Triệu chứng bồ câu như vầy có phải là CRD

• Thread starter aurora
  • Ngày gửi
Hiện trong chuồng bồ câu của em, có chừng 10 con đang bị triệu chứng như vậy các bác có kinh nghiệm xin chỉ giáo em coi có phải là bị CRD ( BS thú y nói ) không nhé.
Đầu tiên có những con bị đau 1 mắt ( chảy nước mắt, đỏ, và xệ mắt nhưng chỉ bị 1 con ), sau đó lười ăn, đứng ủ rũ, và ho khò khè, e lo quá kông biết thế nào vì em đang gầy bầy đàn, hiện e đã cách li mấy con bện rồi.
Rất mong nhận đc sự chỉ giáo, xin chân thành cảm ơn

Bạn thử xem Chim bạn có nhớt dãi không?

Bệnh này đúng vào thời điểm rét đậm rét hại năm ngoái có mấy con bồ câu nuôi nhốt chuồng của mình cũng bị đấy. Chúng ko chịu ăn , Uống cũng ít . Mình mua gói Tetracyclines . Loại thuốc bột màu vàng vàng,vỏ bao bì cũng màu vàng của dược cai lậy gì đó ." Mình quên rồi ." . Hòa một gói thuốc đó vào nước theo tỉ lệ hướng dẫn . Sau đó dùng xi lanh bơm thẳng vào họng nó . Nhiều con ủ rũ ko uống bơm thẳng cho nó là tiện . Nếu nó ko chịu ăn bạn hòa thuốc trên vào cám trộn đều cho mềm rồi bơm cho chim giống như nhồi cho chim non vậy . Làm cách này chim sẽ mau hồi phục hơn . Chỉ 2-3 ngày đã chuyển biến và khỏe mạnh .

cảm ơn bác, những biểu hiện mà bác mô tả thì đúng 100% như chim em rồi, chẳng nhũng thế nó còn khò khè rất lớn nữa. E sẽ làm theo lời bác, hiện e đang công tác ở hcm, sốt ruột quá chừng không biết mai về có kịp cứu chữa không nữa. Đau lòng quá

Trị bệnh BC

cảm ơn bác, những biểu hiện mà bác mô tả thì đúng 100% như chim em rồi, chẳng nhũng thế nó còn khò khè rất lớn nữa. E sẽ làm theo lời bác, hiện e đang công tác ở hcm, sốt ruột quá chừng không biết mai về có kịp cứu chữa không nữa. Đau lòng quá
Nuoide tư vấn là quá tốt rồi. Bạn cũng nên tham khảo một số bệnh xem nó có rơi vào trường hợp của mình không.
DĐ này anh em tư vấn rất nhiệt tình (ĐB là nuoide, tanthanh và một số anh em khác).
Mình không dám so sánh DĐ này với DĐ khác, tuy nhiên mình biết bên DĐ Vietpet có chuyên trang về các loại bệnh của bồ câu.
Bạn có thể vào đó tham khảo xem có giúp ích gì cho mình hay không. (Tấn Thành, bocaungocdien cũng có ở bên đó)
Vài dòng.
(Không biết mình nói vậy có ảnh hưởng gì không hả nuoide, mình là dân mới có gì thì hướng dẫn nhé. Do cũng đang nuôi và mê BC)

Anh em mình trao đổi thoái mái mà anh . Bên Vietpet em cũng có nick nhưng ít tham gia .
Cho mình hỏi là BC đi phân lỏng, hơi xanh (từ lúc nuôi đến giờ), vẫn ăn uống,
đẻ và nuôi con bình thường thì có cần cho uống thuốc không? Mình đang cho
uống men tiêu hóa sống.
Theo chỉ dẫn của người bán thuốc, vì nuôi BC trong nhà, để phân ít hôi,
mình đang trộn dạng men Vime-yucca (loại dùng cho gia cầm, trên bao bì
cũng có ghi rõ công dụng). Mới cho ăn, tạm thời thấy hơi có hiệu quả.
Không biết có loại nào hiệu quả hơn không?
Vài dòng.

Em cũng chưa dùng men bao giờ anh ạ.

