Trồng cỏ nuôi cá

Tình hình là sắp tới em thuê được cái hồ rộng gần 50ha. Đang tính đối tượng chính là cá trắm mà đang phân vân chưa biết trồng loại cỏ gì là tốt nhất. Mong được mọi người góp ý với ah.
Xin cám ơn tất cả mọi người!

Hỏi loan nguyễn bạn ơi , loan nguyễn bán cỏ ! Đừng chê người bán giống nha anh .
Hồ 50 ha phải nuôi 10 loại nha bạn . Bắt tỉa bán dần mời anh em nhậu chơi .

nuôi ít ít thì cứ lá khoai mì, keo dậu, cỏ va06 thả xuống là cá lớn.
Còn 50 ha thì em chịu :D
Cái hồ đó bao la lắm

50ha Bình thường mấy bạn ơi bên Cty thuê dài hạn cái Hồ 70ha cơ chuyên nuôi cá lăng đuôi đỏ và nhiều loại cá khác nữa

50 ha mà bình thường, bác đi vòng quanh hồ = xe máy 1 ngày dc mấy vòng hihi, rộng quá nhỉ. nuôi nhiều loại vào bác ạ. chép,ro phi.v.v. baba.. nữa nhé..
vói 50 ha , bác nên thuê 5 ng cắt và trồng cỏ... thj cá mới đủ thức ăn...
cỏ voi là tuyệt cú mèo rồi..

5O ha bạn nên dùng 5 ha để thả hoa súng và nhiều cây khác như lục bình sậy ... dưới là trìa ( trai ) và thường xuyên bổ xung thêm vài kg đạm cho vùng 5 ha bỏ trống này . Còn lại là 45 ha bạn thả nhiều loại vật nuôi khác nhau như vịt , chim cuốc , và các loại cá và nhớ là thả vài con trai vài con cua đồng vào hồ ... Như thế hồ sẽ phát triễn bền vững và nuôi được nhiều cá hơn .

Để nuôi cá kết hợp đạt hiệu quả cao... phải tính đến các đặc điểm về cách ăn mồi của từng loại cá..

Thí dụ như : bạn rải 1 nắm thực phẩm xuống hồ sẽ thấy :
- phần nổi trên mặt nước cá phi ăn...cá chép nhỏ ăn
- chìm lưng chừng cá phi lớn ăn..
- phần chìm sát đáy cá trê ăn..cá chép già ăn

Như vậy kết hợp cá phải kết hợp được cả 3 , 4 hoặc 5 loại cá có cách ăn ở các tầng nước khác nhau như vậy sẽ tận dụng hết được thực phẩm tự nhiên của hồ tạo ra và thực phẩm cho ăn thêm

Thí dụ bạn kết hợp như sau

- Cá trắm để ăn cỏ..chúng ăn rất nhiều và thải phân ra rất nhiều tạo ra nhiều vi sinh trong nước..do đó nên thả thêm cá mè để cá mè ăn vi sinh sinh vật trong nước...cá mè mau lớn mà lại hồ nước sạch hơn...cá mè sẽ lớn nhanh như cá trắm
-Cá phi cá chép để ăn lưng chừng và cá trê ( cá trê để ăn thực phẩm chìm sát đáy và chôn trong bùn )

v..v.

Ngoài các loại CỎ ra thì bác nghiên cứu trồng các loại cây tự tổng hợp đạm như chè đại, keo dậu, điền thanh...
Nếu có ruộng nước hoặc ao cạn, bác nghiên cứu thêm cây rau lấp.
Các loại cây này trong DĐ đều có bàn qua cả rồi, mà sôi nổi lắm :Bash:Góp ý thêm: Mua con trai nhỏ (5-7000/1kg, 1kg được rất nhiều, càng nhỏ càng nhiều mà giá rẻ hơn) thả xuống, sau vài ba tháng vớt lên bán (10-13000/1kg, 1kg chỉ 10-15 con), lãi khủng luôn.

