Trồng cây - nuôi con gì để phụ trợ cho baba và rắn

Hiện mình có 3.000m2 đất ruộng, mới cải tạo lại mấy cái ao để nuôi baba, tai tượng và rắn, hiện chưa trồng cây gì hết.Đất của mình có nguồn nước dồi giàu. Xin các bạn tư vấn cho mình nuôi-trồng thêm cây, con gì để phụ trợ giảm chi phí thức ăn công nghiệp.
Ah quên, mình ở ĐBSCL
Thanks các bạn trước.

bác thu mua ốc bươu vàng của người dân,bỏ vào một cái ao,bắt dần để làm thức ăn cho ba ba hoặc nuôi giun cũng dc

thanks bác,
Ốc bươu thì cho baba còn rắn thì sao hả bác? mình tính nuôi chuột nhưng còn này khó nuôi và sợ bị bệnh nữa. Các pác nào có ý tưởng hay để nuôi khép kín luôn ko?

phụ trợ cho baba và rắn

Chào bác, theo tôi nghĩ là bác nên cải tạo ao sao cho chỉ đào ao xung quanh, ở giữa bác trồng trồng lúa, loai lúa mùa dài ngày( mục đích để nuôi ốc bưu vàng) và kết hợp các loại cá tạp cho baba ăn. ở trong lúa tự nhiên sản sinh các loại côn trùng, đồng thời bác cung thả thêm một số cua đồng. như vậy ba ba không còn phải lo lắng về thức ăn nữa( ốc, cá, cua). còn rắn thì bác có thể nuôi cóc và chuột rất dễ nuôi để cho rắn ăn thêm. bên trên mặt ao bác có thể trồng thêm dàn mướp tạo bóng mát và có thêm nguồn thu nhập. vài lời ba hoa mong các bác nhào vô chỉ giáo thêm
thân ái!

Chào bác, theo tôi nghĩ là bác nên cải tạo ao sao cho chỉ đào ao xung quanh, ở giữa bác trồng trồng lúa, loai lúa mùa dài ngày( mục đích để nuôi ốc bưu vàng) và kết hợp các loại cá tạp cho baba ăn. ở trong lúa tự nhiên sản sinh các loại côn trùng, đồng thời bác cung thả thêm một số cua đồng. như vậy ba ba không còn phải lo lắng về thức ăn nữa( ốc, cá, cua). còn rắn thì bác có thể nuôi cóc và chuột rất dễ nuôi để cho rắn ăn thêm. bên trên mặt ao bác có thể trồng thêm dàn mướp tạo bóng mát và có thêm nguồn thu nhập. vài lời ba hoa mong các bác nhào vô chỉ giáo thêm
thân ái!
Cóc và chuột dẽ nuôi là dễ như thế nào??? mô hình chuồng trại, thức ăn, sinh sản..... cho hiệu quả chứ ai cũng nói dễ mà co ai làm dc đâu. Hiện nay chỉ mới có mấy nhà báo làm thành công thôi.

Tôi thì thấy như sau:
- xung quanh ao bạn có thể trồng dừa, tôi thấy đứa em trồng mới hơn hai năm đã cho trái đầu tiên, từ mặt đất lên trái dừa cao khoảng 0,8m. Ao mà trồng dừa thì vừa che mát vừa tạo cảnh quang rất đẹp lại có thu nhập.
- Bổ sung thức ăn cho rắn thì khả thi tôi thấy nên nuôi ếch nếu nuôi ráo trâu, nuôi cá trê nếu nuôi ri voi. Nuôi cóc thì chưa thấy ai thành công, có thể nuôi bọ thay vì nuôi chuột.
- Bổ sung thức ăn cho ba ba thì nuôi ốc bươu vàng, cá rô phi. Hai con này đẻ quanh năm, và đẻ nhiều.

Bạn chịu khó tìm hiểu xunh quanh quê mình, suy nghĩ làm sao tận dụng phế phẩm con này để nuôi con kia rồi lấy con kia nuôi con khác nâng cao giá trị lên.

ví Dụ: Nuôi ba ba bằng thức ăn công nghiệp, dưới ao thả thêm cá trê để ăn phân ba ba. Lấy cá trê nuôi rắn ri voi. Hoặc nuôi ếch trong vèo treo trên mặt ao, dưới ao nuôi cá. Ếch có thể bán hoặc cho rắn ăn dần, cá nuôi kỳ đà v.v.v

Còn nhiều vấn đề lắm bạn ạ. Cứ đến tận nơi rồi biết, xem mô hình trên có thực sự thành công hay không và hiện tại, người ta có "sống khỏe" hay không. Tui cũng từng đi tham quan một số mô hình chăn nuôi trên báo và thấy thường thì không được 50% so với báo đăng đâu.

Cám ơn các bác đã góp ý cho mình, cao thủ nào có ý kiến hay xin chi giáo thêm.
Các bạn đóng góp ý kiến mô hình này nhé, còn trùng quế không biết để đâu

Làm sau để cho mô hình chạy tự động, trơn tru, ít nhân công nhất

Cám ơn các bác đã góp ý cho mình, cao thủ nào có ý kiến hay xin chi giáo thêm.
Các bạn đóng góp ý kiến mô hình này nhé, còn trùng quế không biết để đâu

Làm sau để cho mô hình chạy tự động, trơn tru, ít nhân công nhất

Chạy tự động trơn tru? Ôi quá khó bác ah. Mô hình trên đầu vào chẳng có: Rau muống, bèo bắt nguồn cho chuỗi thức ăn => cần thêm rất nhiều phân chuồng nuôi nó (hạn chế phân vô cơ để tạo dinh dưỡng trong nước luôn). Chuỗi thức ăn trên chưa hoàn hảo được. Bác nên nhớ để ra được 1kg baba cần? kg ốc + kg cá? => cần ? kg bèo, rau muống => kg phân chuồng + ánh nắng mặt trời?(rất rất nhiều).

Back