TRỒNG CHUỐI THU NHẬP NHƯ THẾ NÀO?

• Thread starter COWBOY MIEN TAY
  • Ngày gửi
Kính chào các Anh, Chị, Em... trên diễn đàn.

Hiện em đang có kế hoạch trồng chuối trên diện tích 1,2ha, kính nhờ các ACE tư vấn cho EM về cây chuối.
- Nên trồng giống gì? cấy mô hay cây con?
- Đầu ra của chuối có ổn định không, giá cả như thế nào?
- Từ 1,2ha lấy cây con trồng và mở rộng diện tích được không?
- Tu nhập từ cây chuối có hiệu quả không?
- Nghe nói trồng chuối thu nhập 400 - 500 triệu/ha mình nghĩ khó quá! vậy thu nhập 1ha được 200tr/ha không? trừ đi chi phí có lợi nhuận được 100 triệu/ha không?
- Xin cám ơn các ACE trên diễn đàn.

Tôi đọc bài của bác nhiều và thấy Bác rất am hiểu về kỷ thuật trồng chuối, tôi ở Đaklak đang nghiên cứu trồng chuối Mốc (chuối cúng) để cho ra quả và thu hoạch vào dịp tết nguyên đán . Vậy Bác có thể tư vấn giúp tôi trồng cây con vào tháng mấy để thu hoạch theo ý muốn là chính xác nhất. cám ơn Bác nhiều.

Tôi đọc bài của bác nhiều và thấy Bác rất am hiểu về kỷ thuật trồng chuối, tôi ở Đaklak đang nghiên cứu trồng chuối Mốc (chuối cúng) để cho ra quả và thu hoạch vào dịp tết nguyên đán . Vậy Bác có thể tư vấn giúp tôi trồng cây con vào tháng mấy để thu hoạch theo ý muốn là chính xác nhất. cám ơn Bác nhiều.
Thổ nhưỡng daklak trồng chuoiis mốc mã trái ko đẹp, mặc dù năng suất ổn. Có bác nào ở daklak úp hình chuối mốc ở daklak lên xem thử mình nói có đúng ko. Chuối mốc khá kén đất, thấy xung quanh ko ai trồng chuối mốc thì thôi đừng nên trồng

Bạn có khả năng làm cho chuối ra đồng loạt 125 cây vào dịp tết à? :D:D

Cái này khó gì bác! Hướng giải quyết thì đầy vấn đề là bác có chịu làm hay không thôi.

Hướng thứ nhất: Trồng chuối cấy mô. Bác cứ tính thời gian sinh trưởng từ khi nhập cây giống đủ tiêu chuẩn về trồng đến khi thu hoạch được với điều kiện chăm sóc và đất đai của bác. Theo em làm theo cách này nó chắc ăn cho năm đầu và sai số về thời gian thu hoạch không cao. Có thể chấp nhận được.

Hướng thứ 2 là quan sát thời điểm mầm chuối mọc lên khỏi mặt đất mà các bác quyết định giữ lại hay đào bỏ. Áng thời gian từ lúc mọc lên đó đến lúc thu hoạch được bác sẽ chủ động được thời điểm thu hoạch. Cách làm này áp dụng cho vườn đã trồng rồi.

Hướng thứ 3 là phạt ngọn như một số bác trình bày.

Em không biết các bác đã và đang trồng chuối đã dùng những cách đó để chủ động thời điểm thu hoạch chưa? Nhưng em nghĩ bắt buộc phải làm! Trồng số lượng lớn mà không chủ động được thời điểm thu hoạch là vỡ alo ngay.
Thôi, đừng cãi nhau nữa !

Tui chỉ rành về 3 cây: bơ, chuối và đu đủ.

Các bác nói đều đúng cả, lúc chuối giá cao và lúc chuối bán chả ai mua. Bình thường thôi, quan trọng là bác nào biết thời điểm nào chuối gì với cái giá nào để mà trồng rồi cho thu hoạch hàng loạt vào đúng điểm rơi ấy thì thắng to.

Bác nào biết làm thì nhanh giàu, còn không biết làm như thế thì im, không lèn èn. Mình làm không được thì chắc gì thiên hạ không ai làm được.

Xuất chuối qua trung quốc chết vì giá 1 thời gian dài rồi, nó không còn là ngành hấp dẫn nữa. Bác xuất chuối cũng chết theo ngành thôi, bình thường, không có gì phải cự cãi tùm lum cả.

Thay vì cự cãi thì bạn cố đi tìm điểm rơi ở trên và nghiên cứu cách trồng cho thu hoạch hàng loạt vào thời điểm ấy đi, lộn xộn quá !

Có lẽ đến nay hướng tư duy của những người trồng chuối chỉ là làm thế nào để thu quả mà ít người tư duy làm thế nào để thu quả vào thời điểm mong muốn? Hai kiểu tư duy này có kết quả thắng bại rất khác nhau. Khi đối mặt với tình trạng chuối rớt giá thảm hại đã bác nào trách mình tại sao mình lại sai lầm để chuối thu hoạch vào thời điểm đó chưa?

Chung quy lại là thắng bại tại người!

B
Gia đình em không trồng lớn, chỉ trồng trên diện tích khoảng 500m2. Thu nhập mỗi năm rơi vào khoảng 30tr-50tr đồng. Trồng loại chuối ta quả dài. Bác cần thêm thông tin để em về hỏi ông em.
Mj ở đâu bgiang vậy,cho mình xem hình cây chuối của bạn với
Chào
Xem file đính kèm 4553 Xem file đính kèm 4554 Xem file đính kèm 4555

đây là vườn chuối thái nhà mình trồng được 1 năm khoảng 1,5-2 tháng nữa bắt đầu trổ buồng thu vào tết nếu không gặp bão to thì tiền lá+ tiền hoa cũng đủ tiền giống thu buồng xong 15-20.000 1 mầm giống .Chuối này trồng lợi nhuận cũng cao quá nhàn nhưng mạo hiểm gặp bão hay bị panama thì hỏng cả vườn
Bạn ơi! Cho mình hỏi bạn trồng mô chuối này từ tháng mấy vậy,mua về trồng luôn hay bạn ươm baaufm rất mong nhận được sự chỉ giáo từ bạn

Back