trồng cây ăn quả nào mau cho trái?

• Thread starter Vinhtg
  • Ngày gửi
em định thuê một mảnh đất 2000m2 để trồng cây ăn quả vì đất gần nhà với lại giá thuê rẻ.
Em nhờ các bác tư vấn giúp xem em nên trồng loại cây ăn trái nào mà cho trái từ 1 năm sau trồng và ra trái vài lần trong năm ạh.

Xin cảm ơn.
PS: em ở Tiền Giang .

Bạn ở đâu của tiền gjang vậy, mình ở cái bè nè. Bạn mún trồng cây ăn quả ngắn ngài hay lâu năm. Như 2 bác kia trồng chuối và đu đủ là quá hợp lý, đu đủ pạn có trồng thỳ trồng gjống đu đủ thái ruột vàng nha, loạj này gjá caoa

Trồng sung :s1: 1 năm có trái :lol: trái ra quanh năm, dùng để nhậu và cho heo, dê ăn rất tốt :haha:
Đùa chút chứ trồng cây ngắn ngày như ớt, cà pháo, đậu cove, đậu đũa ... bầu bí, khổ qua (mướp đắng) ... thì đáp ứng nhu cầu của bạn và có lợi ích về kinh tế.
Trồng đu đủ cũng đc, cái này phải có mối bán
Còn chuối thì :haha: 2000m được bao nhiêu cây đâu, trồng cả đồi chuối mới có tiền xài

đu đủ nữa - 7-8 tháng

Bạn ở đâu của tiền gjang vậy, mình ở cái bè nè. Bạn mún trồng cây ăn quả ngắn ngài hay lâu năm. Như 2 bác kia trồng chuối và đu đủ là quá hợp lý, đu đủ pạn có trồng thỳ trồng gjống đu đủ thái ruột vàng nha, loạj này gjá caoa

em muốn trồng cây ăn quả, tức là cây lưu niên ấy ạh. em hợp đồng 10 năm mà lo gì .hihi
9x ở an cư thì gần cổ cò quá rồi. không biết chỗ 9x bây giờ người ta đang trồng gì?
chỗ mình hiện nay có mận, ổi đài loan, ổi nữ hoàng, chanh, mận an phước, thanh long ruột đỏ, cam dây, xoài đài loan, mít changai là những cây đang hot và hợp với yêu cầu của mình (cho trái sớm và nhiều mùa trong năm) nhưng mình không muốn trồng theo phong trào nên lên đây mong bà con tư vấn xem trồng cây gì cho hiệu quả và có tiềm năng.

Vậy thì bạn trồng cam soàn hay cam dây đi. Loại này dễ chăm sóc, thuê đất 10 năm thì chắc cây củng đốn được. 2000m2 củng ít quá, nhà mình ở bót 23, vào đây thấy đám rẫy nào bự nhất là của mình đấy, có cơ họi gjao lưu nhé.

Tuỳ theo vùng, tuỳ theo loại thổ nhưỡng nơi bạn đang chuẩn bị trồng, xem nó thích hợp với các loại cây ăn trái nào cho phù hợp với điều kiện của bạn rồi từ đó bạn sẽ có quyết định nên trồng cây gì cho năng suất và hiệu quả tốt nhất. Không phải mình chọn đại 1 loại cây nào đó có giá trị kinh tế cao rồi trồng nó nhưng cuối cùng xem lại nó không phù hợp với đất bạn đang trồng thì thất bại nhe bạn. thân.

trồng cây ai mà chọn đại hả bác phạt bùi. chẳn là em không có điều kiện đi tham quan đây đó nên muốn bà con gợi ý giúp cây gì giống mới, ở đâu đang trồng .v.v..v.. mà có hiệu quả cao thì em tìm hiểu và đưa về trồng chứ các cây trồng theo em biết thì nó sắp dội chợ hết rồi

ví dụ : Đu đủ Hồng Phi : 6 tháng
Chuối tiêu Hồng : 11 - 12 tháng
Chuối tây : 13-15 tháng
Ổi Đông dư , Ổi Đài Loan , Ổi không hạt, chanh tứ quý, chanh không hạt, chanh đào,... : 1 năm báo quả

ông bố vợ mình có trồng 5000m2 ổi đài loan, sau 10 tháng là ông đã có ổi bán và cho đến nay đã 2 năm tháng nào ông cũng có thu hoặch từ cây ổi. hôm qua mới hái 1 tấn bán 10triệu. không biết ông ấy có "ăn sổi" không hay là ai đó thiếu hiểu biết nhỉ?
mình thì cũng muốn thắng "canh" bạc như ông ấy lắm nhưng bây giờ trồng ổi thì đúng là mình cũng như ai kia rồi

tôi thì nghĩ bạn nên trồng Ôỉ Thái trái dài , loại nầy đang thịnh hành , mà giá cũng cao 15000 1kg ...nó là ổi ép nước cho những người thích làm đẹp nữa đó bạn , chỉ trong 6 tháng thì có thể thu hoạch ...tôi nhắc bạn nếu trồng ổi thái thì phải chịu khó sưu tầm cách hướng dẫn làm sao để nó tuyệt , ăn là ghiền thì mới ok 100% , ( tôi chỉ góp ý ) sory bạn trước nhe

