Trồng bưởi xen canh với rau sạch

• Thread starter binhthuong
  • Ngày gửi
Em có 3ha đất một nửa là đất đồi dốc một nửa thì bằng, đất thịt tốt. Em tính trồng toàn bộ bưởi, lúc bưởi chưa to thì chỗ đất bằng trồng xen rau, còn chỗ dốc thì trồng xen cây đinh lăng hoặc cây sâm, các bác thấy có được không cho em xin ý kiến với, xin cảm ơn

cứ thoải mái đi bác Mình còn trồng xen cả chuối tây nữa là rau với đinh lăng thì đã ăn thua gì. bác cứ trồng xen cho cỏ đỡ mọc chứ phun thuốc mệt lắm. Trồng đỗ, trồng rau, trồng đinh lăng không ảnh hưởng gì hết,miễn là phải lên luông cho thoát nước thật tốt bởi vì úng nướng, ẩm thấp là mọi nguyên nhân dẫn đến bệnh tật trện cây có múi. Bác cứ đắp ụ cao 3-40cm lên trồng xung quanh trồng xen cách gốc 1 tí là ok

Bác tư vấn quá chuẩn kỹ thuật, tuy là Lý thuyết nhưng hoàn toàn đúng vì ngay như trồng xen canh với ổi sẽ ko phải lo nhiều về 1 số bệnh cho bưởi như bệnh sâu vẽ bùa... Đặc biệt sau này bưởi cho thu hoạch ổn định sẽ ko làm bưởi tự chết do cơ chế sinh học của họ cam quýt. Ổi lại chỗ thu hoạch nhanh. Chúc bạn sớm thành công với mô hình trồng bưởi
cứ thoải mái đi bác Mình còn trồng xen cả chuối tây nữa là rau với đinh lăng thì đã ăn thua gì. bác cứ trồng xen cho cỏ đỡ mọc chứ phun thuốc mệt lắm. Trồng đỗ, trồng rau, trồng đinh lăng không ảnh hưởng gì hết,miễn là phải lên luông cho thoát nước thật tốt bởi vì úng nướng, ẩm thấp là mọi nguyên nhân dẫn đến bệnh tật trện cây có múi. Bác cứ đắp ụ cao 3-40cm lên trồng xung quanh trồng xen cách gốc 1 tí là ok
Mô hình này we học lỏm của usa về, nen áp dụng chưa chuẩn. Bạn nên kiểm chứng lại xen canh bưởi với ổi nhé. Nó là con dao 2 lưỡi đó. Ổi là cây dẫn dụ sâu vẽ bùa... xen theo bạn ko nên. Nó thu hút sâu bệnh về vườn và phá hại cả bưởi luôn.
Bạn nên trồng ổi ở vòng ngoài cùng hay bờ rào chứ k dc trồng xen theo băng hay lẫn vườn ổi. Bạn sẽ làm hại cả vườn ổi luôn. Ko tin ban cứ làm thử.

Uhm theo mình thì cũng ko nên trồng xen canh ổi, mình nghĩ nên trồng xen rau thôi và nên làm nhà lưới cho rau, còn làm hàng rào chắn gió, bão thì có ai biết nên trồng cây gì ko?

Uhm theo mình thì cũng ko nên trồng xen canh ổi, mình nghĩ nên trồng xen rau thôi và nên làm nhà lưới cho rau, còn làm hàng rào chắn gió, bão thì có ai biết nên trồng cây gì ko?
miền bắc thường dính bão tháng 9-11 nên trồng bưởi thồ hoặc bưởi Quế Dương nó thu tháng 8 sau đấy thì nó chắn cho vườn cây. còn cực an toàn thì cứ trồng Nhãn. Kín như bưng bác ợ
Mô hình này we học lỏm của usa về, nen áp dụng chưa chuẩn. Bạn nên kiểm chứng lại xen canh bưởi với ổi nhé. Nó là con dao 2 lưỡi đó. Ổi là cây dẫn dụ sâu vẽ bùa... xen theo bạn ko nên. Nó thu hút sâu bệnh về vườn và phá hại cả bưởi luôn.
Bạn nên trồng ổi ở vòng ngoài cùng hay bờ rào chứ k dc trồng xen theo băng hay lẫn vườn ổi. Bạn sẽ làm hại cả vườn ổi luôn. Ko tin ban cứ làm thử.
vẽ bùa thì không có gì là đáng ngại bác ợ nó chỉ hại được bưởi ỏ tầm thập cây chớm ra đọt non phun cho cái là không bị. Cái chính và nguy hiểm nhất ở đây chính là ổi nó dẫn dụ con duồi vàng đến mà thời kì cho trái kinh doanh của bưởi thì toi. Nếu trồng xen cứ trồng tầm 4-5 năm xong chẩn là không có việc gì nhé

