Trồng cây cỏ lạc hay cây cúc thái (cỏ xuyến chi) trong vườn cà phê

• Thread starter taxuanthaian
  • Ngày gửi
Chào các anh các bác, em vừa mới ở thành phố về quê được ba giao lại cho gần 5 mẫu cà phê ở Di Linh - nhưng hiện tại em thấy đất nhà em bị xói mòn quá + đất rất cứng và khô hoàn toàn chả có mùn, về đọc được mấy cuốn sách nhưng kiến thức vẫn chả có bao nhiêu. Hồi sáng có ông Cha ở giáo xứ nhà em rủ em lên Bảo Lộc vào Tân Thanh xem vườn - cây cà phê rất tốt thấy ông chủ bảo là trồng 25 mẫu mỗi năm trừ chi phí đi còn dư 60 tấn, em thấy ở đó họ để cỏ mọc kín gốc cà phê. Đặc biệt là có trồng cây xuyến chi làm cỏ mọc kín đất, em được khuyên trồng cây xuyến chi này để che đất, chống xói mòn tạo điều kiện cho giun, kiến hoạt động từ đó cải tạo đất.
Tuy nhiên em lên mạng coi về loại cây này thì theo link ngay ở wikipedia đã nói là nó nằm trong 100 loại cây xâm lấn tệ nhất. Vậy giờ em có nên trồng cây này không? Các bác cho em ý kiến với, trước đó em tính trồng cây cỏ lạc vào để giúp đất nó đỡ bị xói mòn, nhưng thấy ông cha bảo là cây cỏ lạc đó dễ chết, nên em rất phân vân.
Em có đăng cái hình em chụp ở vườn cây của bác đó - là kỹ sư nông nghiệp đàng hoàng nha.

Chỗ khúc Thuỵ du trông nhiều thế làm gì vậy? Mua ít thỏ về cho nó ăn đi Anh, từng có nghiên cứu dùng cây này thay thế 80-90% lượng cỏ tây cho thỏ ăn, thỏ phát triển nhanh hơn đấy. Tiếc cái cây này năng suất thấp hơn cỏ nhiều nnên em không trồng.
Mình vẫn thấy trồng cây này hay hơn lạc dại. Đất cằn nó vẫn mọc tốt, tạo thành thảm dày dù chúng ta chẳng bón tí phân nào, chứng tỏ nó có khả năng tổng hợp đạm rất tốt, có thể nó chứa vi khuẩn nội sinh tổng hợp đạm giống cây họ đậu.
Mình nghĩ lâu lâu xách máy cắt cỏ ra lia vài phát, gom về ủ trong hố, thế là có phân xanh cung cấp cho cà phê, he he.

Muốn biết phải họ đậu không thì nhổ lên xem rể có nốt sần không, có nốt sần thì là cây họ đậu ^^

Muốn biết phải họ đậu không thì nhổ lên xem rể có nốt sần không, có nốt sần thì là cây họ đậu ^^

Xuyến chi họ cúc mà bạn, sao họ đậu đc mà phải xem rễ :drunk:
Các bác cho em hỏi Cây mắc cở (trinh nữ) thuộc họ gì nhỉ? nó có khả năng cải tạo đất ko?

Xuyến chi họ cúc mà bạn, sao họ đậu đc mà phải xem rễ :drunk:
Các bác cho em hỏi Cây mắc cở (trinh nữ) thuộc họ gì nhỉ? nó có khả năng cải tạo đất ko?

Ý mính là cây họ đậu mới cố định đạm được, xuyến chi họ cúc thì ko cố định đạm dc :)

Em cảm ơn các Bác, vậy là trước mắt em cũng có hướng đi rồi, hiện giờ em đã trồng cây xuyến chi theo luống cắt ngang mặt nghiêng của đất để chống xói mòn, và cũng đang bắt đầu gây giống cây lạc dại để năm sau sẽ trồng che phủ ở những chỗ còn lại. Còn một điều em thắc mắc là với các loại cỏ này khi trồng thì nó tác động như thế nào đến độ ph của đất nữa, và cách để mình biết là như thế nào.

