Triệt tiêu cây chuối

• Thread starter buibaotro
  • Ngày gửi
Như tiêu đề , mọi người chỉ dùm mình cách phá bỏ mấy bụi chuối với.Có cách nào khác ngoài cách đào củ chuối lên không?

dùng củi đốt tại chỗ có chuối... đặt lên một chiếc kiềng... đổ nước vào đun sôi

Nước sôi thì múc rải xuống gốc xung quanh. đảm bảo chả còn cây nào

Sài thuốc lưu dẫn ah.Liều lượng pha thế nào bạn
Khỏi pha bạn ơi. Còn liều dùng cây to, cây nhỏ khác nhau, chích được nhiu cứ chích :)

Last edited by a moderator:
Có hơn một triệu cách, nhưng khó làm và
tốn tiền hơn cách đào củ chuối lên. Bạn
không nghĩ đến chuyện tốn kém, nên bà con
góp ý cho nhiều cách quá.

dùng củi đốt tại chỗ có chuối... đặt lên một chiếc kiềng... đổ nước vào đun sôi

Nước sôi thì múc rải xuống gốc xung quanh. đảm bảo chả còn cây nào
Nhưng sẽ tàn sát mấy con vật vô tội . Giun dế , cào cào , bọ , kiến , ruồi muỗi .......

Last edited by a moderator:
Thanks mọi người chắc đổ thuốc lưu dẫn quá,chứ cả ngàn cây chuối mà đào củ chuối chắc tiêu đôi tay mất.Để dành sức với thời gian làm việc khác

Có lẽ bạn bị bệnh lú lẫn từ khi còn trẻ.

Thế thì bạn quên không tính công đổ thuốc
lưu dẫn cho 1 ngàn cây chuối rồi. Sau khi
đổ thuốc, còn phải chặt cây chuối đi, cho
dù bạn có thể để củ lại, đỡ công đào củ.

Bạn cũng không tính thuốc lưu dẫn đó ở lại
trong củ, thì độc hại cho đất là bao nhiêu
tiền không? Cho ít thuốc quá, thì củ chỉ
chết một phần thôi, và vẫn mọc được mầm lên.
Nếu cho nhiều thuốc để chết hết mầm, thì
tiền thuốc không ít đâu. Sao không lấy tiền
mua thuốc độc đó để thuê người đào củ?

Có lẽ bạn bị bệnh lú lẫn từ khi còn trẻ.

Thế thì bạn quên không tính công đổ thuốc
lưu dẫn cho 1 ngàn cây chuối rồi. Sau khi
đổ thuốc, còn phải chặt cây chuối đi, cho
dù bạn có thể để củ lại, đỡ công đào củ.

Bạn cũng không tính thuốc lưu dẫn đó ở lại
trong củ, thì độc hại cho đất là bao nhiêu
tiền không? Cho ít thuốc quá, thì củ chỉ
chết một phần thôi, và vẫn mọc được mầm lên.
Nếu cho nhiều thuốc để chết hết mầm, thì
tiền thuốc không ít đâu. Sao không lấy tiền
mua thuốc độc đó để thuê người đào củ?
Theo cháu thì cứ dùng cây nọc tre đóng một cái vào tim nó là xong .

Theo cháu thì cứ dùng cây nọc tre đóng một cái vào tim nó là xong .
Phát biểu ngơ thế em .. đóng vậy nó vẫn mọc cây con lại tốn công đóng.
Thanks mọi người chắc đổ thuốc lưu dẫn quá,chứ cả ngàn cây chuối mà đào củ chuối chắc tiêu đôi tay mất.Để dành sức với thời gian làm việc khác
Chuối này chặt vài đợt nó không chết hả thím .. chỗ em chặt phát vào mùa khô thì chả có cây nào sống nổi cả.

Phát biểu ngơ thế em .. đóng vậy nó vẫn mọc cây con lại tốn công đóng.

