TRỒNG CÀ CHU BI

• Thread starter khanh_iese
  • Ngày gửi
Chào các bác.
Em là dân "ngoại đạo", giờ đang muốn nhảy sang nông nghiệp, em đang có ý định trồng cà chua bi
Trước mắt quy mô nhỏ thôi, khoảng vài trăm m2. Bác nào có tài liệu hướng dẫn kỹ thuật trồng thì cho em xin với.
Nếu em muốn trồng theo tiêu chuẩn Viet GAP or Global GAP thì phải làm những gì?
Mong được các bác chỉ giáo.
Em cả ơn.

Theo e bác muốn trồng theo tiêu chuẩn VietGap hay GlobalGap thì trước tiên bác nên tìm đọc xem nó viết gì. Nếu bác đọc và làm theo được những yêu cầu đó thì bác có thể xin cấp chứng nhận...VietGab hay globalgap thì cũng đơn giản thôi:)

Có thấy ai bán cà chua bi đâu cha
Bác nói thế là không đúng rồi. Cà chua bi ở các nước như Nhật bản, Hàn quốc vẫn ứng dụng trồng nhiều. Ứng dụng của nó thì cũng nhiều lắm, mà quả nó ra sai lắm, ở chỗ ta thì thường người ta không ăn salat mà chỉ dùng để nấu canh... nên không ăn mấy. nói chung mỗi loại có cái hay riêng của nó. Hiện tại e thấy người ta hay trồng cái loại cà chua của Hà Lan, cho quả >200g, nghe đồn có quả còn đến gnaf 1kg. Loại này thì cùi dầy, ăn salad hay bánh mì thì thích.

Bác nói thế là không đúng rồi. Cà chua bi ở các nước như Nhật bản, Hàn quốc vẫn ứng dụng trồng nhiều. Ứng dụng của nó thì cũng nhiều lắm, mà quả nó ra sai lắm, ở chỗ ta thì thường người ta không ăn salat mà chỉ dùng để nấu canh... nên không ăn mấy. nói chung mỗi loại có cái hay riêng của nó. Hiện tại e thấy người ta hay trồng cái loại cà chua của Hà Lan, cho quả >200g, nghe đồn có quả còn đến gnaf 1kg. Loại này thì cùi dầy, ăn salad hay bánh mì thì thích.
Không ai mua mấy thì bác trồng làm gì

Gọi là bi thôi chứ thực ra nó cũng nhiều loại lắm, kích thước của nó cũng to lắm. Bán như cà chua bình thường, nếu sạch và đảm bảm thì vẫn sẽ có giá cao hơn. Các bà nội trợ thu mua chỉ quan tâm sahcj và an toàn, chứ k quan tâm nó thuộc...loại nào bác ạ.

Tưởng trồng loại bằng viên bi

Back