trong cay xoan đào

• Thread starter ledinhhai83
  • Ngày gửi
em có khoảng 4ha dất rừng đã từng trồng tràm lai nhưng bị sóc an hết. em đang muốn chuyển đổi cây trồng. em tính trống xoan đào. em muốn hỏi các bác tư vấn cho em liệu trồng xoan đào bán co dễ k? kinh tế thế nào? em sợ trồng ra bán gỗ k được.

em có khoảng 4ha dất rừng đã từng trồng tràm lai nhưng bị sóc an hết. em đang muốn chuyển đổi cây trồng. em tính trống xoan đào. em muốn hỏi các bác tư vấn cho em liệu trồng xoan đào bán co dễ k? kinh tế thế nào? em sợ trồng ra bán gỗ k được.
Nói chung chồng cây này rễ bác a. Nếu bác có người nhà ở Tam nông, phú thọ bảo họ mua cho. Cây xoan bây giờ là chủ lực ở tam nông đó bác, hoặc bác trồng cây Sơn cũng ok

Nói chung chồng cây này rễ bác a. Nếu bác có người nhà ở Tam nông, phú thọ bảo họ mua cho. Cây xoan bây giờ là chủ lực ở tam nông đó bác, hoặc bác trồng cây Sơn cũng ok

cam on anh nhieu. em se lien he

Mình cũng đã từng tìm hiểu về loại cây này thấy ok. Chỉ lưu ý bạn khi mua giống thì phải xem kỹ vì rất dễ nhầm lẫn giữa xoan đào và xoan ta.

mình cũng đã từng tìm hiểu về loại cây này thấy ok. Chỉ lưu ý bạn khi mua giống thì phải xem kỹ vì rất dễ nhầm lẫn giữa xoan đào và xoan ta.

anh co trong cay nay chua? Cay phat trien the nao? Cach phan biet cay xoan dao va xoan ta nhu the nao a?

Mình đã nghiên cứu khá kỹ một số loại cây và quyết định trồng 3ha xoan đào. Mình nghĩ đơn giản thế này: Nhu cầu về gỗ tự nhiên thì ngày một tăng, trong khi nguồn cung (trong nước, nhập khẩu) thì ngày càng giảm. Hiện nay nhiều loại đồ gia dụng (giường, tủ, kệ bếp...) đc đóng khá nhiều bằng loại gỗ này. Tính về hiệu quả kinh tế, gấp ít nhất 5 lần so với trồng keo và bạch đàn.

anh co trong cay nay chua? Cay phat trien the nao? Cach phan biet cay xoan dao va xoan ta nhu the nao a?

Anh nên hỏi người nhà ở tam nông anh a, sẽ tốt hơn vì vùng đó chồng đại trà rồi. Xoan ta chậm lớn hơn nhưng có giá hơn.
Xoan anh lên trồng ban đầu dày 1 chút, tránh cây đẻ nhánh sớm, nếu có phải phạt ngay từ khi còn là cành nhỏ, khi cây đã đạt độ thẳng và tầm cao hợp lý thì tỉa dần , nên chia làm 3 giai đoạn tỉa cây. năm đầu có thể tỉa ra để chồng thêm nhưng từ các năm sau chắc đem làm củi. cây xoan mà cao khoảng 6m mà thẳng thì có giá trị hơn. khi đã đạt đủ tầm cao lên phạt ngọn để cây đỡ cao quá rễ bị đổ hoặc gẫy khi có gió bão.

Mình đã nghiên cứu khá kỹ một số loại cây và quyết định trồng 3ha xoan đào. Mình nghĩ đơn giản thế này: Nhu cầu về gỗ tự nhiên thì ngày một tăng, trong khi nguồn cung (trong nước, nhập khẩu) thì ngày càng giảm. Hiện nay nhiều loại đồ gia dụng (giường, tủ, kệ bếp...) đc đóng khá nhiều bằng loại gỗ này. Tính về hiệu quả kinh tế, gấp ít nhất 5 lần so với trồng keo và bạch đàn.

em cung nghi nhu anh nen quyet dinh mua giong ve trong. anh cho em biet sdt de tien lien he hoi tham kinh nghiem voi

Anh nên hỏi người nhà ở tam nông anh a, sẽ tốt hơn vì vùng đó chồng đại trà rồi. Xoan ta chậm lớn hơn nhưng có giá hơn.
Xoan anh lên trồng ban đầu dày 1 chút, tránh cây đẻ nhánh sớm, nếu có phải phạt ngay từ khi còn là cành nhỏ, khi cây đã đạt độ thẳng và tầm cao hợp lý thì tỉa dần , nên chia làm 3 giai đoạn tỉa cây. năm đầu có thể tỉa ra để chồng thêm nhưng từ các năm sau chắc đem làm củi. cây xoan mà cao khoảng 6m mà thẳng thì có giá trị hơn. khi đã đạt đủ tầm cao lên phạt ngọn để cây đỡ cao quá rễ bị đổ hoặc gẫy khi có gió bão.

cam on bac da chi dan cho em

Mình chỉ mới ươm giống để chuẩn bị trồng, nhưng vì nhiều lý do nên đành phải bỏ. Tài liệu thì mình chỉ tìm hiểu trên mạng và trên diễn đàn, qua đó thì thấy giống cây này có thời gian trồng ngắn nhưng có hiệu quả kinh tế.

Mình chỉ mới ươm giống để chuẩn bị trồng, nhưng vì nhiều lý do nên đành phải bỏ. Tài liệu thì mình chỉ tìm hiểu trên mạng và trên diễn đàn, qua đó thì thấy giống cây này có thời gian trồng ngắn nhưng có hiệu quả kinh tế.

anh chong khoang bao nhieu lai thi hat nay mam vay anh? ty le nay mam co cao k?

