Trồng cỏ voi để bán,được không

• Thread starter minhlong0080
  • Ngày gửi
chào các bạn !Mình thấy hiện nay các kcn ,các khu qui hoạch họ bỏ trống rất nhiều, mình có thể thuê họ giá rẻ rồi trồng cỏ voi,cỏ xả bán lai cho các hộ chăn nuôi bò sữa được ko ạ? xin các anh em cho ý kiến.

Em thấy cái ý trồng rau muống, rau lang, rau bí, và 1 số loại rau khác nữa của anh gì ở trên là hay nhất, kể cả anh ko nuôi bò mà anh trồng cỏ thì lúc họ lấy đất đi, anh ko có cỏ bán nữa thì người mua cỏ của anh bị khuyết ah? Làm ăn phải lâu dài, chứ tắc bọp tranh thủ thế thì chả ai muốn mua của anh đâu.
Tính cái đơn giản và dễ thu hồi thôi anh, theo tính chất của đám đất cũng ko biết ngày nào họ thu hồi làm dự án mà tính xa làm gì ạ.

Em thấy cái ý trồng rau muống, rau lang, rau bí, và 1 số loại rau khác nữa của anh gì ở trên là hay nhất, kể cả anh ko nuôi bò mà anh trồng cỏ thì lúc họ lấy đất đi, anh ko có cỏ bán nữa thì người mua cỏ của anh bị khuyết ah? Làm ăn phải lâu dài, chứ tắc bọp tranh thủ thế thì chả ai muốn mua của anh đâu.
Tính cái đơn giản và dễ thu hồi thôi anh, theo tính chất của đám đất cũng ko biết ngày nào họ thu hồi làm dự án mà tính xa làm gì ạ.

đất này là đất xấu bạn ạ,muốn trồng các loại cây này phải đầu tư nhiều lắm,phân chuồng,đam,lần,kali, tưới nước hàng ngày,phụ bác,công làm cỏ,chăm sóc...nói chung cũng có lợi nhưng vất vả lam,lần,kali, tưới nước hàng ngày,phụ bác,công làm cỏ,chăm sóc...nói chung cũng có lợi nhưng vất vả lắm

mình thấy ở quê còn dể bán hơn tp nữa mà, à ý bạn nói là nợ khó đòi đó phải ko? mình có thể báo vụ cho họ,tới vụ họ trả tiền,tính theo lãi suất ngân hàng,mình thấy mấy người kia cũng làm vậy,nhưng vốn hơi nhiều, chán quá,ko biết nên đầu tư cái gì nữa,định bắt vài con bò về nuôi cho khỏe,dc ko bác?

Nuôi gì - trồng gì bên toppic kia tui có góp ý cho bác
Nông dân chứ có phải mua bán đâu mà gấp thế . hả bác .

Vườn ao chuồn vẩn là cách kếp hợp tốt nhưng chưa gọi là nhất
Phải nuôi chủ động 1 loại - mà loại đó nguồn gốc con giống tự nhiên - khả năng kháng sinh, ăn uống của nó thuộc loại trâu bò bác nhé.

Nuôi gì - trồng gì bên toppic kia tui có góp ý cho bác
Nông dân chứ có phải mua bán đâu mà gấp thế . hả bác .

Vườn ao chuồn vẩn là cách kếp hợp tốt nhưng chưa gọi là nhất
Phải nuôi chủ động 1 loại - mà loại đó nguồn gốc con giống tự nhiên - khả năng kháng sinh, ăn uống của nó thuộc loại trâu bò bác nhé.

gấp lắm bác ơi!
1.cho bx kinh doanh nhỏ,hiện đang mở đại lí bia,nước ngọt tại nhà,bây giờ muốn mở rộng thêm nhiều mặt hàng khác,
2.trồng và nuôi bao vây( có nghĩa là mỗi thứ nuôi 1 ít và trồng 1 ít).hihi,
vụ này dc ak nha. ko thể làm giàu nhưng cũng ko sợ lỗ.
ĐƯỢC ko thưa bà con?????

sai lầm đấy - từ từ công việc sẽ hiện ra
Tùm lum ta la - ko biết sẽ về đâu đấy

Cứ nhờ ae - mọi người sẽ giúp đở - chuyện gì mà gấp thế !

Coi tình hình bạn kể, nếu bạn chính mình tự tay cày cuốc trồng bón,
thì bạn có thể vào diện thoát nghèo. nhưng nếu bạn thuê người trồng
tỉa, thì bạn vào diện sạt nghiệp.

