Trồng cây phân xanh cải tạo đất

• Thread starter tranvietnha
  • Ngày gửi
Chào cả nhà, hiện tại mình làm trong 1 cái thung 15ha(xung quanh là núi) đất ở đây tơi xốp nhưng lại giữ nước kém, khi tưới nó thường tạo 1 lớp màng bên trên nên khả năng thấm nước cũng kém.
Mình đang định cải tạo bằng cách bổ xung phân chuồng, đất đen và trồng cây phân xanh + cây ngắn ngày trong 2 năm. Theo mình tìm hiểu thì cây phân xanh chủ yếu họ đậu đỗ nhưng sinh khối của nó không nhiều lắm. vậy nhờ cả nhà tư vấn giúp xem mình nên trồng cây phân xanh nào? Khu đất của mình ở Lương Sơn - Hòa Bình
Trân trọng cảm ơn!

Bạn muốn cải tạo lại đất để trồng cây gì trên mảnh đất 15 ha.

Bạn muốn cải tạo lại đất để trồng cây gì trên mảnh đất 15 ha.
Hiện tại mình đang trồng cam và bưởi rồi, đang phải đầu tư tưới nhỏ giọt vì đất giữ nước kém quá. mình định trồng cây phân xanh 1 vụ rồi trồng cây ngắn ngày để lấy tiền nuôi công nhân, cải tạo 2-3 năm để sau này cam bưởi còn lên

Ai mua phân em bán phân cho, phân em vừa tốt lại vừa rẻ, ý quên phân heo gà nhà em nhé, các bác đừng hiểu nhầm.
Góp chuyện cho vui thôi nhưng góp ý bác có tiền mua thầu đất rồi thì cũng không nên tiếc ít tiền mua ít phân hữu cơ về mà trồng cây ăn quả hoặc cây ngắn ngày như đậu tương khoai tây, bên cạnh đó có điều kiện nuôi ít lợn lấy phân bón vườn, nếu khôg nhiều xiền thì xin ít hạt hibicus ( atiso đỏ, bụt giấm) về mà gieo lấy hoa làm siro, cây lá làm phân xanh rất tốt... có rất nhiều phương án để khai thác loại đất kém dinh dưỡng này nhé. Nếu cần tư vấn bác pm em cho pa cụ thể 0936615248. Chúc bác mau phát tài :))

Ai mua phân em bán phân cho, phân em vừa tốt lại vừa rẻ, ý quên phân heo gà nhà em nhé, các bác đừng hiểu nhầm.
Góp chuyện cho vui thôi nhưng góp ý bác có tiền mua thầu đất rồi thì cũng không nên tiếc ít tiền mua ít phân hữu cơ về mà trồng cây ăn quả hoặc cây ngắn ngày như đậu tương khoai tây, bên cạnh đó có điều kiện nuôi ít lợn lấy phân bón vườn, nếu khôg nhiều xiền thì xin ít hạt hibicus ( atiso đỏ, bụt giấm) về mà gieo lấy hoa làm siro, cây lá làm phân xanh rất tốt... có rất nhiều phương án để khai thác loại đất kém dinh dưỡng này nhé. Nếu cần tư vấn bác pm em cho pa cụ thể 0936615248. Chúc bác mau phát tài :))
Cám ơn Bác, em đang bón thêm đất đen và phân chuồng để cải tạo, việc này cần thời gian nên em mới tìm thêm cây phân xanh nữa

Để cỏ đi bác, cũng không cần làm gì cầu kỳ đâu. Cứ để cho cỏ mọc tốt rồi lấy máy phát cắt đi. Đừng để cỏ ra hoa là được. Cỏ rất nhiều lợi ích, mùa khô giữ ẩm, mùa mưa là 1 cỗ máy hút nước khồng lồ. Hữu cơ đơn giản chỉ là cây cỏ thôi.

Back