Tiền Giang là xứ sở trái cây của cả nước (có sản lượng trái cây lớn nhất nước), từng loại cây thích hợp với khu vực nào, thế mạnh của từng loại cây và những khó khăn trong tiêu thụ sản phẩm thì bạn là người Tiền Giang nên đã nắm rõ. Ở Cái Bè có nhiều loại trái cây đã hoặc đang nổi tiếng như: Xoài cát Hòa Lộc, bười lông Cổ Cò, quýt Cái Bè, ổi An Hữu,... Thời gian thuê đất mười năm nên có nhiều loại cây cho bạn lựa chọn để trồng. Bạn là người hiểu rõ nhất về nơi mình đang sống nên là người đưa ra quyết định tối ưu nhất.
Ngoài khu vực Cái Bè thì các địa phương khác trong tỉnh cũng có nhiều loại trái cây đã nổi tiếng: vú sữa Vĩnh Kim, sầu riêng Ngũ Hiệp, thanh long Chợ Gạo, sơ ri Gò Công, mãng cầu xiêm Tân Phú Đông, khóm (dứa gai) Tân Phước, chôm Tân Phong, sa bô Kim Sơn,... (còn rất nhiều nữa).

Tiền Giang là xứ sở trái cây của cả nước (có sản lượng trái cây lớn nhất nước), từng loại cây thích hợp với khu vực nào, thế mạnh của từng loại cây và những khó khăn trong tiêu thụ sản phẩm thì bạn là người Tiền Giang nên đã nắm rõ. Ở Cái Bè có nhiều loại trái cây đã hoặc đang nổi tiếng như: Xoài cát Hòa Lộc, bười lông Cổ Cò, quýt Cái Bè, ổi An Hữu,... Thời gian thuê đất mười năm nên có nhiều loại cây cho bạn lựa chọn để trồng. Bạn là người hiểu rõ nhất về nơi mình đang sống nên là người đưa ra quyết định tối ưu nhất.
Ngoài khu vực Cái Bè thì các địa phương khác trong tỉnh cũng có nhiều loại trái cây đã nổi tiếng: vú sữa Vĩnh Kim, sầu riêng Ngũ Hiệp, thanh long Chợ Gạo, sơ ri Gò Công, mãng cầu xiêm Tân Phú Đông, khóm (dứa gai) Tân Phước, chôm Tân Phong, sa bô Kim Sơn,... (còn rất nhiều nữa).
Đúng rồi bác.
Nói về cây đặc sản thì nhiều như vậy đó ngoài các giống có nguồn gốc trong tỉnh như bưởi long, xoài cát, vú sữa... thì các cây có kinh tế cao như mận an phước, thanh long ruột đỏ, ổi đài loan... là giống du nhập từ tỉnh khác và nó có kinh tế rất cao thời gian đầu, sau đó thì đã bảo hòa. Nay em mong tìm ra 1 loại cây gì đó mới xuất hiện để trồng, sau này vừa bán quả vừa bán nhánh giống (cách này nhiều người đã làm và rất thành công). Mà theo em thì giống mới thì người ta thường ra mắt tại các hội chợ nông nghiệp, lâu rồi em không đi nên em lên đây hỏi mong có ai đó có đi thì chỉ lại em.
Còn nói về trồng cây giống mới thì đúng là như đánh bài. 5 ăn 5 thua. ví dụ như cây mận Tam Hoa rất nhiều người mua giống trong thời gian đầu, giá 300.000/nhánh vẫn có người mua. Sau đó trái mận không được ưa chuộng, mọi người đốn bỏ. Chỉ người bán giống có lời, người trồng sau thua lỗ.

cây ra trái sau 1 năm trồng và nhiều vụ trong năm thì nhiều lắm:
chanh bông tím, giá trên 30.000/kg
ổi đài loan, giá trên 15.000/kg
mận an phước trên 20.000 (tuần trước a bán 22.000 (mận có bọc))
mít changai giá trên 20.000/kg. có thời điểm người ta bán 1 trái mít gần 1 triệu đồng.
thanh long ruột đỏ, giá trên 20.000/kg
cam dây giá ổn định thường trên 10.000/kg.
.....
giá trên là giá max, còn lúc dội chợ thì khoản 3000/kg. Giờ người ta đang trồng mới các loại cây trên rất nhiều nên năm sau có lẽ sẽ rớt giá thê thảm, nhất là mít. Mua bò về nuôi sang năm đi xin mít cho ăn là có lý.
Canh me cây gì người ta đốn bỏ mình quay lại trồng có khi hay. Điển hình là cây bưởi lông, từng bị bỏ bê giờ thì giá bưởi trên 20.000/kg bà con bắt đầu trồng lại.