Những người trồng cấy ở đó, đúng như có bạn nói, là chủ cũ của những
miếng đất ấy, và họ đang ở gần quanh đấy. Người ở xa không làm được đâu.
Những người ấy cũng chẳng khá giả mấy, nên mới tranh thủ trồng cấy thêm,
ngoài việc kiếm cơm của họ. Nếu túi họ rủng rỉnh, họ chẳng thèm đổ mồ
hôi ra kiếm thêm vài đồng lẻ trên mấy mảnh đất ấy đâu. Làm xe ôm còn hơn.

CHo em hỏi là nếu bác trồng với diện tích lớn như vậy thì bác tưới tiêu cho đồng cỏ như thế nào? Vì vào mùa khô lấy đâu ra nhiều nước đâu ạ

CHo em hỏi là nếu bác trồng với diện tích lớn như vậy thì bác tưới tiêu cho đồng cỏ như thế nào? Vì vào mùa khô lấy đâu ra nhiều nước đâu ạ

ở chổ mình nước nhiều lắm bạn ạ,nước từ sông,từ kênh,mình dùng máy bơm công suất lớn để bơm tràn lên bạn à, hiện nay cũng có 1 số người đang trồng rồi đấy,nhưng ko phải trồng cỏ mà họ trồng dưa,bầu bí...

Coi tình hình bạn kể, nếu bạn chính mình tự tay cày cuốc trồng bón,
thì bạn có thể vào diện thoát nghèo. nhưng nếu bạn thuê người trồng
tỉa, thì bạn vào diện sạt nghiệp.

Những người trồng cấy ở đó, đúng như có bạn nói, là chủ cũ của những
miếng đất ấy, và họ đang ở gần quanh đấy. Người ở xa không làm được đâu.
Những người ấy cũng chẳng khá giả mấy, nên mới tranh thủ trồng cấy thêm,
ngoài việc kiếm cơm của họ. Nếu túi họ rủng rỉnh, họ chẳng thèm đổ mồ
hôi ra kiếm thêm vài đồng lẻ trên mấy mảnh đất ấy đâu. Làm xe ôm còn hơn.
chính xác,cám ơn bạn

Trồng cỏ có được không

các bác cho em nhiều chuyện với. Em tuổi còn nhỏ thôi, có thể nói là chưa đáng để lưu ý ở đây nhưng đọc mấy cái của các sư huynh thì em thấy các sư huynh chém cũng rực rỡ mà thấy nói mơ hồ quá.
1. Bác trồng cỏ ở đâu? Trồng ở những cái tỉnh, huyện mà chẳng có xí nghiệp, công ty chăn nuôi hay ở xa tít thì thôi nghỉ cho khỏe.
2. Nếu gần nơi tiêu thụ cỏ: bác xem xét cho em cái thằng nào đang thu mua, giá cả ra sao, 1ha thì bác thu bao nhiêu cỏ/đợt, chi phí bỏ ra cho 1ha trồng cỏ là bao nhiêu, trong thời gian 1 năm có lời không, trường hợp 1 thằng đó không mua còn thằng khác không,... đấy là em chưa kể bác trồng cỏ lên ngon lành rồi có thằng đến còn phạt bác nữa vì đất quy hoạch xin phép thuê được cũng chết vật. Theo em được biết thì mấy công ty sữa đang thu mua cỏ rất mạnh nhưng giá cả thì cũng chua lắm đấy là khu vực gần như Đà Lạt milk, vinamilk đấy nhưng giờ thu mua cỏ VO6, Tylo plus... những loại cỏ chất lượng còn cỏ voi giờ cũng cho bò thịt là chính. Người trong nghề rồi còn bị ép thì bác nên suy nghĩ về những mối quan hệ và niềm tin của mình.
3. Nếu bác trồng rau: cái quan trọng nhất là cái đầu ra, bác là người mới vào làm thì chỉ có thị trường chợ, các lái buôn thu mua chứ chẳng có công ty nào, cái này nó còn hẩm hiu hơn cả cơm thiu. Bác nên nghe mấy bác đang thuê đất trồng rau muống ở Hóc Môn, ngày được nghỉ có 4h mà đủ ăn em là nhân viên làm ngành tưới cho cây em được đi nhiều và em chỉ thấy những trở ngại của các bác nông dân thế thôi.
Khi bác thấy cơ hội làm ăn thì người khác cũng thấy có cái khác là bác làm nó thế nào thôi. Nếu không ngại gian nan thì bác nên thử làm điều gì đó.
Một ngày nào bác làm hay người thân làm muốn hệ thống tưới thì hỏi em. Lâu lâu em mới lên diễn đàn chém một lần.