Em thấy bồ câu khác gà ở chỗ chuẩn đoán bệnh qua phân . Có nhiều con bồ câu ỉa phân trắng,phân xanh lét mặc dù không hề ăn rau qua . Điều này rất dễ nhầm tưởng nó đang bị bệnh . Có những con ỉa phân xanh như rau cải luôn nhìn thấy hơi ghê nhưng nó chẳng có bệnh gì hết . Vẫn ăn uống đẻ đái bình thường .

mình thì ở nhà có cặp bồ câu chuyên đi phân lổng ,vàng khè

mà chả thấy bệnh gì cả phát trển tốt ,mình nghỉ có lẻ

trong bộ phận cơ thể nó không có mục đi phân đật thì phải .............

em vừa bắt cặp đc vài đôi, nhưng sao nó ăn uống rất ít - quan sát phân thấy màu trắng 7 phần - xanh 3 phần, phân đặc. e không biết có mắc bệnh gì không. Chuồng em cách li mấy con khò khè, hôm nay có 1 con mắt chảy nước nhiều đến nổi mi mắt xệ, mắt luôn nhắm. có phải thay đổi mùa mà chim mang bệnh hay do vệ sinh chuồng kém hả anh

Bệnh CRD

Hiện trong chuồng bồ câu của em, có chừng 10 con đang bị triệu chứng như vậy các bác có kinh nghiệm xin chỉ giáo em coi có phải là bị CRD ( BS thú y nói ) không nhé.
Đầu tiên có những con bị đau 1 mắt ( chảy nước mắt, đỏ, và xệ mắt nhưng chỉ bị 1 con ), sau đó lười ăn, đứng ủ rũ, và ho khò khè, e lo quá kông biết thế nào vì em đang gầy bầy đàn, hiện e đã cách li mấy con bện rồi.
Theo như bạn miêu tả thì có thể là bệnh CRD, triệu chừng của bệnh thì nhiều nhưng mình chỉ dụa vào những triệu chứng đăc trưng của bệnh mà chẩn đoán thôi, như vậy độ chính xác sẽ cao hơn. TRệu chứng đặc trưng của bệnh CRD là thở khò khè nhất là vào ban đêm (bác chỉ cần bỏ ra một buổi tối để ngủ với chim, đêm nge tiếng thở khò khè là chính xác).
phòng bệnh: Bệnh này là bệnh mãn tính nên thường sảy ra vào những lúc Sức Đề Kháng giảm như: thời tiết giao mùa (tháng 1, 2: 10, 11, 12 hằng năm), dinh dưỡng không đầy đủ...chính vì vậy phòng bệnh lúc giao mùa là quan trọng.
Phòng Bệnh:
  1. Vệ sinh sát trùng chuồng trại thường xuyên, nhất là những lúc giao mùa bằng các thuốc sát trùng mạnh như Biodin <link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5Cuser%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:Calibri; mso-font-alt:"Century Gothic"; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:-1610611985 1073750139 0 0 159 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin-top:0in; margin-right:0in; margin-bottom:10.0pt; margin-left:0in; line-height:115%; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; font-family:Calibri; mso-fareast-font-family:Calibri; mso-bidi-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]-->[FONT=&quot]NOVACIDE, NOVASEPT[/FONT].
  2. Không nuôi nhốt với mật độ quá đông (vì hàm lượng NH3 % H2S trong chuồng nuôi cao là tiền đề cho bệnh phát triển).
  3. [FONT=&quot]Hộ lí tốt (thức ăn đầy đủ, chuồng trại thoáng mát).[/FONT]<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:Calibri; mso-font-alt:"Century Gothic"; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:-1610611985 1073750139 0 0 159 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin-top:0in; margin-right:0in; margin-bottom:10.0pt; margin-left:0in; line-height:115%; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; font-family:Calibri; mso-fareast-font-family:Calibri; mso-bidi-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style>
[FONT=&quot]Trị bệnh:
Có nhiều loại kháng sinh trị được bệnh này nhưng nên sử dụng kháng sinh đặc hiệu: Bác ra tiệm thuốc kêu bán cho lọ thuốc Tên thành phần là Tylosin, Tên thương mại của công ty Bio là Bio-tylo, Vitamin C, bác nên chích vì khi đã bị bệnh rồi thì trộn KSinh vào thức ăn sẽ kém hiệu quả, chỉ cần chích 2 loại thuốc trên vì nếu chích thêm thuốc bổ cũng được nhưng sẽ làm BC bị Tress. Kết hợp với trộn vitamin vào thức ăn, cung nước đầy đủ. Thân.
[/FONT]

Last edited:

Bác chụp vài hình lên cho bà con coi thử đi bác.

Last edited by a moderator:
bc của e bênh 2 thang nay no xù lông ít hoạt đông e có cho no uống th thương hàn nhưng ko ht k9 bik bo bênh ji

bc cua em bênh 2 thang nay no xu lông it hoat đông e co cho no uong th thuong han ma vb ko ht ko bik bc cua em bênh ji

Back