Trồng cây bằng cát san lấp ?

• Thread starter pokinhnhan
  • Ngày gửi
Chào mọi người,
Có vài sư huynh tư vấn cho mình trồng cây bằng cát san lấp là tốt nhất, vì ít mầm cỏ dại, xốp, thoát nước tốt... Hiện tại đất đen rất hiếm, toàn đất sét pha cát hoặc đất thịt, không tốt bằng cát san lấp.
Không biết điều này có đúng không ? Anh chị em có kinh nghiệm vui lòng tư vấn giúp nhé.
Thanks

Chào mọi người,
Có vài sư huynh tư vấn cho mình trồng cây bằng cát san lấp là tốt nhất, vì ít mầm cỏ dại, xốp, thoát nước tốt... Hiện tại đất đen rất hiếm, toàn đất sét pha cát hoặc đất thịt, không tốt bằng cát san lấp.
Không biết điều này có đúng không ? Anh chị em có kinh nghiệm vui lòng tư vấn giúp nhé.
Thanks
Cát sang lấp là loại đất tơi xốp, thoát nước tốt, tuy nhiên nếu bạn dùng làm đất để trồng cây thì nên chú ý đến vấn đề dinh dưỡng. À mà bạn dùng để trồng cây gì vây?

Mình vừa trồng Cỏ, Cau Vua, Sứ, Móng Bò, Bàng Đài Loan và một số loại bông hoa...

Hiện tại đất đen ở Thành phố khó kiếm lắn bạn, mà với những cây bạn muốn trồng thì cát sang lấp trồng cũng rất ok, đặc biệt là sứ.
Chúc bạn sớm có một khuôn viên đẹp.

Chào mọi người,
Thanks

Về san lắp mặt bằng - bằng đất cát:
- Ưu điểm như bạn đã nêu: tránh mầm cỏ dại, xốp, thoát nước tốt...
- Nhược điểm: Ít chất dinh dưỡng cho cây trồng.

Vì vậy, để khắc phục nhược điểm trên trước khi trồng cây đất san lắp mặt bằng trồng cây ăn trái tốt hơn cần phải:
- Đào hố: kích thước 0,9m x 0,7m (sâu) + trộn thêm đất cho đầy hố sau đó mới trồng cây + phân hữu cơ trộn cho vào mỗi hố cần khoảng 19-20kg + vôi bột từ 1-2kg + Super lân 1-2kg.
- Cây nên trồng trên đất cát là cây Mãng cầu, Điều, Cây chùm ngây...
Chúc bạn thành công./.

Cỏ dại hiện nay xử lý đơn giản rồi. Sử dụng cát san lấp để trồng cây dù ít cỏ dại, thoát nước nhưng phải bổ sung dinh dưỡng thường xuyên hơn. Thường sử dụng cho các loại cây Sứ, Xương rồng, Hoa giấy... Các loại cây trồng khác sử dụng đất thịt vẫn tốt. Chất trồng nên trộn với xơ dừa, tro trấu, trấu mục, phân hữu cơ hoai mục...

Trồng bằng cát san lấp cái mình lo nhất là không biết mai mốt cây nó có dễ bị nghiêng không, vì đất cát thì không chặt và rễ cây không bám chắc được ?
Bác nào có kinh nghiệm tư vấn thêm dùm mình vụ này để mình có thể yên tâm trồng.
Thanks,
Pokinhnhan

Trồng bằng cát san lấp cái mình lo nhất là không biết mai mốt cây nó có dễ bị nghiêng không, vì đất cát thì không chặt và rễ cây không bám chắc được ?
Bác nào có kinh nghiệm tư vấn thêm dùm mình vụ này để mình có thể yên tâm trồng.
Thanks,
Pokinhnhan

Về cây trồng có 2 loại rể: Rể cọc và rễ chùm phù hợp trồng cây trên đất cát . Sau khi đổ đất san lắp 1 năm đất cát sẽ lún xuống. Bạn yên tâm bạn trồng thoải mái đi - quan trọng là cây có giá trị kinh tế cao hay không? Bạn dừng suy nghĩ nhiều và lo ngại về cây bị nghiên .... trừ khi bị gió-bão mà thôi.
Chúc bạn thành công./.

hi hi hi !! Bác Pokinhnhan đòi hỏi hơi mâu thuẫn. Cỏ dại mà mọc còn không nổi thì mấy cây kiểng của bác mọc ra sao ?. Tui cũng từng xin tư vấn trên diễn đàn về vấn đề này rồi. Anh có thể xem tại đây http://agriviet.com/home/showthread.php?t=25927 . Lưu ý về vấn đề CÁT ĐEN nha. Nói chung theo tôi thì anh nên đổ đất thịt thì hay hơn, sau đó bón thêm nhiều phân hữu cơ như Dynamic Lifter or Bounce Back cũng đuợc quảng cáo trên diễn đàn này. Đừng dùng phân bò tuơi vì có rất nhiều mầm cỏ. Sở dĩ tôi nói vậy là vì nền cát thì thoát nước tốt nhưng cũng mất nước nhanh. Mùa mưa không sao chứ mùa nắng thì nước tưới cho cả vườn là cả một vấn đề. Độ chênh lệch nhiệt độ giữa ngày và đêm cũng cao hơn nên cây cũng " yếu" hơn. Hơn nữa theo cảm nhận của tôi thì trồng trên cát phải chăm sóc cây nhiều hơn vì mình không rành trong việc bổ sung dinh dưỡng cho cây ( nhất là các chất khoáng trung - vi lượng). Hiện nay tôi đang ráng bồi đáp thêm 1 lớp đất cho khu vườn của mình. Tóm lại nếu chỉ vì sợ cỏ thì không cần dùng cát san lấp (cứ mua phân bò về bón thử xem cỏ có lên ngập đầu không ?).

Phân bò nếu ủ hoai với chế phẩm Trichoderma có thêm lân và đạm theo hướng dẫn thì hạt cỏ gần như bị thối hết, em nào lì thì sau khi bón phân đã ủ thì dùng thuốc diệt cỏ tiền nẩy mầm thì vô tư.

Last edited:
Cám ơn bác Trần Vi vì thông tin bổ ích của bác. Lúc trước vườn nhà em cỏ mọc không nổi. Sau khi làm công tác cải tạo dinh dưỡng cho đất vườn thì.............. cỏ tốt bời bời. hehehe !!!. Nhưng mấy cây bông thì nó vẫn yếu xìu sao á !. Khi mới bứng ở nơi nó mọc hoang về trồng thì tụi nó mập mạp cho bông thấy mà thuơng. Về nhà mình chăm sóc nưng niu một thời gian thì nó chỉ muốn........... ngủm. Tụi nó thiếu cái gì vậy ta ?. Em kiểm chứng bằng việc trồng 1 thằng trên đất thịt ( nhiều sét) sau khi đã pha trộn thêm tro, trấu, phân bò... và một thằng bằng đất vườn nhà( trộn từ cát san lấp). thì thằng trên đất thịt vẫn tốt hơn nhiều. Chính vì vậy nên em mới đề nghị dùng đất thịt để đắp vườn.

Back