Trồng cây phân xanh cải tạo đất

• Thread starter tranvietnha
  • Ngày gửi
Chào cả nhà, hiện tại mình làm trong 1 cái thung 15ha(xung quanh là núi) đất ở đây tơi xốp nhưng lại giữ nước kém, khi tưới nó thường tạo 1 lớp màng bên trên nên khả năng thấm nước cũng kém.
Mình đang định cải tạo bằng cách bổ xung phân chuồng, đất đen và trồng cây phân xanh + cây ngắn ngày trong 2 năm. Theo mình tìm hiểu thì cây phân xanh chủ yếu họ đậu đỗ nhưng sinh khối của nó không nhiều lắm. vậy nhờ cả nhà tư vấn giúp xem mình nên trồng cây phân xanh nào? Khu đất của mình ở Lương Sơn - Hòa Bình
Trân trọng cảm ơn!

Khu vực Lương Sơn cũng giống chỗ mình ở Thạch Hòa- Thạch Thất-HN. Cách đây 20 năm chỗ mình lập vùng kinh tế mới giãn dân (nay là khu CNC Hòa Lạc). Khi đó đất chỗ mình vốn là đất rừng keo, bạch đàn hoặc núi toàn cây cỏ dại. Khi cải tạo để trồng cây (trồng chè, trồng sắn, khoai...) cũng gặp tình trạng đất tơi xốp nhưng giữ nước kém. Hồi đó dân chỗ mình được phát hạt giống cây cốt khí, cây điền thanh, cây keo đậu là những giống cây họ đậu trồng để cải tạo đất. Những loại cây này lên rất nhanh, lá rậm dùng làm phân xanh rất tốt

Khu vực Lương Sơn cũng giống chỗ mình ở Thạch Hòa- Thạch Thất-HN. Cách đây 20 năm chỗ mình lập vùng kinh tế mới giãn dân (nay là khu CNC Hòa Lạc). Khi đó đất chỗ mình vốn là đất rừng keo, bạch đàn hoặc núi toàn cây cỏ dại. Khi cải tạo để trồng cây (trồng chè, trồng sắn, khoai...) cũng gặp tình trạng đất tơi xốp nhưng giữ nước kém. Hồi đó dân chỗ mình được phát hạt giống cây cốt khí, cây điền thanh, cây keo đậu là những giống cây họ đậu trồng để cải tạo đất. Những loại cây này lên rất nhanh, lá rậm dùng làm phân xanh rất tốt
Cảm ơn bạn, bạn có biết chỗ nào bán mấy loại hạt giống đó không ạ?

Chào cả nhà, hiện tại mình làm trong 1 cái thung 15ha(xung quanh là núi) đất ở đây tơi xốp nhưng lại giữ nước kém, khi tưới nó thường tạo 1 lớp màng bên trên nên khả năng thấm nước cũng kém.
Mình đang định cải tạo bằng cách bổ xung phân chuồng, đất đen và trồng cây phân xanh + cây ngắn ngày trong 2 năm. Theo mình tìm hiểu thì cây phân xanh chủ yếu họ đậu đỗ nhưng sinh khối của nó không nhiều lắm. vậy nhờ cả nhà tư vấn giúp xem mình nên trồng cây phân xanh nào? Khu đất của mình ở Lương Sơn - Hòa Bình
Trân trọng cảm ơn!
Cải tạo đất tốt nhất là trồng cỏ :Haha:

Cảm ơn bạn, bạn có biết chỗ nào bán mấy loại hạt giống đó không ạ?
Chỗ tôi lâu không trồng những giống cây ấy nên không rõ. Bạn thử ra những vườn ươm cây giống gần khu vực ĐH lâm nghiệp- Xuân Mai hỏi xem. Mùa này là mùa thu lấy hạt, ra Tết gieo là lên ngay. Các giống cây này chỉ cần trồng quanh bờ bao khu đất là được rồi

Last edited:
Hi, bác vui tính quá
Bác
Hi, bác vui tính quá
Cái này nước ngoài nó làm rôì mâý thím ạ ... nhưng cách này cần thời gian cỡ 2 năm đất mơí tốt. Cỏ giúp giữ lại bụi bẩn trong không khí và khi chết tạo thành lớp mùn. Thím nào đi ngang những đồi cát và thấy bụi cỏ nào trụ được trên cát .. thì đất ở đó sẽ màu mỡ hơn xung quanh nhé ..không phải đùa đâu :Haha::Haha:

bạn tìm giống đậu hoàng đáo nhé còn được thu hoạch để chăn nuôi nữa.
Thím có hình ảnh hay địa chỉ mua giống không, đến nổi bác Google tìm không ra cái giống của bác là biết nó hiếm tới mức nào rồi đó

