Trồng bí đao mới vào nghề

• Thread starter Dương Như Ếch
  • Ngày gửi
Chào các Bác em ở Thái Bình, em định trồng bí đao nhưng " các bô lão" xung quanh em sống nói không được vì quá thời vụ vì nếu giờ mới gieo hạt thì khi cây đến tuổi cho quả sẽ gặp gió Lào ( quê em gọi là gió tây ngoài) thì không đậu trái ( quả bị thui). Các bác có nhiều kinh nghiệm giúp em với, Vụ dưa leo vừa rồi em thất thu rồi, Cảm ơn các bác

trồng cây phải theo thời vụ là đúng rồi, trừ phi bác làm nhà kính chống chịu được thời tiết

Làm nông hơn nhau 1 -2 ngày. bác dưới đó thấy dân cấy lúa thì biết vì sao HTX bảo xuống mạ là xuống và cấy là cấy đó. Hok đúng thời vụ => sâu bệnh, năng suất.... Ảnh hưởng rất lớn. Trồng trọt thì nên nghe kinh nghiệm các già làng là hay nhất vì dù sao ngta có thâm niên mấy chục năm trên cái mảnh đất đấy rồi mà. Nếu mà tính đi làm nhà nước có ng có thể đc 2 lần về hươu rồi đó.

Cám ơn các bác. Em có đọc một số trang hướng dẫn kỹ thuật rồi ví dụ. http://khuyennongkhuyenngu.org.vn/news.aspx?id=683. có nói thời vụ chính ở miền trung là từ tháng 2 đến tháng5. Chính vì thế em muốn hỏi thêm các bác. Không thể phủ nhận kinh nghiệm của các cụ được, Nhưng không phải cái gì các cụ cũng đúng. Mong các bác chia sẽ kinh nghiệm . để em có quyết định chính xác. Cái này đối với em giờ nó quan trọng không kém việc cưới vợ. cảm ơn các bác

bí đao thời gian thu hoạch khoảng 3 tháng, bạn xem gió lào thổi trong khoảng bao lâu. nếu chỉ bị hư bông trong thời gian đó thì cây cũng sẽ cho bông lại sau đo nhanh thôi. nhưng bạn nên giũ đủ ẩm, khu vựa gió nhiều thì không nên trồng giàn đâu.
chúc thành công

Trường hợp này thì các cụ sai, vì Thái Bình không có gió Lào.

Tuy thế, Thái Bình có những ngày nóng, mà những cây Bầu, Bí,
Mướp nói chung không thể đậu trái vào những ngày nóng. Vì thế,
những cây này vẫn có nhièu trái vào những ngày mát xen kẽ giữa
những ngày nóng. Dương nhiên tổng cộng năng suất cả năm thì kém
so với trồng cây vào lúc trổ bông nhiều vào lúc trời mát.

Tôi không rành cụ thể gieo Bí Đao vào lúc nào, lúc nào nó trổ
bông nhiều, và lúc nào thì Thái Bình nóng nhiều. Dù sao, chỉ theo
kinh nghiệm bà con truyền lại, thì bạn đã trễ, dẫn đến kém năng
suất. Kém năng suất có nghĩa trong kinh doanh là Lỗ.

Có một cách chữa Nắng Nóng mà rẻ tiền hơn Nhà Kính. Đó là che cây
bằng vải thưa hay lưới. Những ngày nóng, bạn chăng lưới lên trên
giàn Bí, cách xa ít nhất nửa thước tây. Ngày mát thì cuộn lưới lại.
Đây là cách làm thực tế của người Mỹ ở gần nhà tôi, che phủ hàng
chục héc ta thuốc lá. Thuốc lá ở đây bán giá đắt nhất thế giới để
cuộn Xì Gà, nên thừa tiền mua lưới chăng ruộng.

Đây là ruộng thuốc lá mới cấy mùa Xuân, trời còn lạnh.
Đến mùa hè, thì màn che mới căng lên che ruộng.
Sau khi thu hoạch thì cuộn màn lại cho lâu hỏng màn.

Last edited:

Back