Thảo luận Trao đổi về cây gỗ Trắc

• Thread starter Sơn Phương8687
  • Ngày gửi
Xin các bác có kinh nghiệm về gỗ nghiên cứu và thảo luận lọai gỗ này giúp, em nghiên cứu nó khá lâu rồi vẫn bó tay. Cảm ơn các bác nhiều. Trước lên diễn đàn đã có bác tư vấn là gỗ Trắc đen nhưng xẻ ra nó ko có mầu đen hay mầy đỏ mà là mầu trắng hơi vàng, lõi màu vàng

không có cây hay gỗ trắc đen bạn ah. chỉ có trắc đen châu phi tên khoa học là dalbergia meloxylon. ở việt nam trắc đen thực chất là cây muồng thối giả thành.cây muồng thối cho gỗ đen nháy, cứng nhưng hay bị nứt chân chim. mới đây mình cũng gặp cây này và có trao đổi với mấy anh em đi rừng
khúc gỗ trên thì có vẻ như không có lõi thì đúng hơn.nó không có giá trị lắm nhìn như gỗ tạp hay củi thì đúng hơn
khúc gỗ trên thì có vẻ như không có lõi thì đúng hơn.nó không có giá trị lắm nhìn như gỗ tạp hay củi thì đúng hơn

Mình cũng thấy gỗ này khá nhẹ, nhưng thấy quả giống quả gỗ Trắc, gỗ sưa. Tra trong doanh mục gỗ nhóm 1 và lấy tên Quốc tế của Trắc vàng tìm trên Internet thì đúng đặc điểm Trắc vàng

Trắc đen có lá không giống như lá cây bạn đưa lên - mà nói chung loài cây cho gỗ trắc đen chưa được rõ lắm . Những người thật sự biết về loại gỗ hay cây này thường không chia sẻ vì quyền lợi riêng .

Mình cũng thấy gỗ này khá nhẹ, nhưng thấy quả giống quả gỗ Trắc, gỗ sưa. Tra trong doanh mục gỗ nhóm 1 và lấy tên Quốc tế của Trắc vàng tìm trên Internet thì đúng đặc điểm Trắc vàng
Trước tiên , theo hiểu biết ít ỏi của K thì ở Yên Bái không có Trắc Đen . Sau đó là cái cây mà bạn đưa hình lên dựa vào lá và trái , K khẳng định cây này cũng không phải Trắc Vàng.

Cây này là cây cọ khẹt (Danbergia assamica Benth)
Bạn Sơn phương8687 có được hạt giống thì cho mình sưu tầm nha, LH: 0903879981

Mình có 3 gốc cũ đc mọi người làm mọc nói là gỗ trắc nhưng k biết đúng K . nhưng nếu đúng thì giá trị thế nào anh e cho mình biết mấy gốc này mình đem ở Campuchia về

Back