cây ra trái sau 1 năm trồng và nhiều vụ trong năm thì nhiều lắm:
chanh bông tím, giá trên 30.000/kg
ổi đài loan, giá trên 15.000/kg
mận an phước trên 20.000 (tuần trước a bán 22.000 (mận có bọc))
mít changai giá trên 20.000/kg. có thời điểm người ta bán 1 trái mít gần 1 triệu đồng.
thanh long ruột đỏ, giá trên 20.000/kg
cam dây giá ổn định thường trên 10.000/kg.
.....
giá trên là giá max, còn lúc dội chợ thì khoản 3000/kg. Giờ người ta đang trồng mới các loại cây trên rất nhiều nên năm sau có lẽ sẽ rớt giá thê thảm, nhất là mít. Mua bò về nuôi sang năm đi xin mít cho ăn là có lý.
Canh me cây gì người ta đốn bỏ mình quay lại trồng có khi hay. Điển hình là cây bưởi lông, từng bị bỏ bê giờ thì giá bưởi trên 20.000/kg bà con bắt đầu trồng lại.
Bác nói đúng,cây gì ta trồng được thì thiên hạ họ trồng được,vậy mới gọi là cây ''phong chào''
Cái gì cũng vậy,cung vượt cầu ắt sẽ ế ẩm,
Nếu ta sống chết với 1 cây trồng mà thiên hạ họ đã bỏ đi rồi ắt có ngày ta thu quả ngọt.
Còn ngồi đây suy nghĩ nát óc xem trồng cây gì kinh tế cao,cây gì trồng không bị bão hòa thì không có đâu,khó lắm.
Thiên hạ cũng đều đầu đen máu đỏ cả,mình trồng đạt ắt họ sẽ trồng theo,lúc đó cây trồng mình đâu còn là''độc''nữa.
Riêng tôi thấy ăn trái Thanh long ở Bình thuận là ngon nhất trong tất cả vùng miền.
Vậy mới thấy bây giờ không tỉnh nào có cây trồng là ''Độc quyền'' cả.

Tôi đồng ý với GIAMAN chúng ta phải gắn bó với một cây trồng có thương hiệu và thích nghi với thổ nhưỡng của khu vực. Nền nông nghiệp nước ta phát triển thiếu quy hoạch, mang tính tự phát là chủ yếu; hệ thống thu mua và phân phối sản phẩm chưa phù hợp nên chưa khai thác được giá trị thương hiệu của sản phẩm nông nghiệp. Chúng ta không có được sự ổn định về số lượng và chất lượng nông sản nên sản phẩm nông nghiệp rất khó ra khỏi "cái ao làng". Điều này ai cũng thấy được và Nhà nước đang rất quan tâm đến việc quy hoạch vùng sản xuất nông nghiệp và khai thác tối đa lợi thế về đặc sản. Sức mạnh của sản phẩm là do lợi thế của thương hiệu, chất lượng và sự ổn định về mặt số lượng quyết định. Đến khi đó thì những xoài cát Hòa Lộc, vú sữa Vĩnh Kim, sầu riêng Cái Mơn-Ngủ Hiệp, thanh long Bình Thuận,...sẽ là những cây ăn trái mang lại hiệu quả kinh tế cao và là những trái cây xuất khẩu chủ lực của nước ta.

em cũng ở tiền giang nè ,nhà em có cái hố bom mới lấp khoản 300m2. đang định trồng cây gì nhanh thu nhập, vì vườn nhà đang trồng mít và dừa mà sắp tới chắc ai trồng mít coi như tèo....nhà nhà trồng mít rồi chỉ đợi ngày đốn @@. em có ý định trồng chuối già vào đó, mà cũng có ý tưỡng sẽ trồng ổi vào hihi.Băng khoăn quá,không biết trồng cái nào khả thi hơn về mặt thời gian và kinh tế.a chị nào chỉ điểm em phát.

em định thuê một mảnh đất 2000m2 để trồng cây ăn quả vì đất gần nhà với lại giá thuê rẻ.
Em nhờ các bác tư vấn giúp xem em nên trồng loại cây ăn trái nào mà cho trái từ 1 năm sau trồng và ra trái vài lần trong năm ạh.

Xin cảm ơn.
PS: em ở Tiền Giang .

các loại cây ăn trái mà nhanh cho trái và thu trái nhiều lần trong năm thì các bạn khác đã nói rồi, đó là đu đủ, chuối,... phù hợp với đất trồng cái bè, tiền giang. gần đây cây mít siêu sớm cũng rất được ưu chuộng, trồng khoảng 18 tháng là cho trái, cho trái cũng nhiều đợt trong năm, giá bán cũng cao.
nhưng nếu là mình thì không trồng những loại cây ăn trái đó vì trên thị trường khá phổ biến, mình sẽ trồng cây măng tây xanh. cây này vốn đầu tư trồng không cao, khoảng 9 tháng cho thu hoạch, cho thu hoạch liên tục. nếu bạn trồng thì mình có thể tư vấn thêm về kỹ thuật trồng
email masterquockhanh@gmail.com

Back