Mình k chuyên nghiệp nên lúc đó cũng k để ý với lại cũng lâu rồi. Tuy nhiên mình nhớ là cũng khá hài lòng về tỉ lệ nảy mầm, chắc khoảng 80%, nhưng nảy mầm k đồng đều và thời gian ươm lâu, khoảng gần 1 tháng.

Mình k chuyên nghiệp nên lúc đó cũng k để ý với lại cũng lâu rồi. Tuy nhiên mình nhớ là cũng khá hài lòng về tỉ lệ nảy mầm, chắc khoảng 80%, nhưng nảy mầm k đồng đều và thời gian ươm lâu, khoảng gần 1 tháng.

cam on anh da tu van

Qua rất nhiều thời gian nghiên cứu qua tài liệu trên mạng cũng như tiếp xúc thực tế nhiều người và đặc biệt là các cán bộ kỹ thuật của chi cục kiểm lâm như anh Mạnh cán bộ kỹ thuật của hạt bảo tồn tây yên tử thuộc chi cục KL BG mình thấy rằng hiện nay có không ít người vẫn nhẫm lẫn hoặc biết mơ hồ về cây xoan đào, hoặc có anh em chỉ biết tên là xoan đào chứ không biết hình dáng, đặc điểm sinh trưởng của cây, đặc điểm của lá, quả và hạt ra sao. Qua đây mình có thể tự tin khẳng định là cây xoan đào mà mình sắp nói sau đây là chuẩn 100%.
theo như cách gọi là cây xoan đào của đa số anh em trong tây nguyên thì đó thực sự là cây xoan tía, vì hình thái không khác xoan ta là mấy, chỉ khác biệt duy nhất ở màu gỗ có mầu hồng nhạt hơn xoan rừng ở ngoài bắc một độ, vì vậy tôi khẳng định đây không phải xoan đào. theo như một số anh em phía bắc có biết về cây xoan đào và theo nghiên cứu của tôi thì xoan đào là cây gỗ lớn, rụng lá trong mùa khô, tán hình ô rộng, cao 15-25 m, đường kính 40-60 cm hay hơn, thân thẳng, vỏ rất dày màu nâu xám hay nâu hồng, nứt dọc và bong thành mảnh, trông giống như lát hoa; thịt vỏ màu hồng dày 2 cm, có nhựa màu xám. Cành non màu nâu đen hoặc nâu tím với nhiều bì khổng màu nâu nhạt. Lá kép lông chim lẻ 1 lần, mọc cách, dài 30- 40 cm, với 7-15 lá chét. Lá chét mọc đối, dài 5-10 cm, rộng 2-4,5 cm, hình trứng, hình mác hay bầu dục, gốc hơi lệch đầu thuôn nhọn, mép có răng thưa hay nguyên, cuống ngắn, dài 5-6 mm. Hoa tạp tính, khác gốc. Hoa đực lưỡng tính giả màu đỏ tím, mọc thành cụm hoa chùy ở nách lá hoặc đầu cành dài 4-12 cm. Hoa cái đơn độc, mọc ở nách; lá đài 5; cánh hoa 5; nhị 10, bầu 5 ô. Quả nạc hình trứng hay hình cầu, dài 2-3 cm, rộng 1-1,5 cm, khi chín màu vàng nâu, có thịt ăn được. Hạt cứng có 5 lỗ trên đỉnh, thường mang 2-4 phôi hữu thụ. Đây là cây trồng rất kinh tế, hiện nay ngành kiểm lâm đang đưa vào trồng thử nghiệm và tiến tới đưa vào rừng trồng kinh tế.

--------

Cũng nói thêm với các bạn rằng xoan đào có hai loại, về hình thái rồng hệt nhau nhưng gỗ thì khác, một loại gỗ cứng, gỗ hồng đậm, lõi gỗ màu cà phê, còn loại kia thì lõi trắng, gỗ mềm,không tốt, nhưng quả, hạt, cây con,kể cả cây trưởng thành nhìn bên ngoài giống hệt nhau.

Last edited by a moderator:
Mình cũng đã từng tìm hiểu về loại này nhưng không có điều kiện để xác minh thực tế. Mình chỉ mới phân biệt được cây Neem khác cây Xoan đào, nhưng trong quá trình tìm hiểu trên mạng thì thấy hình như Xoan đào có nhiều loại nữa, mỗi người nói một kiểu: trên Tây nguyên mô tả khác, anh em ngoài Bắc mô tả khác. Có bác nào rành chuyên môn thì phân tích để mọi người hiểu và phân biệt rõ hơn nữa, tránh đầu tư nhầm sẽ mất nhiều công sức, thời gian. Bác Tranvi ơi ...

Thân chào tat ca các bác trong dien dan.em làm trong ngành cây giong và tìm hiêu ve xoan dao da lâu.bác nào muôn tìm hiêu thuc tê thi qua cho e choi e se dua di sem và tim hieu ve cây thuc te trên rung.xoan dao 100% Thuc te khoi bàn.xoan dao có 1 cách phân biet re nhât là vo và thân cây có mùi hôi bo sít vây có tên khác goi là xoan hôi.

--------

Xoan dao chi co mot loai còn xoan ta có hai loai, cây nhü cung có nguoi goi là xoan nhù vì ve hinh thuc bên ngoai giong xoan ta.còn xoan dao thuc te thi khác biet hoan toàn xoan ta các bác nhé.

Last edited:

Back