trồng cây căm xe

mình đang ươm 1 số cây gỗ quí để trồng. cũng biết là trồng mấy cây này là xác định rất lâu dài.mình cũng thấy cây căm xe gỗ nó có nhiều lõi( thậm chí có cây dác chỉ 1cm) so với các cây nhóm 1 khác,mình cũng nghe mấy anh đi rừng nói cây căm xe 10cm đã có lõi rồi.ai đã và đang trồng cây căm xe có thể giúp em giả đáp 1 số khúc mắc: cây sinh trưởng ntn, 20 năm cây có đk bao nhiêu và bao nhiêu lõi, mật độ trồng???cây tán có to không ạ??? xinchân thành cảm ơn mọi người!!!

Last edited:
Cây Căm xe trông 15 năm co thê thu hoạch, đương kính cây 15 năm co thê đạt 35 - 40cm, nhưng bây giờ thu hoach hat giống rất khó, quả chín la Sóc nó thu hoach trước minh. Ae ai thu hoach được hạt đê lai cho minh ít vơi!
Minh khai thác cây 13 năm.Xem file đính kèm 47030
Anh Khánh ơi còn vào diễn đàn không? Căm xe thích hợp trồng trên đất có địa hình và loại đất gì vậy anh?
Nhân đây em có bổ sung 1 ý trong bài nói về cây cẩm lai đó là cẩm lai đồng nai thì đọt non vẫn đỏ chứ không xanh bình thường anh ạ. Em đang ở Đồng Nai hay đi rừng tìm cây con về trồng có gặp 2 loại, 1 loại thân vỏ trắng xám, nhẵn, đọt đỏ ko bằng màu tím của cẩm bà rịa, và một loại hạt có hình vú thì vỏ cây tím đen, xù xì, không nhẵn như loại kia.

một số hình ảnh cây gỗ e đang sưu tầm và ươm
1. cây tếch. hạt lấy từ rừng tếch 60 năm tuổi tại buôn mê thuột.
- stump tếch 1 tuần tuổi. hạt cây này ươm khá khó, cây mạ bứng trồng vào bầu cũng dễ chết nữa.nhưa cây con 1 năm tuổi nhổ làm tum thì sống gần như 100%.
Xem file đính kèm 433
b ươm như nào vậy ạ, xin chỉ giáo

Back