Bạn có 3ha đất. DT khá rộng.
Trồng bưởi mật độ khá thưa, khoảng trống rộng. Nếu bạn xen canh để tạo thu nhập ban đầu. Mình có vài ý kiến như sau:
Bạn đã lựa chọn cây bưởi là cây chủ lực. Thời kỳ khai thác kinh doanh của bưởi: Nếu bạn quản lý tốt 10-20 năm hoặc hơn nữa. Nếu bạn quản lý không tốt thì hiệu quả khó lường.
Khi xen canh bất kỳ cây gì trong vườn bưởi bạn phải chọn các cây không cùng ký chủ với các loại nấm và vi khuẩn có hại gây ảnh hưởng đến bộ rễ, hệ sinh vật có hại ảnh ưởng đến thân, cành, lá, hoa quả....
Nếu bạn chọn các cây hoa màu ngắn ngày: Rễ các cây hoa màu và rễ bưởi cùng là vật ký chủ của các loại nấm và vi khuẩn có hại tồn tại trong đất ( khi PH<6 các loại này phát triển rất mạnh). tuy rằng ở thời gian đầu sẽ không ảnh hưởng vì rễ bưởi phát triển chưa rộng. Khi rễ bưởi phát triển rộng sang phần đất bạn xen canh cây hoa màu thì sẽ ảnh hưởng rõ nét.
Nếu xen canh các cây có múi khác: Đồng nhất về mặt ký chủ gây bệnh từ rễ, thân, cành là... Không nên. Đặc biệt khi chanh ra trái thụ phấn chéo cho bưởi, sẽ ảnh hưởng đấn chất lượng trái (Mỗi loài bưởi có đặc điểm về chất lượng khác nhau: Chua, ngọt, trắng, đỏ....) Không nên làm mất đi các đặc tính vốn có của mỗi loài bưởi. Đặc biệt nếu là bưởi da xanh nên trồng chuyên canh là tốt nhất.
Nếu bán có đầy đủ kinh nghiệm, kỹ thuật quản lý, chăm sóc sâu bệnh, dịch hại.....thì bạn có thể trồng xen canh bất kỳ cây gì.
Bạn có thể trồng xen canh ổi (8 tháng bắt đầu thu hoạch), các cây họ đậu, đinh lăng (4-5 năm) xem lại.
Theo mình: Cách tốt nhất áp dụng cho khu vườn của bạn (rất rộng 3ha). Nên chia thành các vùng chuyên canh nhỏ. Trong đó DT bưởi chiếm % lớn nhất và được bảo vệ bằng 1 hàng rào che chắn dịch bệnh gây hại từ nơi khác mang đến.
Đây là ý kiến của mình. Hoàn toàn dựa theo lý thuyết để bạn tham khảo, chưa trải qua thực nghiệm.
Mình cũng đang lên kế hoạch trồng bưởi. Nhưng không được thuận lợi như bạn. Mình ở khu vục đồng bằng, DT khó tập trung, thổ nhưỡng khó cải tạo. mình cũng đang nghiên cứu và dự kiến ăn tết xong sẽ triển khai.
Chào thân.
Chúc bạn thành công
em ở Chí linh, hôm nào chắc phải qua khu nhà bác xem thế nào

Cây bưởi phải trồng thưa nên trong 2 năm đầu có nhiều chỗ trống, cỏ mọc nhiều. Nếu muốn tận dụng đất trống này có thể trồng các loại rau màu mà chiều cao của chúng không ảnh hưởng đến quá trình phát triển tán cây bưởi. Các loại cải, cà, ớt, bầu, bí, mướp, rau gia vị đều có thể trồng được. Tuy nhiên diện tích trồng ngày càng giảm đi vì phải ưu tiên khoảng trống cho bưởi. Mặt khác, khi trồng màu thì lượng phân dư cũng góp phần giúp cây bưởi phát triển nhanh hơn. Nên lưu ý ưu tiên khoảng trống, phân, nước tưới cho cây bưởi.

Chào bạn.
Tôi thấy người ta bán giống cây ăn quả loại 1,2 năm.bạn trồng nhiều nên trồng tập chung một khu chăm sóc tốt rồi cây to đánh đi trồng.trồng xen bạn nên cân nhắc tùy đất vs địa hình cho phù hợp.3 ha đất trồng cây ngắn ngày xen khi làm đất bằng máy rất khó.sử dụng màng phủ cũng khó.trại tôi có 2 mẫu trồng hồng xiêm.trồng được 2 vụ rau màu thôi bỏ luôn hồng.rau màu trúng quá.

Back