• Triệu chứng mới

Thảo luận trong 'Hội Chăn nuôi Gà' , 10/1/14

1. TienChip Nhà nông chính hiệu

Cả bầy 80 con bị 70% . Gà vẫn vàng mặt . có dấu hiệu hóc hay ói, nghe kĩ thì thấy gà thở như bị hen chứ ko khò khè . Trời ko nóng lắm. cho uống B + C + Men tiêu hóa thường xuyên mà buổi trưa vẫn có 1 số xõa cánh .Ăn uống bình thường . phân gà thì đại đa số bình thường. chỉ 1 số ít là ỉa màu trắng và 1 số ỉa lỏng thôi.
      Theo mọi người là gà bị gì vậy. Hôm nay là ngày thứ 5 rồi. mà vẫn chưa phát hiện ra bệnh gì cả :wacko:

Đang tải...
    2. Trại Gà Peru-jap Bạc Liêu

Trại Gà Peru-jap Bạc Liêu Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Viên Chức - Chăn Nuôi
      Đây có thể là chiệu chứng gà ăn không tiêu thôi bạn à, gà mình cũng hay bị vậy. gà hay ợ ra thức ăn hoặc nước, có khi ngước cổ lên cao.
      Dùng men tiêu hóa sống cho em bé về pha 1 bịch cho 20kg gà uống, ngày 1 lần uống vài bịt gà sẻ khỏi.

3. TienChip

TienChip Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Falling Job
      ừ. nhưng khó 1 cái là ăn ko tiêu mà sao nó bị nguyên 1 bầy như kiểu lây lan ấy. sợ quá mình đem 1 con đi lên chi cục thú y mổ khám nó nói là bị cầu trùng. gà còn 20 ngày nữa xuất thì có cần phải đánh thuốc cầu trùng ko. Tớ mua 2 gói ESB3 rồi mà phân vân ko dám đánh thuốc vì hại gà lắm. lo rằng tới tết gà chỉ còn xương thì mệt

4. hoc hoi

hoc hoi Guest

có thể gà bạn đang bị sốt và bị ecoli bạn nên cho uống hạ sốt +men tiêu hóa+ ecoli loại có viêm ruột hoại tử bổ sung thêm điện giải và vitamin.theo kinh nghiệm của mình thì gà gần suất bán bị cầu trùng thường là nhẹ tự khỏi

5. TienChip

Nghề nghiệp:
      Falling Job
      Sốt thì ko thấy tổng thể. nhiều con mặt vàng nhưng ko sốt . Nhưng chắc chắn là bây giờ bộ máy tiêu hóa của bọn nó có vấn đề vì ăn ít mà diều to lắm. ỉa cũng ít.
      - Mổ ra thấy diều to mà trong bao tử có chút xíu đồ ăn thôi. quá trình thức ăn đi từ diều xuống bao tử có vấn đề rồi . Như kiểu ăn ko tiêu ấy. bầy 80 con mà có tới 60 con mặt vàng khè. cầu trùng thì có bao giờ vàng mặt như vậy đâu ta?
      - tách 4 con ra chích 2 mũi THT + CRD + Thương Hàn nhưng ko đỡ . Mổ ruột thì ko có Giun . vậy thì bị gì nhỉ

6. 9xkhoinghiep

9xkhoinghiep Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Nhà báo tại gja
      Gà lớn rồi đánh thuốc cầu trùng thì nhằm nhò gì mà sợ hại gà hả Tiến

7. vanthanh_dl

vanthanh_dl Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Giáo Viên
      Bạn đã đem lên chi cục và ngưòi ta đã khám + kết luận cho bạn thì đó là lời khuyên tốt nhất rồi đó bạn. Bạn nên làm theo người ta nói.
      Còn vấn đề bạn sợ đánh thuốc cầu trùng làm ảnh hưởng tới gà. Vấn đề này ko ngại lắm, cứ sáng thuốc thì chiều bổ sung vitamin và điện giải là ok thôi.

8. ruakame

ruakame Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Kinh doanh
      Gà ỉa phân trắng lỏng, có kèm phân xanh ko? Gà sốt thường nóng nên mặt sẽ đỏ, gà bạn ko có vẻ sốt, mình nghi bị thương hàn (do thời tiết lúc này lạnh, nếu môi trường có ẩm ướt là dễ bị lắm), gà sẽ giảm ăn, ỉa phân trắng hoặc phân trắng xanh loãng, (Nếu gà ko có ăn, diều trống trơn thì chỉ thấy phân trắng loãng thôi), gà ủ rủ, ốm. Bạn mua Florfenicol cho gà uống 3 ngày là khỏi thôi.

Last edited: 11/1/14
    9. tlydansolongho@gmail.com

tlydansolongho@gmail.com Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      viên chức nhà nước
      hôm nay mình cùng cảnh ngộ với bác nữa nè, mấy em gà con bị cầu trùng đi phân máu luôn, uống 2 ngày rùi mà kg khỏi, ra đi mấy em rồi

10. ruakame

ruakame Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Kinh doanh
      Bạn thử đánh bằng sulfamid chưa?

11. TienChip

Nghề nghiệp:
      Falling Job
      hôm qua có chơi cầu trùng rồi, mình pha ESB ra nước rồi trộn với cơm cho ăn. Tối chích cho mỗi con 1 nhát Marbovitryl 250 . sáng ra thấy ko giảm. Hay là phải vài ngày mới thấy rõ . Chứ 1 liều cầu trùng và 1 liều chích ( THT + thương hàn + hen ) sau 15 tiếng ko thấy thuyên giảm. Liệu có cần phải 3ng liên tục thì mới thấy rõ ko. vì mình từng chích cho gà bệnh 1 nhát sáng hôm sau thấy đỡ hẳn.
      - Điều đáng nói là nó vẫn ăn ầm ầm nhưng tiêu hóa rất kém , diều luôn đầy mà Bao tử thì chẳng bao nhiêu thức ăn . thỉnh thoảng há mỏ rướn cổ lên như bị nghẹn dù ko có đồ ăn. Cầu trùng thì có hiện tượng há mỏ rướn cổ như thế ko mọi người.
      - mình ráp các hiện tượng + triệu chứng của gà lại thì có thể gà mình đã bi bệnh ghép rồi . chắc chỉ còn cách Sáng đánh cầu trùng và tối chích thuốc Phổ rộng thôi . thử làm lièu 3 ngày liên tục xem sao hén ^^

Last edited: 12/1/14