Trồng cây ăn quả gì trên đất cát ?

• Thread starter Về quê làm giàu
  • Ngày gửi
Đất ở quê tôi là đất pha cát,đất nhiều và cũng tốt nhưng mình không biết trồng cây ăn trái nào phù hợp với đất mình mong các bạn góp ý cho mình.

Cầy ăn trái thì có rất nhiều giống, như cây măng cụt, sầu riêng, bưởi da xanh.... Nếu bạn thấy ở địa phương loại trái nào đắc thì trồng cây đó. Và phải tìm hiểu xem cây đó có phù hợp với thổ ngưỡng của bạn không?

Đất ở quê tôi là đất pha cát,đất nhiều và cũng tốt nhưng mình không biết trồng cây ăn trái nào phù hợp với đất mình mong các bạn góp ý cho mình.
quê tôi củng cát trắng (silic) thường vào vụ đông xuân thì trồng cải trắng( loại cải đường) trồng cây ném sang xuân tháng 3 thì trồng cà tím .
còn trồng cây ăn quả thì đáo hố rộng và sâu để cây phát triển vd, cây bưởi , cam ,chanh. (cây có múi.)
cây ngắn ngày thì đu đủ , vì đất khô ráo rất tốt cho đu đủ , nếu đất ẩm ướt thì rể đu đủ thối củng chết , nên lựa chon đất cao và ráo. Về tháng 5 trở đi thì trồng sắn lấy củ và hom.
vài điều xin chia sẻ.

quê tôi củng cát trắng (silic) thường vào vụ đông xuân thì trồng cải trắng( loại cải đường) trồng cây ném sang xuân tháng 3 thì trồng cà tím .
còn trồng cây ăn quả thì đáo hố rộng và sâu để cây phát triển vd, cây bưởi , cam ,chanh. (cây có múi.)
cây ngắn ngày thì đu đủ , vì đất khô ráo rất tốt cho đu đủ , nếu đất ẩm ướt thì rể đu đủ thối củng chết , nên lựa chon đất cao và ráo. Về tháng 5 trở đi thì trồng sắn lấy củ và hom.
vài điều xin chia sẻ.

Đất cát mà đi khuyên người ta trồng đu đủ, đúng là tào lao !

Đất cát là 1 loại đất mà nếu trồng dd thì rất rủi ro, vì khi mưa thì cát ướt và mềm, trong mưa có gió, gió sẽ quật ngã cây dd đang mang trái.

Đất cát là 1 chuyện, bạn ở khu vực nào thì bị ảnh hưởng bởi thời tiết nữa.

Nhưng nếu đất cát thì trồng cây lấy củ là ok.
còn cây ăn trái thì có : mãng cầu na và xoài !

Haclong !

đất cát trắng thì trồng Xoài là ok nhất.
trồng Đu Đủ thì chắc chỉ có đất đen là hiệu quả.

Trồng xoài kinh tế không mấy bác. Em định chơi cầu, đủ, xoài mà hok biết xoài dc hok nữa. Đất cát Hàm thuận Nam đó mấy bác ơi, giúp e với.

Em dân Tây Ninh. Các bác cho e hoi là đất đai ở tây ninh có trồng bưởi da xanh được không. Chất lượng thế nào? Có ngon ngọt ko hả các bác. Đất nhà em la đất cát pha hiện đang trồng mì và trồng lúa nhưng khó lấy nước nên muốn trồng cây ăn trái

Tôi cũng đang quan tâm đến loại đất này. Tôi có vài chia sẽ như sau:
- Tôi đã trồng thử nghiệm đu đủ, quả sai, to, thỉnh thoảng bị rầy, còn chưa thấy các loại bệnh khác. Nếu ít gió bão thì tôi nghĩ đây là loại cây phù hợp.

- Mong bà con có kinh nghiệm chia sẽ thêm về đầu ra của đu đủ và kinh nghiệm. Cảm ơn.

Trồng xoài kinh tế không mấy bác. Em định chơi cầu, đủ, xoài mà hok biết xoài dc hok nữa. Đất cát Hàm thuận Nam đó mấy bác ơi, giúp e với.
Bác trồng na thái kinh tế cao dễ trồng. Nếu cần giong lh e

Back