triển lãm bonsai kofuku lần thứ 85 năm 2011

• Thread starter bigbabol
  • Ngày gửi

Hehe, Tuấn bị anh ăn cắp nghề rồi, mới mua phôi 2 thân không biết đường binh, vớ phải hình này giống như "mèo mù vớ cá rán"

kakakak vậy là em số hưởng nha anh, mấy ngày nay sao im vậy anh? vụ cây mai của am đang đến hồi gay cấn kekekeek

ở nước ngoài lịch sự thiệt vô xem tận mắt từng cây... VN triễn lãm bonsai mini mà xem cách xa 3m , chẳng thấy j :D

Trùi ui đẹp quá..cảm ơn bigbabol đã post ảnh cho mọi người được thưởng thức

Hehe, Tuấn bị anh ăn cắp nghề rồi, mới mua phôi 2 thân không biết đường binh, vớ phải hình này giống như "mèo mù vớ cá rán"

Theo Bác DovanLo...thì hình trên được gọi là thế gì cho hợp lí : mẫu tử ? tỉ muội ? song thụ? Phụ tử ...v..

[quote=Mục Tử;137822]Theo Bác DovanLo...thì hình trên được gọi là thế gì cho hợp lí : mẫu tử ? tỉ muội ? song thụ? Phụ tử ...v..[/quote]

Theo tôi thì các tên gọi trên đều k hợp,vì xét theo hình thế nó chỉ là 1 chứ k phải 2...

Theo Bác DovanLo...thì hình trên được gọi là thế gì cho hợp lí : mẫu tử ? tỉ muội ? song thụ? Phụ tử ...v..
Theo em hiểu thì trong bonsai không có khái niệm cây phụ tử, mẩu tử, huynh đệ, tỷ muội như trong kiểng cổ Việt Nam, kiểng cổ Nam Bộ anh ạ. Cây song thụ, cây 2 thân chỉ vậy thôi các tên mẩu tử, huynh muội,... là do người chơi Việt Nam đặt ra dựa trên nền tảng kiểng xưa.
Xin anh cho em ý kiến thêm.

Theo em hiểu thì trong bonsai không có khái niệm cây phụ tử, mẩu tử, huynh đệ, tỷ muội như trong kiểng cổ Việt Nam, kiểng cổ Nam Bộ anh ạ. Cây song thụ, cây 2 thân chỉ vậy thôi các tên mẩu tử, huynh muội,... là do người chơi Việt Nam đặt ra dựa trên nền tảng kiểng xưa.
Xin anh cho em ý kiến thêm.

Bạn nói đúng..
Bonsai là cây thu nhỏ... nó không có qui luật nào ngiêm ngặt cả ngoại trừ cái qui ước chung của thế giới là tất cả là mô phỏng từ thiên nhiên rồi thu nhỏ lại, càng tự nhiên càng được đánh giá cao

Còn kiểng cố là cái đặc sắc của kiểng nam bộ..rất ngiêm ngặt…từ thân..chi cành tán..thế…cách uốn…âm dương..v..v đến cách đặt tên
Nói chung kiểng cổ nam bộ là môn chơi cực kì công phu

Last edited by a moderator:
Kô nhớ rõ là đã đọc được từ sách nào,với dáng cây trên đuơc gọi là Khai Phóng (mở rộng).

Kô nhớ rõ là đã đọc được từ sách nào,với dáng cây trên đuơc gọi là Khai Phóng (mở rộng).
Từ Khai Phóng được dùng nhiều trong sách Bonsai do Võ văn Chi, Trần Hợp, Trịnh Minh Tân viết vào những năm 90 anh Bình ạ, có nhiều kiến thức chưa đúng và đến bây giờ thì nhiều kiến thức đã lổi thời.

Back