉ giáo thêm.
em thì ko đồng tình tí nào với đề xuất này vì 1 số lý do:
1, mỗi loại 1 vài cặp, cái này là nuôi xã tress hay nuôi kiểng chứ đâu phải làm kinh tế, kiếm kinh nghiệm kiểu này lâu lắm, kiếm đủ thì già mất òi sức đâu nữa mà làm hihhii

2, ví như nuôi 500con gà, nếu thấy có dấu hiệu "bất thường' bác xử lý bằng 1 bịch thuốc (15k hhihihi). Còn nuôi vài cặp thì.... cũng tốn 1 bịch thuốc, (làm giàu cho đại lý thuốc, công ty thuốc), nuôi tương đối tiêm phòng đầy đủ ,.., , nuôi ít vẫn phải tiêm phòng (làm gì có loại vắc xin liều tiêm cho 20 con), lại làm giàu cho công ty thuốc. thấy số lượng ít quá ko thèm tiêm phòng, bệnh tật nó sẽ kéo tới ầm ầm, lại mua thuốc trị, tiếp tục làm giàu cho đại lý thuốc hihhhii
3, nuôi tương đối, mọi thứ lấy giá sỉ, nuôi ít chi phí giá đại lý cấp ...n, tiếp tục làm..
4, ít quá thì chỉ tiêu thụ quanh quẫn ở chợ thôn, cơ hội nó chỉ đi dạo trên đại lộ thôi, ko chịu mò vào đường thôn ấp đâu! hihhiih

Back