Bác
Cái này nước ngoài nó làm rôì mâý thím ạ ... nhưng cách này cần thời gian cỡ 2 năm đất mơí tốt. Cỏ giúp giữ lại bụi bẩn trong không khí và khi chết tạo thành lớp mùn. Thím nào đi ngang những đồi cát và thấy bụi cỏ nào trụ được trên cát .. thì đất ở đó sẽ màu mỡ hơn xung quanh nhé ..không phải đùa đâu :Haha::Haha:
Đất đồi giữ nước kém thì để cỏ mọc cũng là một biện pháp hay. Trồng các giống cây họ đậu cải tạo đất thì tốt hơn nhưng với 15ha khó kiếm hạt giống, lại phải mất công trồng chăm sóc vài năm mới đủ diện tích. Vậy cứ để cỏ mọc tốt lên rồi dùng máy cắt đi là có 1 lớp mùn, cỏ cũng giúp chống rửa trôi vào mùa mưa và giữ ẩm vào mùa khô. Cuối năm dùng máy xới đất hoặc máy cày xới tung lên cho tơi xốp

Last edited:
người ta thường chọn cây họ đậu vì trong nốt sần của rễ
Hầu hết các loài cây họ Đậu đêu có khả năng cố định này là nhờ vi khuẩn Ri-zô-bium (vi khuẩn cố định đạm) có trong đất không bị ngập và thoáng khí. Vi khuẩn này giúp tạo nốtsần trưởng thành (có màu nâu đỏ lúc cắt ngang), nó sẽ cung câp chất đạm lại cho cây sử dụng.
Cây họ Đậu gồm nhiều loại cây:
- Loại rau cải: Đậu hoe (ve), đậu Hà Lan (đậu poa, đậu nàng Tàu), đậu đũa,đậu ván, đậu rồng, củ sắn(củ đậu) ….
- Loại cây phân xanh, cỏ chăn nuôi: Cỏ “ kut zu” (kudzu), cỏ ba lá, bình linh, sục sạc, điên điển, so đũa, đổ mai (anh đào giả)…
Ngoài việc íy tốn tiền mua phâ đạm bón cho cây (giảm được 50 ~ 100 kg Urê/ ha), trồng cây họ đậu còn có tác dụng cải tạo đất nhờ:
- Các loại nốt sần trong rễ còn lại trong đấ sẻ giúp cho đất màu mỡ hơn.
- Xác bả cây họ đậu còn lại là nguồn phân hữu cơ quý giá giúp cải tạo đất được phì nhiêu và giữ chất phân hóa học bón cho cây tốt hơn.
Để nốt sần cây họ đậu họat động tốt chúng ta cần phải:
- Cày xới để giúp đất được tơi xốp và thoáng khí.
- Trong mùa mưa cần phải thoát nước tốt, tránh đất bị oi nước vì vi khuẩn cố định đạm rất cần không khí để thở.
- Bón thêm phân hữu cơ để vi khuẩn nốt sần hoạt động được sớm và mạnh hơn.
- Chủng thêm nốt sần cho hột đậu giống vò trước khi gieo hột (bằng phân vi sinh có chứa vi khuẩn nốt sần hoặc lấy từ các nốt sần trưởng thành trên rễ cây đậu cùng loại, đem hĩ nhỏ và áo lên hột giống đậu trước khi gieo)

Hoặc trồng ngô,lạc vừa có thực phẩm, và dùng thân cây để ủ phân.

Hoặc trồng ngô,lạc vừa có thực phẩm, và dùng thân cây để ủ phân.
trồng cây lạc rồi ủ phân bằng thân cây lạc cũng rất tốt, chỗ mình họ toàn làm như thế, đỡ công của người dân đi bao nhiêu

Đất đồi giữ nước kém thì để cỏ mọc cũng là một biện pháp hay. Trồng các giống cây họ đậu cải tạo đất thì tốt hơn nhưng với 15ha khó kiếm hạt giống, lại phải mất công trồng chăm sóc vài năm mới đủ diện tích. Vậy cứ để cỏ mọc tốt lên rồi dùng máy cắt đi là có 1 lớp mùn, cỏ cũng giúp chống rửa trôi vào mùa mưa và giữ ẩm vào mùa khô. Cuối năm dùng máy xới đất hoặc máy cày xới tung lên cho tơi xốp
Em đang làm theo cách này, 1 tháng cắt cỏ 1 lần, ý em bây giờ trồng 1 vụ cây phân xanh 1 vụ cây ngắn ngày để lấy cái nuôi công nhân đã
Cải tạo đất cần thời gian, theo mình nên trồng đậu tương.
Mình cần cây có sinh khối lớn bạn ạ

Bạn search trên gg: cây sinh khối lớn xem sao?mình thấy cây họ đậu có lượng đạm cao,dùng để cải thiện đất tốt.

Back