các bác cho em nhiều chuyện với. Em tuổi còn nhỏ thôi, có thể nói là chưa đáng để lưu ý ở đây nhưng đọc mấy cái của các sư huynh thì em thấy các sư huynh chém cũng rực rỡ mà thấy nói mơ hồ quá.
1. Bác trồng cỏ ở đâu? Trồng ở những cái tỉnh, huyện mà chẳng có xí nghiệp, công ty chăn nuôi hay ở xa tít thì thôi nghỉ cho khỏe.
2. Nếu gần nơi tiêu thụ cỏ: bác xem xét cho em cái thằng nào đang thu mua, giá cả ra sao, 1ha thì bác thu bao nhiêu cỏ/đợt, chi phí bỏ ra cho 1ha trồng cỏ là bao nhiêu, trong thời gian 1 năm có lời không, trường hợp 1 thằng đó không mua còn thằng khác không,... đấy là em chưa kể bác trồng cỏ lên ngon lành rồi có thằng đến còn phạt bác nữa vì đất quy hoạch xin phép thuê được cũng chết vật. Theo em được biết thì mấy công ty sữa đang thu mua cỏ rất mạnh nhưng giá cả thì cũng chua lắm đấy là khu vực gần như Đà Lạt milk, vinamilk đấy nhưng giờ thu mua cỏ VO6, Tylo plus... những loại cỏ chất lượng còn cỏ voi giờ cũng cho bò thịt là chính. Người trong nghề rồi còn bị ép thì bác nên suy nghĩ về những mối quan hệ và niềm tin của mình.
3. Nếu bác trồng rau: cái quan trọng nhất là cái đầu ra, bác là người mới vào làm thì chỉ có thị trường chợ, các lái buôn thu mua chứ chẳng có công ty nào, cái này nó còn hẩm hiu hơn cả cơm thiu. Bác nên nghe mấy bác đang thuê đất trồng rau muống ở Hóc Môn, ngày được nghỉ có 4h mà đủ ăn em là nhân viên làm ngành tưới cho cây em được đi nhiều và em chỉ thấy những trở ngại của các bác nông dân thế thôi.
Khi bác thấy cơ hội làm ăn thì người khác cũng thấy có cái khác là bác làm nó thế nào thôi. Nếu không ngại gian nan thì bác nên thử làm điều gì đó.
Một ngày nào bác làm hay người thân làm muốn hệ thống tưới thì hỏi em. Lâu lâu em mới lên diễn đàn chém một lần.

cám ơn bác đã góp ý, bác làm hệ thống tưới nhỏ giọt hay gì vậy? bác có thể nói rõ hon ko? định làm 1 cái vừa rẻ vừa đỡ tốn thời gian tưới nè,mong bác chia sẻ

M cũng đang rất quan tâm đến vấn đề tưới tiêu cho đồng cỏ. Bác nào có kn xin chỉ giúp

M cũng đang rất quan tâm đến vấn đề tưới tiêu cho đồng cỏ. Bác nào có kn xin chỉ giúp

bác cứ việc móc rãnh 50cm*50cm dài dọc theo chiều dài thửa đất rồi bơm tràn lên chứ gì,lưu ý trước khi trồng thì bác lên líp và móc rãnh trước nha, nếu trời mưa thì cũng ko bị úng nước

bác cứ việc móc rãnh 50cm*50cm dài dọc theo chiều dài thửa đất rồi bơm tràn lên chứ gì,lưu ý trước khi trồng thì bác lên líp và móc rãnh trước nha, nếu trời mưa thì cũng ko bị úng nước

Chuẩn rồi. Trồng cỏ tốt nhất nên đào rãnh giữa các rạch cỏ 1. Mình làm luống 1,5m có 1 rãnh. Mua hok ngập, tưới thì vác máy xăng ra lúc là ok. :)

Kô biết có bác nào chăn nuôi kô tự trồng cỏ mà đi mua kô nhỉ!

E cũng có dự tính như bác mà chưa kiếm đc đầu ra. Đang có chỗ 21ha cho thuê với giá 220k/sào/năm mà tính mỗi trồng cỏ đc. Nhưng phải tìm đc đầu ra cơ :p
bác ở đâu thế bác. Ở Củ Chi chỗ em là bán ok á.

ở củ chi nuôi bò sữa rất nhiều,thiếu cỏ và rơm là điều tất nhiên, nhưng mùa mưa ko biết nhu cầu có nhiều ko vậy bác @nongdancuchi ?

Back