• Dismiss Notice

TRỒNG CHUỐI THU NHẬP NHƯ THẾ NÀO?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 22/7/15

1. COWBOY MIEN TAY Nhà nông nghiệp dư

Kính chào các Anh, Chị, Em... trên diễn đàn.

Hiện em đang có kế hoạch trồng chuối trên diện tích 1,2ha, kính nhờ các ACE tư vấn cho EM về cây chuối.
      - Nên trồng giống gì? cấy mô hay cây con?
      - Đầu ra của chuối có ổn định không, giá cả như thế nào?
      - Từ 1,2ha lấy cây con trồng và mở rộng diện tích được không?
      - Tu nhập từ cây chuối có hiệu quả không?
      - Nghe nói trồng chuối thu nhập 400 - 500 triệu/ha mình nghĩ khó quá! vậy thu nhập 1ha được 200tr/ha không? trừ đi chi phí có lợi nhuận được 100 triệu/ha không?
      - Xin cám ơn các ACE trên diễn đàn.

Đang tải...
    2. BuoiDienBacGiang

BuoiDienBacGiang Nhà nông tập sự

Gia đình em không trồng lớn, chỉ trồng trên diện tích khoảng 500m2. Thu nhập mỗi năm rơi vào khoảng 30tr-50tr đồng. Trồng loại chuối ta quả dài. Bác cần thêm thông tin để em về hỏi ông em.

3. doanhthuong

doanhthuong Nhà nông nghiệp dư

tớ cũng trồng chuối(chuối tiêu hồng, chỗ tớ chuối tiêu hồng dễ bán hơn chuối khác, trồng đến thời điểm này là năm thứ 2 năm đầu trồng hơn 20 cây thử nghiệm năm nay mới trồn trên diện tích rộng). không biết chỗ bạn ntn chứ chỗ tớ đầu ra ổn trồng đến đâu có thương lái đến tận vườn mua tới đó(về đầu ra bạn nên nghiên cứu kỹ hơn). giá ở chỗ tớ 5-6k/kg(tại vườn) tuỳ mùa. tớ trồng 2mx2m 1 cây=4m2/cây, 1 năm 1 cây cho 2 buồng (lứa đầu 1 năm thu buồng, từ lứa thứ 2 lứa cách lứa 6 tháng) mỗi buồng trung bình 30kg như vậy 1m2=15kg. lý thuyết là như vậy sản lượng đạt bao nhiêu? thu nhập đạt bao nhiêu? bạn tính hộ. theo ý kiến chủ quan của tớ thì chỉ cần bán đươc hết hàng với giá 3-4k/kg thì người trồng đã kiếm lắm rồi. chuối dễ trồng chỉ cần đủ nước tưới và có nhiều phân hữu cơ(tớ phủ nhiều rơm và không bón thêm phân hữu cơ khác. nếu bạn có phân chuồng ủ bón lót thì tốt) phân vô cơ có điều kiện thì bón không có thì thôi vì tớ đối chứng 2 vườn có bón và không bón thì không thấy trênh lệch nhiều về năng suất.
      ( bón phân vô cơ tốt lá mà chẳng thấy tôt buồng). trồng bằng mầm từ cây mẹ tốt hơn trồng bằng cây nuôi cấy mô tuy nhiên diện tích bạn lớn vậy thì kiếm mầm đủ trồng cũng khó. thế đã ban muốn biết rõ hơn cứ hỏi tiếp mình biết gì thì trả lời bạn ko biết thì ngồi hóng các cao thủ.

4. COWBOY MIEN TAY

COWBOY MIEN TAY Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      TÍN DỤNG NGÂN HÀNG
      cám ơn Doanhthuong nhiều lắm!

với cách trồng của Doanhthuong thì minh trong 2x2,5 vậy 1ha trồng được 2000 cây.
      từ năm thứ 2 trở đi thì thu 2 đợt trên gốc. 30kg/quầy x 2 đợt x 2000 gốc = 120.000 kg phải không? nếu được vậy là năng xuất rất cao!

5. doanhthuong

trên 20 gốc trồng thử của tớ thì năng suất đạt. còn diện tích lớn thì tớ cũng chưa rõ. (đang đợi kết quả)

Last edited: 22/7/15
    6. hoangson121vx

hoangson121vx Nhà nông chính hiệu

30tr-50tr hay là 3tr-5tr vậy :D:D

7. tathuy23

tathuy23 Cuộc đời sướng hay khổ là do mình tự cảm nhận BQT WEBSITE

Nghề nghiệp:
      Nhà nông tập sự
      Mấy bác trồng chuối gì mà thu nhập ghê quá vậy, nhà e trồng khoảng 5000m2 thu nhập mỗi năm chắc được 20 triệu ak, 1 hét chuối mà thu nhập được 200 triệu thì e chặt bớt đi 1 hét tiêu trồng chuối ngon ăn hơn ^^

8. doanhthuong

20t/0.5ha=130m2 e thu năm ngoái bán tết. 19.

Vô Tình Kẻ thích bài này.
    9. tathuy23

tathuy23 Cuộc đời sướng hay khổ là do mình tự cảm nhận BQT WEBSITE

Nghề nghiệp:
      Nhà nông tập sự
      bác trồng chuối gì thế chỉ e với

10. doanhthuong

e nói ở trên rồi đó.

11. menongnghiep1991

menongnghiep1991 Nhà nông nghiệp dư

Bác hỏi cho em và mọi người it không đi
      --- @ 22/7/15, Original Post Date: 22/7/15 ---
      Người ta bảo biết thì thưa thớt không biết thì dựa cột mà nghe ....các bác thấy em nói phải không? Em định cải đất trũng trồng chuối có được không? Chuối chịu úng ngập tốt không các bác nhỉ

COWBOY MIEN TAY thích bài này.