Ngoài các loại CỎ ra thì bác nghiên cứu trồng các loại cây tự tổng hợp đạm như chè đại, keo dậu, điền thanh...
Nếu có ruộng nước hoặc ao cạn, bác nghiên cứu thêm cây rau lấp.
Các loại cây này trong DĐ đều có bàn qua cả rồi, mà sôi nổi lắm :Bash:Góp ý thêm: Mua con trai nhỏ (5-7000/1kg, 1kg được rất nhiều, càng nhỏ càng nhiều mà giá rẻ hơn) thả xuống, sau vài ba tháng vớt lên bán (10-13000/1kg, 1kg chỉ 10-15 con), lãi khủng luôn.
Nuôi vịt ít thôi khoảng 1 con / 100 m
Hoặc là nuôi ngỗng trắng bạch 1 con / 20 m hồ
Cần thả ít cua đồng vào hồ và phải có vùng bỏ trống như trên mình đã nói .
Hoặc là bạn làm khoảng 100 cái bè rau muống nổi . mỗi cái rộng chừng 1000 m vuông và bè rau muống là nơi ta trồng rau muống trên hồ để làm sạch nước và lại có rau muống cho cá ăn - khi bè rau muống mọc dày và có phần chất độn thì cá không thể vào ăn rau muống bên trong được .

Xin chân thành cám ơn tất cả những ý kiến rất hữu ích của mọi người. Mình sẽ nghiên cứu các ý kiến này và lựa chọn những ý kiến phù hợp với điều kiện thực tế. Có lẽ mình sẽ tập trung vào nuôi trồng thủy sản chứ không có ý định nuôi thêm gia cầm. Khi nuôi thêm gia cầm thì chi phí nhân công sẽ tăng vọt lên ngay

Một hec ta có chiều dài 100 mét, rộng 100 mét.
50 hec ta có chiều dài 1 cây số, rộng nửa cây số.

Nếu trồng cỏ VA thì phải có máy xắt cỏ nhỏ ra,
chứ cá làm sao có răng như thỏ mà cắn cỏ ra vừa
miệng mà nuốt được? Cỏ VA được thổi phồng lên
nhiều, nhưng chưa có ai biết nó năng suất gấp
mấy cỏ Gà, cỏ Dầy, cỏ May? Hay là chỉ nhỉnh hơn
chút đỉnh thôi? Nghề trồng cỏ ở Mỹ thì trồng cỏ
hỗn hợp, lá nhỏ hơn lá lúa, và chỉ mọc cao đến
đầu gối thôi. Vì sao người Mỹ không trồng VA?

Đất của nông dân VN đều nhỏ. Mỗi gia đình có chút xíu đất thôi....Trồng cỏ VA để khai thác chiều cao như thế mới đủ thực phẩm cho bò ngựa trong 1 diện tích nhỏ

đất nông dân Mỹ rộng thênh thang..trồng cỏ thấp để mau phủ xanh bề mặt...chủ yếu khai thác bề mặt... rồi thả bò ra ăn...không cần phải tốn công xắt khúc cho nhỏ ra

Một hec ta có chiều dài 100 mét, rộng 100 mét.
50 hec ta có chiều dài 1 cây số, rộng nửa cây số.

Nếu trồng cỏ VA thì phải có máy xắt cỏ nhỏ ra,
chứ cá làm sao có răng như thỏ mà cắn cỏ ra vừa
miệng mà nuốt được? Cỏ VA được thổi phồng lên
nhiều, nhưng chưa có ai biết nó năng suất gấp
mấy cỏ Gà, cỏ Dầy, cỏ May? Hay là chỉ nhỉnh hơn
chút đỉnh thôi? Nghề trồng cỏ ở Mỹ thì trồng cỏ
hỗn hợp, lá nhỏ hơn lá lúa, và chỉ mọc cao đến
đầu gối thôi. Vì sao người Mỹ không trồng VA?
Bác nhầm rồi. Thỏ ăn giỏi làm sao = cá trắm. Nên các cụ có câu TRÂU NƯỚC.

Em định trồng cỏ Mulato. năng suất đạt 200-250 tấn/ha/năm. Thân cỏ mềm mà hàm lượng dinh dưỡng khá cao. Tất nhiên là vẫn phải có máy băm cỏ nữa. Mọi người thấy sao ah?

Em định trồng cỏ Mulato. năng suất đạt 200-250 tấn/ha/năm. Thân cỏ mềm mà hàm lượng dinh dưỡng khá cao. Tất nhiên là vẫn phải có máy băm cỏ nữa. Mọi người thấy sao ah?
Dự án này đến đâu rồi bác?

Back