trồng cây căm xe

mình đang ươm 1 số cây gỗ quí để trồng. cũng biết là trồng mấy cây này là xác định rất lâu dài.mình cũng thấy cây căm xe gỗ nó có nhiều lõi( thậm chí có cây dác chỉ 1cm) so với các cây nhóm 1 khác,mình cũng nghe mấy anh đi rừng nói cây căm xe 10cm đã có lõi rồi.ai đã và đang trồng cây căm xe có thể giúp em giả đáp 1 số khúc mắc: cây sinh trưởng ntn, 20 năm cây có đk bao nhiêu và bao nhiêu lõi, mật độ trồng???cây tán có to không ạ??? xinchân thành cảm ơn mọi người!!!

Last edited:
Trồng cây này, hiệu quả kinh tế như thế nào vậy?
Mình thấy gỗ này hay được dùng để làm lục bình, ít thấy dùng để đóng các loại đồ khác

gỗ căm xe đóng cửa rất đẹp và bền đó anh.hiện tại chỗ em gỗ hương, gõ đỏ còn nhiều nên họ chưa đóng ghế bằng căm xe nhưng giường,bàn,tủ căm xe cũng rất đẹp.có phải anh tuanfodacon hôm bữa muốn mua hạt gỗ giáng hương không.anh hãy cho e địa chỉ em gởi tặng anh hạt về trồng.hôm bữa e đi dọc đường vô rẫy thấy rất nh cây hương đang có trái, dừng lại bên đường hái được gần 1 bao quả. chỗ em hương tái sinh mọc bờ rào rất nhiều có lẽ nhiều nhất trong số các cây rừng.có lẽ vùng này trước kia ó rất nhiều hương

Đúng rồi. Mình cần tìm mua hạt giống gỗ hương đỏ. Bạn có biết được tốc độ phát triển của loại cây này như thế nào không? Có người nói rằng trồng sau 12-15 năm thì đường kính cây đạt 35-40cm.
Trong bạn có nhiều gỗ hương thế, có thể thiết lập kênh khai thác và chuyển ra ngoài Bắc được không? Ngoài Bắc nhu cầu về gỗ hương rất lớn

Đúng rồi. Mình cần tìm mua hạt giống gỗ hương đỏ. Bạn có biết được tốc độ phát triển của loại cây này như thế nào không? Có người nói rằng trồng sau 12-15 năm thì đường kính cây đạt 35-40cm.
Trong bạn có nhiều gỗ hương thế, có thể thiết lập kênh khai thác và chuyển ra ngoài Bắc được không? Ngoài Bắc nhu cầu về gỗ hương rất lớn
gỗ hương nhiều nhưng giờ cũng cạn rồi.nhà mình mua được khoảng hơn 100 khúc dk 10-20cm dài 70-100cm giá trung bình 50k/khúc.gốc hương thì nhiều lắm họ mua để đục tượng, làm bàn ghế.mình thì không dám mua bán đâu với lại mình chỉ thích trồng cây thôi chứ k thích mua bán.hương lớn nhanh nhưng quan trọng là có lõi hay không nữa và có ít hay nhiều lõi.gỗ hương non thường màu nhạt chứ không đỏ đậm như hương rừng già.hương đỏ không đẹp bằng hương vàng.mình chỉ có giống hương vàng thôi và cũng chỉ trồng loại này thôi.nếu bạn muốn trồng, bạn cho mình địa chỉ cụ thể mình gởi tặng bạn ít hạt trồng.

Qua thực tế tôi góp ý với bạn không nên trồng thuần căm xe mà nên trồng xen.
Hiện trong rừng xoan 7 năm tuổi của tôi có dưỡng một số loại cây rừng tự nhiên bản địa trong đó có nhiều căm xe những cây này chủ yếu dưỡng tái sinh từ gốc cũ .
Mặc dù tôi mới bắt đầu dưỡng chúng mới vài ba năm sau này thấy chúng cũng phát triển được (trước đó do chỉ chú trọng trồng thuần xoan nên tôi phát dọn không để chúng phát triển).
Nhờ rừng xoan chúng lên rất thẳng, tán xoan thưa nên chúng tranh thủ được nguồn ánh sáng. Quan sát chúng phát triển tôi tin rằng chúng có khả năng vượt chiều cao của xoan.
Với thời gian dự tính 20 năm ở những chỗ đất màu mỡ thì khả năng chúng sẽ đủ tiêu chuẩn khai thác.
Vì vậy nếu bạn trồng xen trong rừng xoan thì khoảng thời gian 10>12 năm bạn đã có sản phẩm từ cây xoan để nuôi chúng.
Một số hình ảnh từ thực tế rừng của tôi:
Cây căm xe dưỡng trong rừng xoan:

Cây gõ mật:

Cây cà chít lá lớn:

Bây giờ phải có ng trồng rừng chứ k thì sợ rằng con cháu k có rừng mà sử dụng. Y tướng hay đó bác

@ bác nguyenminhhai:vườn xoan của bác đẹp thật, khi nào có dịp em ghé thăm vườn bác nhé. mấy cây gỗ bản địa e nghĩ bác nên giữ lại chứ đừng phá, vì gỗ bản địa tốt và sau này cũng không còn nữa nên bác hãy giữ lại như công việc bảo tồn vậy.
@ bác A dau: trước mắt ê đang sưu tầm 1 số hạt giống cây bản địa và đang chuẩn bị ươm. mình trồng thì cứ trồng thôi chứ nghĩ đến khi thu hoạch em e là rất lâu

Bac Hải cho em hỏi cây Xoan 7 năm của bác đường kính đc nhiêu rồi ạ. E đang định trồng 1 ít, vừa gieo hạt mới nảy mầm đc khoảng 200 cây. Thanks

Bây giờ phải có ng trồng rừng chứ k thì sợ rằng con cháu k có rừng mà sử dụng. Y tướng hay đó bác
Cái gì hiếm thì quí. Cây xoan không hiếm nên không quí. Rừng đang hiếm nên sẽ quí

--------

@ bác nguyenminhhai:vườn xoan của bác đẹp thật, khi nào có dịp em ghé thăm vườn bác nhé. mấy cây gỗ bản địa e nghĩ bác nên giữ lại chứ đừng phá, vì gỗ bản địa tốt và sau này cũng không còn nữa nên bác hãy giữ lại như công việc bảo tồn vậy.
@ bác A dau: trước mắt ê đang sưu tầm 1 số hạt giống cây bản địa và đang chuẩn bị ươm. mình trồng thì cứ trồng thôi chứ nghĩ đến khi thu hoạch em e là rất lâu
Mấy hôm nay tôi đang phát dọn dự tính mùa mưa sẽ trồng xen thêm chuối để duy trì xoan và sẽ tuyển lựa dưỡng thêm cây bản địa.
Ở chỗ tôi cùng thời với vườn của tôi trước đây diện tích trồng xoan rất nhiều gần cả trăm ha. Nhưng vì áp lực đời sống cần thu nhập, vì địa phương lơ là không khuyến khích, nên người ta đã phá bỏ hết. Bây giờ gần như chỉ còn rừng của tôi đơn độc giữa bủa vây rẫy trọi.
Bữa nào có dịp bạn ghé chơi có người cùng chí trao đổi cho vui. Đang cùng anh em làm 1km đường nhựa vào mai mốt đường vào vườn sẽ rất dễ đi

--------

Bac Hải cho em hỏi cây Xoan 7 năm của bác đường kính đc nhiêu rồi ạ. E đang định trồng 1 ít, vừa gieo hạt mới nảy mầm đc khoảng 200 cây. Thanks
Cây lớn nhất đã có đk cở 20cm khoảng <10%
Cây từ >12cm khoảng 50>60%
Đã có mấy người dạm mua nhưng tôi chưa muốn bán

Last edited by a moderator:
một số hình ảnh cây gỗ e đang sưu tầm và ươm
1. cây tếch. hạt lấy từ rừng tếch 60 năm tuổi tại buôn mê thuột.
- stump tếch 1 tuần tuổi. hạt cây này ươm khá khó, cây mạ bứng trồng vào bầu cũng dễ chết nữa.nhưa cây con 1 năm tuổi nhổ làm tum thì sống gần như 100%.

2. hạt gõ đỏ ( cà te): hạt này rất hay, to hơn hạt nhãn, có lớp vỏ cứng và được tráng bên ngoài bởi 1 lớp như lớp men sứ, nước không thể thấm qua lớp men này được.mình đã ươm thử mà không qua xử lý mài lớp "men" mà chỉ ngâm nước nóng
- hạt tếch mới mang từ rừng về
. sau 2 tuần chỉ 2/ 10 hạt ngấm được nước và nảy mầm. sau đó mình xử lý hạt bằng cách mài mòn 1 phần lớp "men" này đi và ngâm nước nóng như lần đầu thì tỷ lệ ngấm nước là 100%.mình đang ủ hạt, cuối tuần về xem kết quả

mọi người thông cảm nhé. mình không up được 1 lúc nhiều tấm.chỉ up 1 lần 1 tấm thôi nên nhìn nó như thế này đây

hạt
3. hạt giáng hương (hương nghệ). thời gian này đang cuối mùa thu hạt.mình đang ươm và đợi kết quả

cây lát hoa ươm từ hạt giống của anh @luungoc ở vũng tàu chia sẻ.ban đàu ươm hạt nảy mầm rất tốt nhưng không hiểu sao cây con chết rất nhiều, đến khi vô bầu cây chết đã quá nửa.

Back