Trồng cây gì chống lở đất?

• Thread starter Anthony_Nguyen
  • Ngày gửi
Đất nhà em trên đồi, dạng đất sét pha cát, nắng thì cứng mà mưa thì nhão kinh, bỗng dưng thằng đằng sau nhà nó bốc đất đi bán làm đất nhà nó thấp hơn nhà em khoảng 1.7m, em lo trời mưa đất nhà em sẽ sụp, lở xuống. Vậy ngoài phương pháp xây kè đá chắn thì em có thể trồng cây gì giúp giữ đất, chống sạt lở, lại vừa làm rào phía đó luôn? Mong các bác tư vấn, gấp lắm rồi, chứ xây kè đá chắc tốn gần trăm triệu ấy? Em cảm ơn trước ạ, hiện nay em ở Phú quốc.

Cây bình bát

Cây bình bát
Em tưởng bình bát trồng nơi ngập nước chứ nhỉ, đất đây trên đồi khô lắm bác? Có người xui trồng tre ko biết ổn ko, em cần loại cây vừa làm rào, vừa có bộ rễ chùm, dài ăn xâu vào đất giúp giữ đất khỏi rửa trôi và sạt lở xuống khi có mưa lớn liên tục ấy?

Tre mà làm sao giữ đất sạt lở được?! mất đất, mất luôn cây thì có. Bình bát cũng chịu được hạn. Nên trồng 2, 3 hàng dạng nanh sấu; cây cách cây 2,30 cm; hàng cách hàng 3,40 cm. Cắt ngọn hàng năm để rễ phát triển mạnh.

Tre mà làm sao giữ đất sạt lở được?! mất đất, mất luôn cây thì có. Bình bát cũng chịu được hạn. Nên trồng 2, 3 hàng dạng nanh sấu; cây cách cây 2,30 cm; hàng cách hàng 3,40 cm. Cắt ngọn hàng năm để rễ phát triển mạnh.
Oh; đây cũng thấy vài cây bình bát lớn nhưng nhân giống cây này kiểu gì để trồng, đào cây lớn lên tách ra có lên nổi ko bác? Chứ quả chắc hơi khó gom.

Đào cây lớn bao nhiêu mới đủ trồng?. Có thể chặt cành giâm hom nhưng phải đủ ẩm và cây trồng kiểu này rễ ít và ngắn. Cây này trái bao la, nên kiếm trái chín về gieo ươm trong bầu, khi cây lớn đem trồng đỡ phải tưới, rễ phát triển mạnh!!!

Đào cây lớn bao nhiêu mới đủ trồng?. Có thể chặt cành giâm hom nhưng phải đủ ẩm và cây trồng kiểu này rễ ít và ngắn. Cây này trái bao la, nên kiếm trái chín về gieo ươm trong bầu, khi cây lớn đem trồng đỡ phải tưới, rễ phát triển mạnh!!!
Em mới mua được 1 ký về dầm đường, nhiều hạt quá trời, có phải làm bầu ko bác, em định đào 2 đường song song cách nhau 20 cm rồi rải hạt xuống, lên 1 nửa cũng nhiều lắm rồi, có hơn 21 mét thôi mà. Bác thấy em làm vậy cây mọc được ko, vì giờ đang mùa mưa mà? Mà hạt này trc khi ươm có cần phơi nắng hay gì ko ạ?

Hạt khỏi phơi chỉ cần rửa sạch, rãi đều hạt xong lấp ít đất nhuyễn khoảng 1cm, hôm nào không mưa cho em nó tí xìke đỡ khát!

Hạt khỏi phơi chỉ cần rửa sạch, rãi đều hạt xong lấp ít đất nhuyễn khoảng 1cm, hôm nào không mưa cho em nó tí xìke đỡ khát!
Ko cần phân bón gì luôn ah bác. Cảm ơn bác nhiều nha.

Back