• Trồng cỏ nuôi bò, liệu có hiệu quả kinh tế vào thời điểm này không các bác??

Thảo luận trong 'Mô hình nông nghiệp phối hợp' , 21/10/11

1. phieu.bat1902 Nhà nông tập sự

Chào bà con, cô, bác lời đầu em xin được chúc bà con ta làm ăn thuận lợi trồng cây tươi tốt, đơm hoa kết trái, chăn nuôi thì ko gặp bệnh tật, hay ăn chóng xuất.
      Tình hình là em ở miền bắc, ngoại thành Hà Nội. em đang có dự định là bao thầu khoảng 1ha đất dân ta đang trồng lúa để trồng cỏ nuôi bò thịt vậy em mong các bác cho em ý kiến được khộng ạ? em xin trân thành cảm ơn!

1 person likes this.
      Đang tải...
    2. botienthi

botienthi Moderator

Nghề nghiệp:
      Học làm nông
      Câu hỏi của bạn tôi không trả lời được vì tôi chưa làm và tìm hiểu kỹ về nó. Nhưng nếu tôi là bạn, trước khi lên đây hỏi tôi sẽ làm như sau:
      - Tìm với google về các chủ đề trồng cỏ nuôi bò để biết các loại cỏ, năng suất, loại đất nào phù hợp với cỏ nào rồi đối chiếu với mảnh đất của mình.
      - Tìm tiếp về nuôi bò để biết sơ bộ về lượng thức ăn cần cho 1 con bò là bao nhiêu => đất của mình có thể đáp ứng cỏ cho bao nhiêu bò.
      - Từ đó tự lập một bài toán về đầu vào đầu ra từ cỏ đến bò, cân nhắc về lượng vốn cần và có, lượng lao động cần và đang có. Qua các tài liệu tìm được sẽ dự trù các phát sinh và chi phí.
      Sau đó bạn có thể đưa thành một phương án tương đối đầy đủ và đem lên đây cho những người có kinh nghiệm góp ý, bổ khuyết. Và qua quá trình tìm hiểu bạn cũng mới có thể hiểu kỹ hơn những đóng góp của mọi người.
      Và ở trên chỉ là ý riêng của tôi thôi, để bạn tham khảo.
      Chúc bạn thành công!

1 person likes this.
    3. phieu.bat1902

phieu.bat1902 Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      chăn nuôi dê
      Cảm ơn bác botienthi thực ra thì em cũng làm như bác nói rùi. em cũng đã đi tìm hiểu thực tế thị trường chỗ em. tuy nhiên trên diễn đàn em thấy nói về con bò ít quá. nên em cũng ko biết thực tế thế nào? nên em mới hỏi cách bác trên này rất mọng là những bác có kinh nghiệm đã làm và đang làm cho em cao kiến.

1 person likes this.
    4. thichtrangtrai

thichtrangtrai Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nong dan
      Theo kinh nghiệm của một người bạn tôi đã từng nuôi bò thì nuôi bò quay vòng vốn chậm, nếu nuôi tốt thì 1 bò cái 1 năm cho lợi nhuận từ 5 - 6 triệu đồng. Một trong những khó khăn của bạn tôi khi đó là vào mùa đông thì lo thức ăn cho bò hơi khó (hồi đó bạn tôi trồng cỏ voi). Nhưng nghe nói bây giờ có giống cỏ VA06 chịu được rét, mà 1ha có thể nuôi được 91 con bò thịt (http://varisme.org.vn/?path=Vietnamese/News/8228), thì chắc là thức ăn không phải là vấn đề nữa.
      Vài ý để bạn tham khảo. Khi nào triển khai có thực tế rồi thì chia sẻ cho bà con cùng rút kinh nghiệm bạn nhé.

2 thành viên thích bài này.
    5. phieu.bat1902

Nghề nghiệp:
      chăn nuôi dê
      Em cảm ơn bác " thíc trang trại" nhé
      thông tin của bác thật bổ ích.nhưng bác có thể cho em số điện thoại của người bạn đó của bác ko ạ? vì em muốn thực tế thời điểm này. mà bác bạn của bác ở đâu vậy ? thanks bác nhé!

1 person likes this.
    6. thichtrangtrai

Nghề nghiệp:
      Nong dan
      Số điện thoại thì để tôi hỏi xem bạn ấy có đồng ý không đã, của người ta chứ có phải của mình đâu mà muốn cho thì cho. Bạn ấy ở Phú Thọ, nuôi bò cách đây ít nhất cũng 5-7 năm rồi, nhưng bây giờ thì dẹp trại bò rồi. Con số tính toán hiệu quả 1 bò cái 1 năm lãi 5-6 triệu là con số tính toán cho thời điểm hiện nay vì bạn ấy vẫn làm trong ngành nông nghiệp và tôi cũng đang muốn nuôi bò nên bạn ấy khuyên là không nên, mà nên nuôi lợn, nuôi gà. Tôi thì vẫn thích nuôi bò nhưng trước lời khuyên như vậy thì nếu có làm chắc tôi cũng sẽ chỉ nuôi ít thôi, dành vốn cho thứ khác hiệu quả cao hơn.

7. phieu.bat1902

Nghề nghiệp:
      chăn nuôi dê
      ok cảm ơn bác nhiều! nhưng em vẫn thấy nó khá hiệu quả!
      bác nhớ hỏi giúp em số điện thoại nhé!
      thanks!!

1 person likes this.
    8. Nguyen Son

Nguyen Son Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Giáo viên
      "Đảm bảo 1 ha có thể nuôi 91 bò thịt, hoặc 52 bò sữa, hoặc 588 dê cừu, hoặc 5472 con ngỗng, hoặc 131 con đà điểu, hoặc 43,42 tấn cá trắm".
      Một con bò lãi 5 triệu 1 năm. Bỏ vốn 100 triệu gây đàn 3-50 con, mỗi năm lãi 1-200 triệu. Ngoài ra còn có thể nuôi thêm dê cừu, ngỗng, cá trắm...
      Sợ gì mà không thử nhỉ :)
      Chỉ sợ cỏ không chịu được úng thôi.

9. phieu.bat1902

Nghề nghiệp:
      chăn nuôi dê
      bác nói đúng. chỉ sợ cỏ không chịu được úng. vì em hỏi thực tế mấy cơ sở bán giống thì họ đều nói là ko chịu được úng. vấn đề này đang là vấn đề của em vì đất chỗ em bên cạnh sông. chỉ sợ lút cho cái khoảng 1 tuần thì đi hết.

1 person likes this.
    10. thichtrangtrai

Nghề nghiệp:
      Nong dan
      Bạn Nguyen Son lưu ý đấy là thông tin trên website, chứ chưa có kiểm chứng nhé. Theo tôi thì ít nhất phải trừ hao 50%. Và nghe nói nếu ở miền Bắc thì cỏ VA06 về mùa đông cũng phát triển không tốt lắm.
      Nói chung thông tin có tính chất báo chí thì chỉ nên dùng để tham khảo thôi.

1 person likes this.
    11. phieu.bat1902

Nghề nghiệp:
      chăn nuôi dê
      Bác thích trang trại nói đúng. nhưng hôm trước em hỏi chỗ bán giống cỏ VA06 trên phú thọ thì có cô gái nói là 1 sào có thể đáp ứng được 2 con bò trong cả năm.

1 person likes this.