Chuối này chặt vài đợt nó không chết hả thím .. chỗ em chặt phát vào mùa khô thì chả có cây nào sống nổi cả.
nó dễ chết thế thì xin ý kiến ae làm chi. Chặt xong nó lại lên ầm ầm chả xi nhê.
Theo anhmytran thì tiền thuê người đào 1000 gốc là rẻ hơn tiền mua thuốc ah? Chỗ mình thuê lao động mắc lắm từ 200k sấp ra ,mà đào vài ngày mới xong.Mình mua thuốc 200k + bỏ 1 ngày công là xong 1000 gốc chuối. Còn vấn đề tồn dư thuốc thì ko lo bởi trước kia xịt thuốc cỏ hoài mà đất ko ảnh hưởng nhiều.Dạo này chỉ phát cỏ nhưng nếu đào củ chuối lên thì đất lổm chổm khó canh tác lắm

Đúng là chuối không dễ chết. Chỉ 1/4 củ chuối
là nó vẫn mọc lên được mầm. Cũng vì thế, tôi
cho rằng một củ chuối, phải tiêm 4-5 nhát thuốc
mới chết, và như vậy, công tiêm thuốc không ít.
Mầm chuối nó ở ngoài vỏ củ, nên tiêm thuốc vào
giữa củ chưa chắt chết được mầm. Phải tiêm 4 góc
hay 5-6 góc, tùy theo củ nhỏ củ to.

Bạn cứ tiêm thử thuốc đi, rồi trồng cây khác.
Khi nào nhú mầm chuối lên, thì lấy cái thuổng
xắn cái mầm thôi. Thế là tuyệt nọc, không thể
mọc được nữa. Nghìn gốc chuối, thì cũng phải
vài trăm mầm mọc lên, nhưng dễ trị thôi.

nó dễ chết thế thì xin ý kiến ae làm chi. Chặt xong nó lại lên ầm ầm chả xi nhê.
Theo anhmytran thì tiền thuê người đào 1000 gốc là rẻ hơn tiền mua thuốc ah? Chỗ mình thuê lao động mắc lắm từ 200k sấp ra ,mà đào vài ngày mới xong.Mình mua thuốc 200k + bỏ 1 ngày công là xong 1000 gốc chuối. Còn vấn đề tồn dư thuốc thì ko lo bởi trước kia xịt thuốc cỏ hoài mà đất ko ảnh hưởng nhiều.Dạo này chỉ phát cỏ nhưng nếu đào củ chuối lên thì đất lổm chổm khó canh tác lắm
Thím chặt lần nào chưa? Chặt sát gốc cây rồi nó mọc lên được bao nhiêu cây? Chặt tiếp lần nữa cây con mới mọc thì nó mọc tiếp bao cây nữa? Nếu còn thì chặt tiếp lần nữa nó vẫn mọc à? Chuối không dễ chết nhưng nó cũng không dễ sống đâu.

Thím chặt lần nào chưa? Chặt sát gốc cây rồi nó mọc lên được bao nhiêu cây? Chặt tiếp lần nữa cây con mới mọc thì nó mọc tiếp bao cây nữa? Nếu còn thì chặt tiếp lần nữa nó vẫn mọc à? Chuối không dễ chết nhưng nó cũng không dễ sống đâu.[/QU
Thím chặt lần nào chưa? Chặt sát gốc cây rồi nó mọc lên được bao nhiêu cây? Chặt tiếp lần nữa cây con mới mọc thì nó mọc tiếp bao cây nữa? Nếu còn thì chặt tiếp lần nữa nó vẫn mọc à? Chuối không dễ chết nhưng nó cũng không dễ sống đâu.
Mình đã chặt thử rồi mà ko thấy hiệu quả nên mới nhờ mọi người giúp.Lúc đang ăn quả thì tỉa bỏ cây chuối con rồi nên biết điều đó.
Chuối mình ko tiêm thuốc vào củ mà làm theo 1 bác ở miền tây là chặt sát gốc rồi đổ thuốc vào vết chặt đó,thuốc lưu dẫn xuống củ và hiệu quả cũng cao

Này cu! Muốn cho nó chết thì đào củ lên cho vào nồi nước sôi sùng sục luộc lên rồi đem ra trồng lại đảm bảo chẳng cây chuối nào lên nữa!!! Không hiểu sao trên diễn đàn này lại có nhiều chuyên hay thật .

Back