.

Last edited by a moderator:
bạn nên trồng lạc dại và kết hợp tưới phun mưa....thì cây lạc sẽ tươi tốt, lượng nước thấm đều và không bị xói mòn, Bên cạnh đó, cây lạc dại còn hạn chế được 1 số nấm bệnh...

bạn nên trồng lạc dại và kết hợp tưới phun mưa....thì cây lạc sẽ tươi tốt, lượng nước thấm đều và không bị xói mòn, Bên cạnh đó, cây lạc dại còn hạn chế được 1 số nấm bệnh...

bán hàng cũng phải suy nghĩ cho người ta nữa chứ
5 hec ta lắp máy phun mưa? bán máu còn ko đủ tiền trả cho ông :unsure:

Chỗ mình lắp dàn tưới phun tự động mà nó chôm mất cái béc, tới giờ không dám nghĩ tới chuyện đó nữa bạn ơi!

Má, bán hàng cũng phải suy nghĩ cho người ta nữa chứ
5 hec ta lắp máy phun mưa? bán máu còn ko đủ tiền trả cho ông :unsure:

Giờ rẻ lắm mà bạn, 1ha tưới tự động còn có 20-25tr ( đâu chỉ tưới cỏ lạc, tưới cả cây trồng chính mà)

Em cần mua gấp ít cỏ Xuyến Chi để về trồng che phủ bề mặt Mộ. Nếu có bán ở SG thì mai em vô trong đó có việc rồi khuân về luôn. Bác nào biết chỉ cho em chỗ mua với nhé. Tks các bác nhiều

cần mua cỏ lạc

Sao em đt viber cho anh khucthuydu mà không được nhỉ?
Em đang cần mua cỏ lạc về trồng trong vườn cà phê đây

bạn nên trồng cả 2 loại cây là lạc dại và xuyến chi vì chúng có ích như sau:
- cây lạc dại giúp hạn chế cỏ mọc rất tốt, khi cây phát triển bao phủ đất thì cỏ dại khó có cơ hội mọc lên được. Nó còn cố định đạm trong đất và tạo điều kiện cho hệ vi sinh vật đất tại vùng rễ phát triển tốt. Khi mọc nhiều thì nó có thể hạn chế xói mòn cho đất.
- cây xuyến chi thì tác dụng chính là tạo môi trường theo cách công nghệ sinh thái mà hiện nay khoa học đang phát triển (bạn có thể tìm hiểu thêm về công nghệ sinh thái để hiểu rõ). khi có cây xuyến chi trong vườn thì sẽ thu hút nhiều thiên địch, số thiên địch này sẽ giúp cây cà phê hay các cây trồng khác ít bị sâu hại tấn công (ví dụ sâu dục cành, sâu ăn lá, ...). Cây xuyến chi có sức sống mạnh, khi bạn cắt ngang thân nó vẫn có thể ra tược mới và mọc trở lại, về lâu dài nó sẽ sinh sản ra nhiều thì làm chiếm đất trồng nhưng vẫn có tác dụng sinh thái như đã nói. Mật số trồng loại cây này tốt nhất là 60 cây/1000 m2.
ngoài cây xuyến chi còn có những cây khác cũng có tác dụng sinh thái là: trâm ổi, sao nhái, cúc mặt trời, cẩm tú, ... bạn có thể trồng trong vườn những cây này để có hoa đẹp và thu hút thiên địch hạn chế các loại sâu cho cây trồng chính trong vườn.
Chúc bạn thành công và có những hiểu biết chính xác về các loại cây trồng để sử dụng chúng hiệu quả cho các mục đích của riêng mình
có thể liên lạc với mình qua email masterquockhanh@gmail.com

