• Dismiss Notice

Trồng bưởi xen canh với rau sạch

Thảo luận trong 'Cây ăn quả' , 13/12/15

1. binhthuong

Em có 3ha đất một nửa là đất đồi dốc một nửa thì bằng, đất thịt tốt. Em tính trồng toàn bộ bưởi, lúc bưởi chưa to thì chỗ đất bằng trồng xen rau, còn chỗ dốc thì trồng xen cây đinh lăng hoặc cây sâm, các bác thấy có được không cho em xin ý kiến với, xin cảm ơn

Đang tải...
    2. nguyengianghi

nguyengianghi Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      nong dan
      Mình nghĩ là rất ổn.

3. mrbrick

mrbrick Nhà nông tập sự

Bạn nên trồng xen cam canh cam vinh hoặc chanh đào chanh tứ quý . Chứ trồng rau thì mình nghĩ không nên

4. Nhănôngtâpsư-phuthọ

Nhănôngtâpsư-phuthọ

Theo em thì nơi đất dốc bác không nên trồng đinh lăng.vì đinh lăng cũng phải mất 4-5năm mới giá thu hoạch lúc đó bưởi bắt đầu vào thời kỳ kinh doanh.bác thu đinh lăng phải đào bới sẽ hỏng hết bưởi...

5. mrbrick

mrbrick Nhà nông tập sự

Làm rau màu thì cũng ảnh hưởng tới rễ bưởi

6. binhthuong

binhthuong

cảm ơn mọi người đã chia sẻ. Rau màu thì mình trồng tầng nông mà ở giữa vậy có ảnh hưởng đến bưởi không ạ, trồng rau màu thì ngắn ngày, hay trồng ớt chuông được không ạ

7. Nhănôngtâpsư-phuthọ

Nhănôngtâpsư-phuthọ

cái đó "theo em" là oka

8. Lê Ngọc Trác

Lê Ngọc Trác Nhà nông tập sự

Mình đang trồnh gần 2ha bưởi da xanh. Cũng tính toán xen bí.hồ lô rồi gần 1000 gốc đu đủ ( tưới tự động hoàn toàn) Giờ ngẫm lại hay thì có hay khi xen canh nhưng tính kỹ nhân công và khâu vệ sinh vườn. Nếu không xen canh theo mình dễ kiểm.soát dịch bệnh hại. Hông xen thì lãng phí. Tùy vào thời gian của mình. Nếu có thể xem là tốt nhng ít công thì hơi khó.

9. Nhănôngtâpsư-phuthọ

Nhănôngtâpsư-phuthọ

Bác ở nam hay bắc vậy?em cũng đang có 2ha đất mới cũng muốn trồng thử ít bưởi da xanh và một số giống bưởi quý ở miền bắc.mong được bác tư vấn kỹ thuật ạ

Lê Ngọc Trác thích bài này.
    10. Lê Ngọc Trác

Lê Ngọc Trác Nhà nông tập sự

Mình ở miền nam. Rất tiếc mình tay ngang chỉ mới trồng hơn 2tháng nên chưa có kinh nghiệm. Nếu hệ thống tưới thì có thể chia sẽ vì mình tự thi công. Vây có múi bannlịên hệ anh Cam Quýt Buoi nha. Ảnh hướng dẫn tận tình và ở phía bắc

11. mrbrick

mrbrick Nhà nông tập sự

Theo mình nên trồng xen chanh nhanh cho thu hoạch .chanh trồng dưới bóng rợm vẫn được.