bạn nên trồng cả 2 loại cây là lạc dại và xuyến chi vì chúng có ích như sau:
- cây lạc dại giúp hạn chế cỏ mọc rất tốt, khi cây phát triển bao phủ đất thì cỏ dại khó có cơ hội mọc lên được. Nó còn cố định đạm trong đất và tạo điều kiện cho hệ vi sinh vật đất tại vùng rễ phát triển tốt. Khi mọc nhiều thì nó có thể hạn chế xói mòn cho đất.
- cây xuyến chi thì tác dụng chính là tạo môi trường theo cách công nghệ sinh thái mà hiện nay khoa học đang phát triển (bạn có thể tìm hiểu thêm về công nghệ sinh thái để hiểu rõ). khi có cây xuyến chi trong vườn thì sẽ thu hút nhiều thiên địch, số thiên địch này sẽ giúp cây cà phê hay các cây trồng khác ít bị sâu hại tấn công (ví dụ sâu dục cành, sâu ăn lá, ...). Cây xuyến chi có sức sống mạnh, khi bạn cắt ngang thân nó vẫn có thể ra tược mới và mọc trở lại, về lâu dài nó sẽ sinh sản ra nhiều thì làm chiếm đất trồng nhưng vẫn có tác dụng sinh thái như đã nói. Mật số trồng loại cây này tốt nhất là 60 cây/1000 m2.
ngoài cây xuyến chi còn có những cây khác cũng có tác dụng sinh thái là: trâm ổi, sao nhái, cúc mặt trời, cẩm tú, ... bạn có thể trồng trong vườn những cây này để có hoa đẹp và thu hút thiên địch hạn chế các loại sâu cho cây trồng chính trong vườn.
Chúc bạn thành công và có những hiểu biết chính xác về các loại cây trồng để sử dụng chúng hiệu quả cho các mục đích của riêng mình
có thể liên lạc với mình qua email masterquockhanh@gmail.com

tôi bỗng nhớ ra 1 chi tiết là hạt của cây xuyến chi rất dễ dính vào quần áo. về nhà gỡ ra thì thôi rồi. không biết đây có phải là cây xuyến chi hay còn gọi là cây đơn buốt hay mọc ngoài đường tàu không? loại này cao khoảng 50 cm, gây khó khăn cho việc đi lại

Chào các anh các bác, em vừa mới ở thành phố về quê được ba giao lại cho gần 5 mẫu cà phê ở Di Linh - nhưng hiện tại em thấy đất nhà em bị xói mòn quá + đất rất cứng và khô hoàn toàn chả có mùn, về đọc được mấy cuốn sách nhưng kiến thức vẫn chả có bao nhiêu. Hồi sáng có ông Cha ở giáo xứ nhà em rủ em lên Bảo Lộc vào Tân Thanh xem vườn - cây cà phê rất tốt thấy ông chủ bảo là trồng 25 mẫu mỗi năm trừ chi phí đi còn dư 60 tấn, em thấy ở đó họ để cỏ mọc kín gốc cà phê. Đặc biệt là có trồng cây xuyến chi làm cỏ mọc kín đất, em được khuyên trồng cây xuyến chi này để che đất, chống xói mòn tạo điều kiện cho giun, kiến hoạt động từ đó cải tạo đất.
Tuy nhiên em lên mạng coi về loại cây này thì theo link ngay ở wikipedia đã nói là nó nằm trong 100 loại cây xâm lấn tệ nhất. Vậy giờ em có nên trồng cây này không? Các bác cho em ý kiến với, trước đó em tính trồng cây cỏ lạc vào để giúp đất nó đỡ bị xói mòn, nhưng thấy ông cha bảo là cây cỏ lạc đó dễ chết, nên em rất phân vân.
Em có đăng cái hình em chụp ở vườn cây của bác đó - là kỹ sư nông nghiệp đàng hoàng nha.

Back